หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 100

กระทู้: อยากจะบ้า มิตซูฯ ทำผมหัวใจจะวายตายคาทางด่วน (ชักมีน้ำโหแล้วนะมรึง)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

มาตรฐาน Re: อยากจะบ้า มิตซูฯ ทำผมหัวใจจะวายตายคาทางด่วน (ชักมีน้ำโหแล้วนะมรึง)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ korntriton ดูโพส
    ทำไมคับตั้งร้อย130ประตูไม่น่าเด้งออกได้เลยนะแรงลมขนาดนั้น
    ไม่เข้าใจเหมือนกันครับไม่เคยเจอ แล้วก็ไม่คิดว่าจะเกิดขึ้นได้ ได้ยินได้เสียงพลุ๊กแล้วก็รีบเข้าซ้ายจอด มันไม่กางปีกก็บุญแล้ว อีกอย่างแฟนผมไม่ได้พิงกระจกหลับ หัวใจจะวายครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ถ้ากันโขมยไม่ได้เรื่องผมก็จะเอาออกครับ กลัวว่าถ้าไปจอดห้างสรรพสินค้าแล้วอยู่ๆเด้งออกมาอีกจะเสียหายกว่านี้ครับ

User ID
    958
    Status
    โพส
    265

มาตรฐาน Re: อยากจะบ้า มิตซูฯ ทำผมหัวใจจะวายตายคาทางด่วน (ชักมีน้ำโหแล้วนะมรึง)

เพิ่งอ่านเจอ .. รถผมตอนออกมาใหม่ ๆมีปัญหาประตูหลังซ้ายเปิดเอง คือมีไฟเตือนประตูเปิดติดสว่างและเสียงเตือนไม่ปิดประตูที่ความเร็วเกิน 8 กม./ชม.แต่ประตูจริง ๆแล้วประตูไม่ได้เปิดออกไปเหมือนเราจับมือเปิดประตู(กางปีกเอง) มันจะเปิดในลักษณะเหมือนเราปิดประตูเบา ๆไม่แรงจนมันล็อกปกติ แต่ถึงมันไม่ล็อกแต่ก็ไม่สามารดันประตูเปิดได้ ยังไงต้องจับมือเปิดดีงถึงจะเปิดประตูนั้นได้ กรณีของ จขกท.ผมไม่ค่อย่เชื่อว่าประตูมันจะเปิดเองได้โดยไม่จับมือเปิดจนสุด ยกเว้นจะมีการติดตั้งอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับตัวล็อกไฟฟ้าของประตูนั้น ๆเพิ่มเติมก็อาจเกิดปัญหาได้ กรณีของผมเป็น 2 ครั้งในช่วงแรกแรก ๆหลังจากนั้นผ่านมา 3 ปีแล้ว (ไม่เคยเข้าศูนย์เรื่องปัญหานี้) ยังไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย ตอนนั้นเชื่อว่าเพราะรถใหม่ผมถนอมรถเลยปิดประตูเบา ๆหลังจากที่ผ่านการใช้งานอย่างไม่ปราณีจากลูก ๆพี่น้องหลาน ๆ (เมียนั่งหน้าตลอด) ก็ไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย เป็นเรื่องที่เล่าขานเป็นตำนานบทเล็ก ๆที่ผมไม่เคยคิดถึงอีก คุณควรเข้าไปให้ศูนย์ปรับแต่งล็อกไฟฟ้าให้หรือกลไกล็อกประตูให้ถูกต้องครับ
    .. ผมรัก Triton ครับ สถานการณ์คับขัน หรือฉุกเฉินผมรอดมาได้ (หลายครั้ง เพราะความประมาท ทั้งของผมเองและคนอื่น) เพราะสมรรถนะของรถ ไม่ใช่โชค หรือเก่ง ..

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ navyhawk ดูโพส
    เพิ่งอ่านเจอ .. รถผมตอนออกมาใหม่ ๆมีปัญหาประตูหลังซ้ายเปิดเอง คือมีไฟเตือนประตูเปิดติดสว่างและเสียงเตือนไม่ปิดประตูที่ความเร็วเกิน 8 กม./ชม.แต่ประตูจริง ๆแล้วประตูไม่ได้เปิดออกไปเหมือนเราจับมือเปิดประตู(กางปีกเอง) มันจะเปิดในลักษณะเหมือนเราปิดประตูเบา ๆไม่แรงจนมันล็อกปกติ แต่ถึงมันไม่ล็อกแต่ก็ไม่สามารดันประตูเปิดได้ ยังไงต้องจับมือเปิดดีงถึงจะเปิดประตูนั้นได้ กรณีของ จขกท.ผมไม่ค่อย่เชื่อว่าประตูมันจะเปิดเองได้โดยไม่จับมือเปิดจนสุด ยกเว้นจะมีการติดตั้งอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับตัวล็อกไฟฟ้าของประตูนั้น ๆเพิ่มเติมก็อาจเกิดปัญหาได้ กรณีของผมเป็น 2 ครั้งในช่วงแรกแรก ๆหลังจากนั้นผ่านมา 3 ปีแล้ว (ไม่เคยเข้าศูนย์เรื่องปัญหานี้) ยังไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย ตอนนั้นเชื่อว่าเพราะรถใหม่ผมถนอมรถเลยปิดประตูเบา ๆหลังจากที่ผ่านการใช้งานอย่างไม่ปราณีจากลูก ๆพี่น้องหลาน ๆ (เมียนั่งหน้าตลอด) ก็ไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย เป็นเรื่องที่เล่าขานเป็นตำนานบทเล็ก ๆที่ผมไม่เคยคิดถึงอีก คุณควรเข้าไปให้ศูนย์ปรับแต่งล็อกไฟฟ้าให้หรือกลไกล็อกประตูให้ถูกต้องครับ
    .. ผมรัก Triton ครับ สถานการณ์คับขัน หรือฉุกเฉินผมรอดมาได้ (หลายครั้ง เพราะความประมาท ทั้งของผมเองและคนอื่น) เพราะสมรรถนะของรถ ไม่ใช่โชค หรือเก่ง ..
    ขอบคุณครับเดี๋ยวเข้า 0 แล้วจะมาอัพเดทต่อครับ ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกันว่ามันจะเปิดเองได้ ไม่อยากจะเชื่อ ใครพูดก็ไม่เชื่อ ต้องเจอกับตัวเองครับ เหวอแดรกเลยทีนี้

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ไม่รู้สิ อาจเพราะผมโชคดี ใช้มาสามรุ่น มีปัญหาบ้างเล็กน้อย ก็ซ่อมก็แก้กันไป สว่นตัวผมที่มองว่าทำไมประตู ต้องปิดหนัก ลองเปิดกระจกปิดดูครับ ปิดง่ายมาก มันบ่งบอกถึง การซีลห้องโดยสารเราครับ แว็คคัมดีมากอากาศเข้าออกยากแสดงว่าห้องโดยสารสนิทดี เวลาที่ปิดกระจกทุกบานจึงต้องออกแรงมากหน่อย ผมมองงี้ คิด+ ตลอดครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ไม่รู้สิ อาจเพราะผมโชคดี ใช้มาสามรุ่น มีปัญหาบ้างเล็กน้อย ก็ซ่อมก็แก้กันไป สว่นตัวผมที่มองว่าทำไมประตู ต้องปิดหนัก ลองเปิดกระจกปิดดูครับ ปิดง่ายมาก มันบ่งบอกถึง การซีลห้องโดยสารเราครับ แว็คคัมดีมากอากาศเข้าออกยากแสดงว่าห้องโดยสารสนิทดี เวลาที่ปิดกระจกทุกบานจึงต้องออกแรงมากหน่อย ผมมองงี้ คิด+ ตลอดครับ
    อิจฉาครับ อยากใช้รถดีๆ ศึกษามาแล้วว่าดี จุดด้อยก็แค่เสียงลำคาญ อย่างอื่นก็ไม่มีไร แต่นี่มันอะไรครับ เยอะแยะเจอหนักๆแบบนี้บางที่คิด + ตามที่น้าว้าก็คิดหาไม่เจอครับ ชีวิตมีค่าครับ ทนได้ผมก็ทน ทนไม่ได้ก็พอกันที่ครับ ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้.....มันพูดยากครับ ถ้าแฟนผมนั่งพิงกระจกคงต้องเกิดอุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากเจอหรอกครับแบบนั้น ไม่อยากจะโทษใครด้วย รถแต่ละแบรนด์ รู้หมดแหละครับว่ารถของตัวเองมีปัญหาอะไร ลูกค้าแจ้งผลหลังจากการใช้งานเป็นอย่างไร แบรนด์นั้นๆก็น่าจะอุดช่องโหว่หรือจุดด้อยของตัวเอง ไม่ใช่มองว่า ค่ายอื่นแบรนด์ก็เค้าก็เป็นช่างมัน....ผมบอกแล้วครับผมไม่โทษใคร ผมโทษตัวเองที่เลือกซื้อรุ่นนี้ อาการต่างๆที่เกิดขึ้นกับรถผม ผมก็จะโทษตัวเองครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pao116 ดูโพส
    อิจฉาครับ อยากใช้รถดีๆ ศึกษามาแล้วว่าดี จุดด้อยก็แค่เสียงลำคาญ อย่างอื่นก็ไม่มีไร แต่นี่มันอะไรครับ เยอะแยะเจอหนักๆแบบนี้บางที่คิด + ตามที่น้าว้าก็คิดหาไม่เจอครับ ชีวิตมีค่าครับ ทนได้ผมก็ทน ทนไม่ได้ก็พอกันที่ครับ ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้.....มันพูดยากครับ ถ้าแฟนผมนั่งพิงกระจกคงต้องเกิดอุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากเจอหรอกครับแบบนั้น ไม่อยากจะโทษใครด้วย รถแต่ละแบรนด์ รู้หมดแหละครับว่ารถของตัวเองมีปัญหาอะไร ลูกค้าแจ้งผลหลังจากการใช้งานเป็นอย่างไร แบรนด์นั้นๆก็น่าจะอุดช่องโหว่หรือจุดด้อยของตัวเอง ไม่ใช่มองว่า ค่ายอื่นแบรนด์ก็เค้าก็เป็นช่างมัน....ผมบอกแล้วครับผมไม่โทษใคร ผมโทษตัวเองที่เลือกซื้อรุ่นนี้ อาการต่างๆที่เกิดขึ้นกับรถผม ผมก็จะโทษตัวเองครับ
    งั้นก็ขอให้มิตซูออกมารับผิดชอบสิ่งที่น้าเจอบ้างก็ดีนะผมว่าเท่าที่ฟังมาก็รู้สึกว่า น้าเจอ เยอะจิงๆ ตั้งกะจองรถละ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    งั้นก็ขอให้มิตซูออกมารับผิดชอบสิ่งที่น้าเจอบ้างก็ดีนะผมว่าเท่าที่ฟังมาก็รู้สึกว่า น้าเจอ เยอะจิงๆ ตั้งกะจองรถละ
    ขอบคุณครับน้า...ผมก็พยายามทำตามขั้นตอนไปครับ ตอนนี้ก็นั่งเฝ้ารถไปครับ อิอิ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pao116 ดูโพส
    โอเคครับน้า...ผมจะโทษตัวผมเอง โทษที่ตัดสินใจซื้อมิตซูครับ ....คนนั่งกับผมมือหนัก แล้วอันนี้ >>ผมไม่รู้จริงๆนะขอถามครับ ถ้าผมปิดไม่สนิทเอง....มันก็น่าจะไม่เด้งออกนะครับก็อยู่กึ่งๆ...สัญญาณกันโขมยนี่สามารถเปิดประตูรถเองได้เลยหรอครับ มันคลายล็อคเองแล้วง้างเปิดประตูเองหรอครับ อันนี้ไมท่ทราบมาก่อนจริงๆครับน้า ด้วยความเคารพ

ปล.คันเก่าผมใช้ BMW 318.I E30 M40 ปี 1993 ประตูหนักต้องใช้แรง แล้วก็มือหนักมาถึงคันปัจจุบัน ไม่เป็นไรครับโทษตัวเองไว้ก่อน เข้า0เช็คค่อยว่ากัน ไปละครับวันนี้ โทรแจ้งเรื่องก่อน ขอบคุณครับทุกๆความเห็น แรงไป-เบาไป ขอโทษด้วยครับ ป้ายแดง เงินสด เซร็ง
    ขออภัย ครับ น้าผม โพส แรงไป ตัวผมก็พูดไม่ค่อย เก่ง เรียบเรียงคำพูดอะไรไม่สวยงาม อาจจะดูแล้ว ไม่ถูกใจ ขออภัยด้วย ผมไม่มีเจตนาร้ายอย่างใด ครับ

ตามที่น้า บอกมา ประตูด้านแฟนน้าเกิดเปิดขึ้นมา ก็คือ แฟนน้าเป็นคนปิดประตู(อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่า น้าเป็นคนปิดให้หรือปล่าว) ด้วยแรงผู้หญิงแล้ว อาจจะปิดเบาไปนิดนึง ก็คือ ล็อกแล้วแหละ เซ็นเซอร์ปุ่มดำๆๆ คงจะโดนกดในระดับนึงทำให้ไฟเซ็นเซอร์เตือนดับ รถจึงไม่ร้องเตือน ครับ มันอาจจะล็อกอยู่ในระดับนึง แต่มันไม่สนิท ครับ เวลาโดนกระเทือนแรงๆ หน่อยก็เด้งออก

แต่ถ้าเราปิดแบบไม่สนิทเลย เซ็นเซอร์ไม่ดับ วิ่งไม่กี่ เมตร มันก็ดังแล้ว ครับ

ผนนี้ผมพูดจากประสบการณ์ ของตัวเอง ครับ เพราะ จาก 2-3 คร้ง ที่ผมเจอ ข้างคนขับก็เคยเป็น ครับ แรกๆๆ ผมก็เจอข้างคนขับ ครั้งแรกก็ตกใจ ครั้งที่ 2-3 ฝั่งผู้โดยสาร ฟังเสียงปิดประตู มันแปลกๆๆเหมือนไม่แน่น ก็มองไฟประตูอยู่ ก็ดับครับ
    พอผมออกรถไปได้ 100 เมตร เจอ หลุม ประตูมันก็เด้ง สัญญาณเตือน ร้องเลยครับ แต่ประตูไม่เปิดครับ
    ตั้งแต่นั้น มาถ้าเสียงปิดประตู ไม่แน่น ไม่ชินหู ก็จะให้เปิด แล้วปิดใหม่ ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jamboe ดูโพส

เหอะ ทำไมจะโทษรถไม่ได้ครับ

ถ้าปิดไม่สนิท แล้วไฟไม่ขึ้น โทษรถ ครับ

ระบบมันจะเป็นมายังไง ไม่รู้ แต่ถ้าปิดไม่สนิท แล้ว ไฟ ไม่ขึ้น โทษรถ

ถูกต้องแล้วครับ

ไม่งั้นจะมีไฟ ไปทำไม -*-
    ถ้าจะบอกว่าไว้ เตือนระดับแรก ผมว่ามันตลก
    ไฟ สัญญาณเตือน กรณี ปิดประตูไม่สนิท มันก็ต้องเตือน กรณีปิดประตูไม่สนิท ครับ
    ถ้าไม่เตือน ตอนมันปิดไม่สนิท โทษรถ ไปเลยครับ
    ถ้าต้องมานั่งฟังเสียง นี่ โทษรถ ไปเถอะครับ ออกแบบ มาได้ดีมาก

ปิดแรง ปิดเบา ไม่ใช่ประเด็นครับ
    ประเด็น คือ ปิดประตูไม่สนิท แล้วไฟ ไม่ โชว
    น้า ครับ ผม โพส ไว้ ว่า มันก่ำกึ่ง (เหมือนจะสนิทแต่ไม่สนิทครับ)ครับ ไฟดับ ไฟไม่โชว์ด้วยครับ
    ผมก็พูดไม่ถูก ประมาณว่า ไม่ 100 % ครับ ปุ่มเซ็นเซอร์ สีดำๆๆนิ่มๆ มันโดนกด ไปในระดับนึง ไฟเลยไม่โชว์(จากที่ลองกดเล่นดู)
    อาจเป็น อย่างที่ น้านุกบอก เป็นที่การออกแบบ Rise Body

ด้วยความเคารพ ครับ(ขอยืม น้าตั้ว หน่อย ครับ เป็นศัพท์ลงท้ายที่เยี่ยมมมากๆๆ ครับ)

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    ขออภัย ครับ น้าผม โพส แรงไป ตัวผมก็พูดไม่ค่อย เก่ง เรียบเรียงคำพูดอะไรไม่สวยงาม อาจจะดูแล้ว ไม่ถูกใจ ขออภัยด้วย ผมไม่มีเจตนาร้ายอย่างใด ครับ

ตามที่น้า บอกมา ประตูด้านแฟนน้าเกิดเปิดขึ้นมา ก็คือ แฟนน้าเป็นคนปิดประตู(อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่า น้าเป็นคนปิดให้หรือปล่าว) ด้วยแรงผู้หญิงแล้ว อาจจะปิดเบาไปนิดนึง ก็คือ ล็อกแล้วแหละ เซ็นเซอร์ปุ่มดำๆๆ คงจะโดนกดในระดับนึงทำให้ไฟเซ็นเซอร์เตือนดับ รถจึงไม่ร้องเตือน ครับ มันอาจจะล็อกอยู่ในระดับนึง แต่มันไม่สนิท ครับ เวลาโดนกระเทือนแรงๆ หน่อยก็เด้งออก

แต่ถ้าเราปิดแบบไม่สนิทเลย เซ็นเซอร์ไม่ดับ วิ่งไม่กี่ เมตร มันก็ดังแล้ว ครับ

ผนนี้ผมพูดจากประสบการณ์ ของตัวเอง ครับ เพราะ จาก 2-3 คร้ง ที่ผมเจอ ข้างคนขับก็เคยเป็น ครับ แรกๆๆ ผมก็เจอข้างคนขับ ครั้งแรกก็ตกใจ ครั้งที่ 2-3 ฝั่งผู้โดยสาร ฟังเสียงปิดประตู มันแปลกๆๆเหมือนไม่แน่น ก็มองไฟประตูอยู่ ก็ดับครับ
    พอผมออกรถไปได้ 100 เมตร เจอ หลุม ประตูมันก็เด้ง สัญญาณเตือน ร้องเลยครับ แต่ประตูไม่เปิดครับ
    ตั้งแต่นั้น มาถ้าเสียงปิดประตู ไม่แน่น ไม่ชินหู ก็จะให้เปิด แล้วปิดใหม่ ครับ

น้า ครับ ผม โพส ไว้ ว่า มันก่ำกึ่ง (เหมือนจะสนิทแต่ไม่สนิทครับ)ครับ ไฟดับ ไฟไม่โชว์ด้วยครับ
    ผมก็พูดไม่ถูก ประมาณว่า ไม่ 100 % ครับ ปุ่มเซ็นเซอร์ สีดำๆๆนิ่มๆ มันโดนกด ไปในระดับนึง ไฟเลยไม่โชว์(จากที่ลองกดเล่นดู)
    อาจเป็น อย่างที่ น้านุกบอก เป็นที่การออกแบบ Rise Body

ด้วยความเคารพ ครับ(ขอยืม น้าตั้ว หน่อย ครับ เป็นศัพท์ลงท้ายที่เยี่ยมมมากๆๆ ครับ)
    รับทราบทุกประการครับ .....แฟนผมเป็นคนปิดประตูครับ ใช้คันเก้านั่งมาด้วยกันตลอดก็ไม่มีปัญหาครับน้ามือหนักทั้งคู่ BMW คันเก่ามันสอนให้ผมปิดหนัก แต่ก็ไม่ถึงกับรถพังนะครับ เสียงลมเสียงแปลกถ้าปิดไม่สนิทก็ใช้รถมานานพอควรก็น่าจะรู้ครับช่างมันเถอะครับ เอาชีวิตรอดก็พอ ขอบคุณครับน้า...... บางทีก็อยากให้มีพวกกองพิสูจน์หลักฐานกลางเหมือนกันนะครับ เราก็มั่นใจในตัวเราว่าไม่พลาด ให้ผมยืนยันอีกกี่ครั้งก็ยืนยันครับ (พูดยากน่ะครับมันต้องเจอกับตัวเองผมก็ยัง งง อยู่ต่อไป) ช่างมันครับ ความคิดเห็นจาก สมช.ทุกท่านผมรับฟังไว้ครับ ขอบคุณครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

รับทราบทุกประการครับ .....แฟนผมเป็นคนปิดประตูครับ ใช้คันเก้านั่งมาด้วยกันตลอดก็ไม่มีปัญหาครับน้ามือหนักทั้งคู่ BMW คันเก่ามันสอนให้ผมปิดหนัก แต่ก็ไม่ถึงกับรถพังนะครับ เสียงลมเสียงแปลกถ้าปิดไม่สนิทก็ใช้รถมานานพอควรก็น่าจะรู้ครับช่างมันเถอะครับ เอาชีวิตรอดก็พอ ขอบคุณครับน้า...... บางทีก็อยากให้มีพวกกองพิสูจน์หลักฐานกลางเหมือนกันนะครับ เราก็มั่นใจในตัวเราว่าไม่พลาด ให้ผมยืนยันอีกกี่ครั้งก็ยืนยันครับ (พูดยากน่ะครับมันต้องเจอกับตัวเองผมก็ยัง งง อยู่ต่อไป) ช่างมันครับ ความคิดเห็นจาก สมช.ทุกท่านผมรับฟังไว้ครับ ขอบคุณครับ
    ขอบคุณที่ เข้าใจ ผมครับ
    ยังก็ขอให้หายไวๆๆ นะครับ
    ส่วนเรื่อง ซีเอ็นจี ของน้า น่าเห็นใจ ครับ
    ลองเปลี่ยน 0 ดีกว่าไหม ครับ 0 บาง 0 ช่างเก่งๆๆ ก็มี ครับ
    หรือลอง ร้องเรียน สคบ ครับ

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

รถผมเป็น 2 ครั้ง ครับ เกือบแสนโลแย้ว

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

คำว่าประตูเปิดเองของทุกคน น่ะ ไม่ใช่แบบเปิดออกไปเลยใช่มั๊ยครับ
    คือแบบออกมาแค่1 จังหว่ะ แต่ไม่อ้าใช่มั๊ย ถ้าอย่างนั้นมันก็เป็นไปได้ทุกคันแหละครับทุำกยี่ห้อแหละ บางครั้งมันอาจสดุดสายเบลท์ ที่มันหย่อนไปขวางนิดหน่อย เราไม่ทันสังเกต หรือเรา ปิดประตูพร้อมกัน ข้างที่เบากว่าอาจไม่แน่นก็ได้ เรื่องปิดไม่แน่นผมเป็นบ่อย เวลาลูกปิดประตูหลังไม่แน่น ไฟมันก็โชว์ ผมก็ยังขับไปหลายกิโล ไม่เห็นมันจะเปิดออกนะ (หาที่จอดเหมาะๆไม่ได้) แต่หากเป็นปัญหาจิง ก็ขอให้หายไวๆ นะครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เป็นกรณีศึกษาครับ เพราะเป็รถรุ่นใหม่ เราใช้มาตั้งนานไมเคยเจอ จะพบส่วนใหญ่ปิดไม่สนิทเอง คงต้องดูนอื่นเป็นนเหมือนกันมั้ยครับ เพราะเปิดเองได้เนี่ยอันตรายอย่างแรงครับ
    อย่างไรเข้ารถเข้าศูนย์ตรวจสอบดูก่อนนะครับ ใจเย็นๆครับ ค่อยๆแก้กันไป
    รักชีวิตและรักรถเหมือนกันทุกท่านครับ

wit042518
    ผู้เยี่ยมชม

ดีครับเป็นกรณีศึกษา จะได้ระวัง ตั้งแต่มีรถยนต์เป็นของตัวเองคันแรกสตราด้าแคปปี41-52เดือน10เอาไปเทอนพลัส4dเดือน10ปี52ไม่เจอปัญหา ประสพการณ์อันยาวนานทำให้ปิดประตูแรงมาก รักมากสวยทุกรุ่น

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ยังไม่เคยเป็นครับ 3 ปี กว่า ๆ แล้ว เพิ่งเคยเคลมแหนบดังครั้งเดียวครับ ยังไม่พบปัญหาใด ๆ ครับ

จุดที่ระบายอากาศตอนเราปิดประตู จะมีอยู่ 2 จุดครับ บริเวณด้านหลังห้องโดยสาร ทั้งซ้ายและขวา
    คล้ายๆ ช่องแอร์ แต่เป็นยาง เมื่อเราปิดประตูช่องนี้จะเปิดออก เพื่อระบายอากาศ หลังจากนั้นก็ปิดลง
    เพื่อป้องกันฝุ่นละอองครับ สำหรับคนที่ตีตู้ซับเครื่องเสียง อย่าไปตีปิดช่องระบายอากาศนี้นะครับ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

รถผมอาการเดียวกันเลยครับ รถไม่ได้ติดอะไรเพิ่มเลยครับ งงงงงงง เหมือนกัน

User ID
    7993
    Status
    โพส
    118

อย่าไปเปิดตอนลูกตรูหลับหน้ารถนะขอร้อง

User ID
    11533
    Status
    โพส
    77

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jamboe ดูโพส
    เทียบกับประตูบ้านไม่ได้ครับ เพราะประตูบ้าน ไม่มี ไฟ เตือนปิดประตูไม่สนิท

ถ้าไฟ เตือนปิดประตูสนิท ไม่สามารถเตือน ล็อคแรก ได้ คู่มือ รถ ควร ระบุหมายเหตุ ตรงนี้ ครับ ลองไปเปิดดูว่ามีเตือนไหม อันตรายนะครับ
    คิดว่าจะมีซักกี่คน ที่ปิดประตูแล้วใช้ฟังเสียงเอา ส่วนใหญ่ ก็ปิดประตู แล้ว เช็คจากสัญญาณไฟ บนหน้าปัด กันทั้งนั้น

สำหรับผม ไม่ว่ามุมไหน ก็เป็นที่รถ ครับ นอกจากว่าไฟเตือนมันติด แต่คนไม่ได้ดู นั่นถึงเป็นที่คน แต่ถ้าคู่มือมันมีระบุ แล้วคนไม่ได้อ่านนั่นถึงเป็นที่คน ครับ

ด้วยความเคารพเช่นกัน
    น้าครับ เราคงเข้าใจล็อคแรกและล็อคสองไม่ตรงกัน ล็อคแรกที่ผมบอกหมายถึงล็อคกันกระแทก ซึ่งจะไม่สามารถดึงประตูออกมาได้ถ้าไม่ได้เปิดด้วยที่จับประตูครับ อันนี้ไฟขึ้นอยู่แล้ว แต่ล็อคสองเนี่ย ถ้าปิดก้ำกึ่งระหว่างสุดกับไม่สุดเนี่ย ไฟมันก็ดับครับ ถ้าคนที่เคยมีประสบการณ์อย่างผมจะเข้าใจเลย แล้วอีกอย่าง ถ้าน้าไม่ให้ผมเทียบกับประตูบ้าน ก็ได้ครับ ประตูกระจกคอนโดแฟนผมก็มีเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน ไฟประตูดับครับ แต่แม่เหล็กยังไม่ได้ดูดตัวประตู คือยังดันได้
    แล้วที่น้าบอกว่า ไม่มีใครมานั่งฟังเสียงประตูหรอก ผมเห็นด้วยครับ เห็นด้วยอย่างสูงที่ทุกคนจะดูไฟหน้าปัดกันทั้งนั้น แต่ไอ้ที่ผมมาแชร์มาเล่าให้ฟังเนี่ย เพราะตอนแรกก็นึกว่าเกิดจากปัญหาที่รถเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็มาจบที่ตัวเอง
    อีกอย่างละกัน การที่คู่มือรถไม่ได้ระบุมาว่ารถปิดประตูไม่สนิทในล็อคแรกนั้นจะไม่มีไฟขึ้น ก็ผิดอีกละครับ เพราะถ้ามันอยู่ล็อคแรก ไฟจะขึ้นครับ แต่ถ้าปิดเข้าล็อคสองมันจะดับ แต่จะมีใครรู้ละครับว่ามันจะเกิดเหตุการณ์ที่แรงไม่พอดีกับการล็อค ผมยกตัวอย่างเล่นๆ ถ้าเกิดในคู่มือบอกว่า คุณต้องปิดประตูด้วยแรงกระทำ 20นิวตัน เพื่อให้เข้าล็อค น้าจะมานั่งทำมั้ยละครับผมถามหน่อย ไหนจะต้องคำนวณแรงลมกระทำ ไหนจะต้องคำนวณแรงเสียดทานถ้าจุดหมุนของประตูฝืดอีก ของแบบนี้มันสุดวิสัยครับน้า พูดง่ายๆ มันเป็น common sense ของปุถุชนครับ ด้วยความเคารพ

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ conundrum ดูโพส
    น้าครับ เราคงเข้าใจล็อคแรกและล็อคสองไม่ตรงกัน ล็อคแรกที่ผมบอกหมายถึงล็อคกันกระแทก ซึ่งจะไม่สามารถดึงประตูออกมาได้ถ้าไม่ได้เปิดด้วยที่จับประตูครับ อันนี้ไฟขึ้นอยู่แล้ว แต่ล็อคสองเนี่ย ถ้าปิดก้ำกึ่งระหว่างสุดกับไม่สุดเนี่ย ไฟมันก็ดับครับ ถ้าคนที่เคยมีประสบการณ์อย่างผมจะเข้าใจเลย แล้วอีกอย่าง ถ้าน้าไม่ให้ผมเทียบกับประตูบ้าน ก็ได้ครับ ประตูกระจกคอนโดแฟนผมก็มีเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน ไฟประตูดับครับ แต่แม่เหล็กยังไม่ได้ดูดตัวประตู คือยังดันได้
    แล้วที่น้าบอกว่า ไม่มีใครมานั่งฟังเสียงประตูหรอก ผมเห็นด้วยครับ เห็นด้วยอย่างสูงที่ทุกคนจะดูไฟหน้าปัดกันทั้งนั้น แต่ไอ้ที่ผมมาแชร์มาเล่าให้ฟังเนี่ย เพราะตอนแรกก็นึกว่าเกิดจากปัญหาที่รถเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็มาจบที่ตัวเอง
    อีกอย่างละกัน การที่คู่มือรถไม่ได้ระบุมาว่ารถปิดประตูไม่สนิทในล็อคแรกนั้นจะไม่มีไฟขึ้น ก็ผิดอีกละครับ เพราะถ้ามันอยู่ล็อคแรก ไฟจะขึ้นครับ แต่ถ้าปิดเข้าล็อคสองมันจะดับ แต่จะมีใครรู้ละครับว่ามันจะเกิดเหตุการณ์ที่แรงไม่พอดีกับการล็อค ผมยกตัวอย่างเล่นๆ ถ้าเกิดในคู่มือบอกว่า คุณต้องปิดประตูด้วยแรงกระทำ 20นิวตัน เพื่อให้เข้าล็อค น้าจะมานั่งทำมั้ยละครับผมถามหน่อย ไหนจะต้องคำนวณแรงลมกระทำ ไหนจะต้องคำนวณแรงเสียดทานถ้าจุดหมุนของประตูฝืดอีก ของแบบนี้มันสุดวิสัยครับน้า พูดง่ายๆ มันเป็น common sense ของปุถุชนครับ ด้วยความเคารพ
    ใจร่มๆครับอย่างว่าและของแบบนี้ใครไม่เคยเจอกับตัวเองย่อมไม่มีข้อแนะนำ หรือแนวทางแก้ปัญหาที่ดีได้ นับว่าผมโชคดีที่เจ้าตั้น2คันของผมยังไม่เคยเจอปัญหาใดๆเลย นอกจากอีกคันดันต่อประกันชั้น1ไม่ได้แค่นั้นเอง ทุกความเห็นล้วนมาจากประสบการณ์มิใช่อ่านในคู่มือรถ แต่อย่างใดเพราะในคู่มือมันไม่ได้บอกทุกปัญหานอกจากผู้ ใช้รถเจอแล้วมาเล่าสู่กันฟังและแนวทางการแก้ปัญหาของแต่ละท่านที่เจอมาเพื่อหาแนวทาง การแก้ปัญหาที่ดีที่สุดก็มีแต่ในเวปนี้และครับ

TTC-01045 TTC-Member
    User ID
    3868
    Status
    โพส
    54

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ คนนั่งข้างๆผมก็ค่อนข้างมือหนักครั้งน้อยครั้งที่ปิด 2 รอบ แล้วเค้าเป็นพวกชอบล็อคก่อนที่ผมจะแตะเบรคด้วยครับ คิดว่าน่าเป็นตัวรถที่มีปัญหาครับคันเก่าของผมอายุ 16-17 ปีไม่เคยเกิด อาการประตูเด้งเองเลยครับ ปัญหาเยอะแบบนี้ปีนี้จะพังกี่อย่าง ถ้ายังไม่หยุดอีกก็ขอลาจากครับ....ขอบคุณครับ
    ผมว่าน่าจะเป็นที่ปืนยิงตัวล็อคอาจจะเสียเพราะปกติเวลาเราจะล็อกประตูจะมีปุ่มสำหรับล็อกอยู่ทางด้านคนขับ การที่เราทำการล็อกหรือปลดล็อกโดยไม่ได้กดปุ่มนี้จะทำให้ตัวล็อกที่อยู่ไนปืนยิงรูดหรือหักได้ครับ เหมือนกับเราทำงานสวนทางกับมันครับ (ปืนบางยี่ห้อตัวล็อกเป็นพลาสติกครับ)

หรือไม่ก้อการปิดประตูพร้อมๆกันทั้งสองด้านจะทำให้มีแรงดันในฝั่งที่ปิดเปากว่าทำให้ล็อกไม่แน่นได้ครับ ครับสังเกดง่ายๆทดลองปิดประตูพร้อมๆกันทั้งสองฝั่งจะทำให้รูสึกหูอื้อนิดๆ ยิ่งปิดแรงทำให้มีโอกาศเป็นเยอะครับ

ขอให้โชคดีหาสาเหตุและแก้ปัญหาได้ไวไวครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้