หน้า 42 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 821 ถึง 840 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus + LPG

สวัสดีอีกครั้งครับน้าอ๊อด ผมลืมบอกไปว่า ผมมีอีก 2 อย่างที่ผมไปทำมา แล้วมันขยับไปอยู่ที่ 18 กิโลอัพ ก็น่าจะมีส่วนมาจาก ผมติดเซฟพลัสเพิ่ม + ไปอัพโปร 3.2 น่ะครับ ไม่รู้ว่าไปเพราะเหตุผลที่เพิ่มเติมมานี่ด้วยหรือป่าวนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aticom ดูโพส
    สวัสดีอีกครั้งครับน้าอ๊อด ผมลืมบอกไปว่า ผมมีอีก 2 อย่างที่ผมไปทำมา แล้วมันขยับไปอยู่ที่ 18 กิโลอัพ ก็น่าจะมีส่วนมาจาก ผมติดเซฟพลัสเพิ่ม + ไปอัพโปร 3.2 น่ะครับ ไม่รู้ว่าไปเพราะเหตุผลที่เพิ่มเติมมานี่ด้วยหรือป่าวนะครับ
    ผมว่ามีส่วนอย่างมากครับ น้าดอกไม้ไม่ลอง ท่อน้าปรีชา ด้วยล่ะครับจะได้รู้ผลต่างอีกน่ะครับ

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aticom ดูโพส
    อยากติดมั่งครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOD Triton ดูโพส
    อยากติดมั่งครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
    แนะนะให้ติดต่อ อ.ต้นเลยครับ
    สถานการณ์ตอนนี้ บรรดาพวกอุปกรณ์ทั้งหลาย
    พากันขึ้นราคาพร้อมกับราคาน้ำมันกันเลยครับ
    อะไรไม่สำคัญเท่ากับ ถังแก๊สครับ หาแทบไม่ได้
    เพราะเราใชัถังเล็กครับ หายากมากๆ ของผม
    ติดมาแล้ว 1 ปี ยังใช้ได้ดีต่อเนื่องครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

เงียบจัง ไปไหนกันหมด

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    เงียบจัง ไปไหนกันหมด
    สุ่มกันเยอะครับ ไม่ได้มารายงานก็แยะ ส่วนผมรอเติมน้ำมันกับแก๊สก่อนครับ สิ้นเดือนแล้ว มีงบๆ ผมน่าจะประหยัดน้ำมัน มากกว่าเดิมแต่แก๊สเท่าเดิมครับ ดูจากเข็มน้ำมันซึ่งลดลงจากเดิมครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

รายงานเรื่องของน้ำมันเครื่อง กับระยะทางเกิน 11000 กม.ไปแล้วครับ เอารูปมาให้ดูกัน
    รูปแรก ถ่ายตอนเช้าน้ำมันเครื่องยังไม่ร้อนครับ เปรียบเทียบกับรูปที่ 2 วิ่งมาจากหาดจอมเทียนถึงบ้านดับเครื่องยนต์ก็ถ่ายรูปกันเลย ส่วนกรองน้ำมันเครื่อง 2 หมื่นโลค่อยเปลี่ยนละกัน
    Attached Images Attached Images    

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

คราวนี้มาว่ากันเรื่องความประหยัดล่าสุด กับการนำ HYdrogen กลับมาใช้ เนื่องจากต้องเตรียมตัวล่วงหน้าแต่เนิ่นๆ หลังได้ข่าวจะลอยตัว LPG ก็ไม่รอช้าหาเรื่องพาลูกไปดูทะเลที่หาดจอมเทียน ขาไปใช้ความเร็วเดินทางไม่เกิน 100 ถึงที่หมาย RV เฉลี่ย 21.9 กม./ลิตร
    ส่วนระยะทางตามไมล์ 260.9 กม.ระดับเข็มน้ำมันยังแตะด้านล่างวงกลมบนสุด เป็นระยะทางที่ได้เพิ่มจากเดิมอีกแล้วครับท่าน 100 กม.แรกวิ่งอยู่แถวๆคลอง3นี่แหละ ติดบ้างช้าบ้าง ก็ไม่คิดว่าจุดแรกจะถึง 260 กม. สำหรับครั้งนี้สิ่งที่เปลี่ยนไปคือปรับใช้ Hydrogen โดยทำงานที่ประมาณ 3.5-4.5 แอมป์ ส่วนกล่อง MCU ต้นแบบทำการปรับลดการจ่ายน้ำมันลงกว่าเดิมอีก 1 รอบ VR ผลที่ได้เมื่อมีตัวช่วยที่มีพลังงานสูงทำให้อัตราเร่งดีมาก คันเร่งกดนิดเดียวก็ได้อัตราเร่งต่อเนื่องตลอด คงคุมไว้ไม่ให้เกิน 100 ตลอดเส้นทางครับ
    Attached Images Attached Images    

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ขากลับจากจอมเทียนคราวนี้ความเร็ว 100 Up ครับ มีสมาชิกมาที่บ้านก็เลยไม่ขับแบบต่ำ 100 อากาศร้อนๆขากลับขับมาอยู่นานรู้สึกคันเร่งตื้อๆกว่าขามาก็เลยดูที่ชุดจ่ายไฟ Hydrogen ผลิตที่ 6.5 แอมป์ ซึ่งมากไปจะทำให้เราต้องกดคันเร่งมากกว่าเดิมครับมีผลทำให้ความประหยัดเปลี่ยนไป จึงปรับลดเหลือประมาณ 4.5 แอมป์ดังเดิม คันเร่งรู้สึกกดเบาเหมือนเดิมแล้ว
    แล้วก็ถ่ายรูปตอนได้ 300 กว่าโลเข็มน้ำมันอยู่ประมาณกลางของขีดแรก ถึงบ้าน 419.4 กม.เข็มน้ำมันทับขีดแรก RV เฉลี่ยรวมไปและกลับ 20.8 กม./ลิตร น้ำมันที่เหลืออยู่ในถังสามารถวิ่งได้อีก 1130 กม. ณ.ค่าเฉลี่ยปัจจุบันที่ได้ ความเร็วเฉลี่ยรวม 61 กม./ชม. ตั้งแต่ออกจากบ้าน การจราจรที่ติดขัดเพราะอุบัติเหตุ ถึงที่หมายจอมเทียน และกลับถึงบ้าน ผลของน้ำมันคงต้องรอพรุ่งนี้ออกไปเติมแล้วแจ้งอีกทีครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    รายงานเรื่องของน้ำมันเครื่อง กับระยะทางเกิน 11000 กม.ไปแล้วครับ เอารูปมาให้ดูกัน
    รูปแรก ถ่ายตอนเช้าน้ำมันเครื่องยังไม่ร้อนครับ เปรียบเทียบกับรูปที่ 2 วิ่งมาจากหาดจอมเทียนถึงบ้านดับเครื่องยนต์ก็ถ่ายรูปกันเลย ส่วนกรองน้ำมันเครื่อง 2 หมื่นโลค่อยเปลี่ยนละกัน
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    คราวนี้มาว่ากันเรื่องความประหยัดล่าสุด กับการนำ HYdrogen กลับมาใช้ เนื่องจากต้องเตรียมตัวล่วงหน้าแต่เนิ่นๆ หลังได้ข่าวจะลอยตัว LPG ก็ไม่รอช้าหาเรื่องพาลูกไปดูทะเลที่หาดจอมเทียน ขาไปใช้ความเร็วเดินทางไม่เกิน 100 ถึงที่หมาย RV เฉลี่ย 21.9 กม./ลิตร
    ส่วนระยะทางตามไมล์ 260.9 กม.ระดับเข็มน้ำมันยังแตะด้านล่างวงกลมบนสุด เป็นระยะทางที่ได้เพิ่มจากเดิมอีกแล้วครับท่าน 100 กม.แรกวิ่งอยู่แถวๆคลอง3นี่แหละ ติดบ้างช้าบ้าง ก็ไม่คิดว่าจุดแรกจะถึง 260 กม. สำหรับครั้งนี้สิ่งที่เปลี่ยนไปคือปรับใช้ Hydrogen โดยทำงานที่ประมาณ 3.5-4.5 แอมป์ ส่วนกล่อง MCU ต้นแบบทำการปรับลดการจ่ายน้ำมันลงกว่าเดิมอีก 1 รอบ VR ผลที่ได้เมื่อมีตัวช่วยที่มีพลังงานสูงทำให้อัตราเร่งดีมาก คันเร่งกดนิดเดียวก็ได้อัตราเร่งต่อเนื่องตลอด คงคุมไว้ไม่ให้เกิน 100 ตลอดเส้นทางครับ
    ขากลับจากจอมเทียนคราวนี้ความเร็ว 100 Up ครับ มีสมาชิกมาที่บ้านก็เลยไม่ขับแบบต่ำ 100 อากาศร้อนๆขากลับขับมาอยู่นานรู้สึกคันเร่งตื้อๆกว่าขามาก็เลยดูที่ชุดจ่ายไฟ Hydrogen ผลิตที่ 6.5 แอมป์ ซึ่งมากไปจะทำให้เราต้องกดคันเร่งมากกว่าเดิมครับมีผลทำให้ความประหยัดเปลี่ยนไป จึงปรับลดเหลือประมาณ 4.5 แอมป์ดังเดิม คันเร่งรู้สึกกดเบาเหมือนเดิมแล้ว
    แล้วก็ถ่ายรูปตอนได้ 300 กว่าโลเข็มน้ำมันอยู่ประมาณกลางของขีดแรก ถึงบ้าน 419.4 กม.เข็มน้ำมันทับขีดแรก RV เฉลี่ยรวมไปและกลับ 20.8 กม./ลิตร น้ำมันที่เหลืออยู่ในถังสามารถวิ่งได้อีก 1130 กม. ณ.ค่าเฉลี่ยปัจจุบันที่ได้ ความเร็วเฉลี่ยรวม 61 กม./ชม. ตั้งแต่ออกจากบ้าน การจราจรที่ติดขัดเพราะอุบัติเหตุ ถึงที่หมายจอมเทียน และกลับถึงบ้าน ผลของน้ำมันคงต้องรอพรุ่งนี้ออกไปเติมแล้วแจ้งอีกทีครับ

ขอบคุณอ.ต้น ที่มาอัพเดท เดี๋ยวผมว่าจะไปเติมน้ำมันและแก๊สบ้างครับ จะได้เปรียบเทียบกับของเดิมและเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์หนึ่ง เพื่อเปรียบเทียบอีกครั้งครับ .. พรุ่งนี้ว่าจะไปตรวจสอบน้ำมันเครื่องบ้างครับ ว่าจะดำขนาดไหนแล้วครับ เกือบๆหมื่นโล แล้วเหมือนกันครับ..

User ID
    5532
    Status
    โพส
    249

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    ทริปสงกรานต์ที่ผ่านมาใช้ความเร็วเฉลี่ย 80-110 กม/ชม กับตัวเลขที่ทำไ้ด้ 18.6 กม/ลิตรครับ ตอนนี้ใช้แก๊สอยู่ตลอดครับ แต่ไม่ได้จับความประหยัด เพราะวิ่งรถใช้ความเร็วไม่เกิน 100 รถติดแถวดินแดง-บางพลี และใช้ความเร็วทำเวลาบ่อย 160 บนบูรพาวิถี กำลังเตรียมจะไปอัพกล่องคันเร่งไฟฟ้าที่ อ.ต้น และ ท่อน้าปรีชาครับ เพื่อเพิ่มอัตราเร่งช่วงต้นให้ทันใจอีกหน่อย ช่วงความเร็วช่วงกลาง-ปลายดีเดิมอยู่แล้วครับ
    ได้เข้าไปเพิ่มกล่องคันเร่ง SpeedTuner และให้ อ.ต้นปรับอัตราเร่งตอนออกตัวให้ไวอีกหน่อย ขับดีกว่าเดิมไม่หน่วง(กล่องดำสั่งให้จ่ายน้ำมันจ่ายมาน้อย) และปรับหม้อต้มแก๊สช่างIdelเพิ่มอีก กล่องคันเร่งเบอร์2 ผลที่ได้ไหลลื่นกว่าเก่าต่างกันอย่างชัดเจน ตัวเลขที่ได้ล่าสุดกับการใช้วิ่งงานประจำ น้ำมัน 15-16 กม/ลิตร แก๊ส 23 กม/ลิตร(สังเกตจุดแดงกระพริบจนเริ่มรู้สึงวิ่งตื้อประมาณ 100 กว่าโล แสดงว่าแก๊สได้หมดแล้วเมื่อดูที่ถังจริง สถานะไฟจะไม่เปลี่ยนให้ครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย plus8592 : 01-05-2011 เมื่อ 11:26

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ผลออกมาแล้วกับระยะทางตามไมล์ 436 กม. ระยะตามจริง(ยางเดิมติดรถ) 470 กม. ใช้ดีเซล 22.34 ลิตร ค่าเฉลี่ยตามไมล์ 19.51 กม./ลิตร ตามระยะจริง 21.03 กม./ลิตร ค่าใช้จ่ายตามไมล์ 1.53 บาท/กิโลเมตร ตามจริง 1.42 บาท/กิโลเมตร

การสิ้นเปลืองแก๊สตามไมล์ 0.55 บาท/กม. ตามจริง 0.51 บาท/กม.

ค่าใช้จ่ายรวมการเดินทางครั้งนี้ ตามไมล์ 2.08 บาท/กม. ตามจริง 1.93 บาท/กม.

การกินแก๊สอาจดูมากไปนิดในกรณีเสริม Hydrogen ซึ่งควรอยู่ประมาณ 22-24 กม./ลิตร อาจเป็นด้วยครั้งก่อนผมใช้ความเร็วทดสอบที่ 180 กม./ชม. หลายกิโลเมตรรวมอยู่ด้วย
    เอาไว้อีกอาทิตย์ผมเดินทางประมาณ 2000 โลจะบันทึกแบบระเอียดมาโชว์กันอีกทีครับ

ตอนนี้ระวังอยู่อย่างเดียวครับ การพัฒนาอยู่เรื่อยๆทำให้ค่าใช้จ่าย/กิโลเมตรลดลงมาโดยตลอด หากมันต่ำลงไปกว่านี้อีก มันจะไปกระทบกับความรู้สึกของผู้ที่ซื้อเครื่องเบนซินติดแก๊สหรือเปล่าน้อ.....

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

พัฒนาต่อไปเรื่อยๆ แบบนี้ก็ดีแล้วครับ อ.ต้น ไว้ผมกลับมาเที่ยวนี้่
    จะได้อัพเดทเลยทีเดียว
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

ต้องรีบเก็บตังมาอัพเเล้ว..เรา

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    พัฒนาต่อไปเรื่อยๆ แบบนี้ก็ดีแล้วครับ อ.ต้น ไว้ผมกลับมาเที่ยวนี้่
    จะได้อัพเดทเลยทีเดียว
    สัวสดีน้าkamoและเพื่อนสมาชิก นั่นแน่น้ากะสอย30km/lแน่ๆเลยช้าไม่ได้เสียแล้ววันอาทิตย์นี้ อ.ต้นจะมาที่บ้านผมจะให้up 30km/lแข่งกับน้าkamoบ้างแล้ว น้ากล่องMCUคราวนี้อ.ต้นได้ทดสอบยาวๆแล้วเดินทางไปริมโขงจะได้ทดสอบเต็มที่ น้าkamoเป็นเจ้ากรมห้องนี้ตอ้งนำหน้าซึ่งความประหยัด ให้ภาคเหนือได้รู้ว่า3.2ก็แรงและประหยัดได้สมกับเป็นเจ้ากรมห้องนี้ครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สัวสดีน้าkamoและเพื่อนสมาชิก นั่นแน่น้ากะสอย30km/lแน่ๆเลยช้าไม่ได้เสียแล้ววันอาทิตย์นี้ อ.ต้นจะมาที่บ้านผมจะให้up 30km/lแข่งกับน้าkamoบ้างแล้ว น้ากล่องMCUคราวนี้อ.ต้นได้ทดสอบยาวๆแล้วเดินทางไปริมโขงจะได้ทดสอบเต็มที่ น้าkamoเป็นเจ้ากรมห้องนี้ตอ้งนำหน้าซึ่งความประหยัด ให้ภาคเหนือได้รู้ว่า3.2ก็แรงและประหยัดได้สมกับเป็นเจ้ากรมห้องนี้ครับ
    หวัดดีครับน้า หายไปใหนตั้งนาน ห้องพลังงานเงียบเชียบไปเลย
    ผมก็ใกล้จะครบวาระที่ทำงานเชียงใหม่แล้วครับ จะกลับมาเร็ววันนี้แหละ
    รถผม แทบจะไม่ได้ใช้เลย คลุมผ้ัาไว้อย่างเีดี่ยวเลย

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มารายงาน ซะหน่อยครับหายไปนิดนึงครับ
    น้ำมัน วิ่งไปได้ 545.3 กม
    น้ำมัน 29.76 ลิตร ราคา 30.24 บาท/ลิตร เป็นเงิน 900 บาท คิดได้ที่ 18.32 กม/ลิตร ตก 1.65 บาท/กม

แก๊ส วิ่งไปได้ 545.3 กม.
    แก๊ส 25.86 ลิตร ราคา 11.60 บาท/ลิตร เป็นเงิน 300 บาท คิดได้ที่ 21.08 กม/ลิตร ตก 0.55 บาท/กม

ก่อนเติมครั้งนี้ไม่ได้ใช้ปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า หลังเติมได้ทำการเปิดกล่องคันเร่งเป็น เบอร์1 ในการทดสอบใหม่ครับ ซึ่งหลังการทำสอบน้ำมันทั้ง 2 ถังได้ กม เพิ่มขึ้นจากเดิมก่อนอัพ 17 กม. เป็น 18 กม. หลังอัพ แต่แก๊สจากการคำนวณค่าออกมาจะกินมากว่าเดิม ซึ่งได้ปรึกษาอ.ต้น ได้ความว่าควรจะปรับหมุึ่น หม้อต้มแก๊ส ทวนเข็มสักครึ่งรอบก่อนเพิ่มให้แก๊สเข้าน้อยลงกว่าเดิม แล้วหาค่าอีกครั้ง

ขอบคุณที่ติดตามครับ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    249

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    มารายงาน ซะหน่อยครับหายไปนิดนึงครับ
    น้ำมัน วิ่งไปได้ 545.3 กม
    น้ำมัน 29.76 ลิตร ราคา 30.24 บาท/ลิตร เป็นเงิน 900 บาท คิดได้ที่ 18.32 กม/ลิตร ตก 1.65 บาท/กม

แก๊ส วิ่งไปได้ 545.3 กม.
    แก๊ส 25.86 ลิตร ราคา 11.60 บาท/ลิตร เป็นเงิน 300 บาท คิดได้ที่ 21.08 กม/ลิตร ตก 0.55 บาท/กม

ก่อนเติมครั้งนี้ไม่ได้ใช้ปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า หลังเติมได้ทำการเปิดกล่องคันเร่งเป็น เบอร์1 ในการทดสอบใหม่ครับ ซึ่งหลังการทำสอบน้ำมันทั้ง 2 ถังได้ กม เพิ่มขึ้นจากเดิมก่อนอัพ 17 กม. เป็น 18 กม. หลังอัพ แต่แก๊สจากการคำนวณค่าออกมาจะกินมากว่าเดิม ซึ่งได้ปรึกษาอ.ต้น ได้ความว่าควรจะปรับหมุึ่น หม้อต้มแก๊ส ทวนเข็มสักครึ่งรอบก่อนเพิ่มให้แก๊สเข้าน้อยลงกว่าเดิม แล้วหาค่าอีกครั้ง

ขอบคุณที่ติดตามครับ
    น้า Happymet ใช้ความเร็วเท่าไรครับได้ 18+ ผมเคยทำประมาณนี้ขับแบบเนียนๆ ตอนนี้ช่วงปรับจูนกล่องคันเร่ง(ไม่เน้นประหยัด) ลองจับก็ยังได้ 16+ ออกตัวแรงบ่อยๆใช้ความเร็ว160 ดีกว่าก่อนไม่มีกล่องซะอีก(15+)เอง ช่วงออกตัวรู้สึกไวและเหยียบคันเร่งเบาลงมาก

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    ทำไรกันน้าชัยยศ อาทิตย์นี้ผมอยู่บ้าน เผื่อแวะเข้าไปทำด้วย

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ทำไรกันน้าชัยยศ อาทิตย์นี้ผมอยู่บ้าน เผื่อแวะเข้าไปทำด้วย
    สวัสดีทุกๆท่าน ไม่ได้ทำอะไรหรอกครับอ.ต้นแวะมาเที่่ยวที่บ้านมาเอาขนุนไปไหว้คูร ผมรออุปกรณ์ตัวไหม่ยังไม่เสร็จอ.ต้นบอกว่าตัวต้นแบบจะเส็รจประมาณกลางเดือนอ.ต้นจะให้ผมทดลองแต่ตอนนี้ร้องเพลงรอไปก่อนครับ

หน้า 42 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้