หน้า 43 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 841 ถึง 860 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีทุกๆท่าน ไม่ได้ทำอะไรหรอกครับอ.ต้นแวะมาเที่่ยวที่บ้านมาเอาขนุนไปไหว้คูร ผมรออุปกรณ์ตัวไหม่ยังไม่เสร็จอ.ต้นบอกว่าตัวต้นแบบจะเส็รจประมาณกลางเดือนอ.ต้นจะให้ผมทดลองแต่ตอนนี้ร้องเพลงรอไปก่อนครับ
    หมายถึง mcu ป่ะน้า หรือว่า saveplus ผมรอดูผลด้วยเผื่อตามไปใช้มั่ง

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    น้า Happymet ใช้ความเร็วเท่าไรครับได้ 18+ ผมเคยทำประมาณนี้ขับแบบเนียนๆ ตอนนี้ช่วงปรับจูนกล่องคันเร่ง(ไม่เน้นประหยัด) ลองจับก็ยังได้ 16+ ออกตัวแรงบ่อยๆใช้ความเร็ว160 ดีกว่าก่อนไม่มีกล่องซะอีก(15+)เอง ช่วงออกตัวรู้สึกไวและเหยียบคันเร่งเบาลงมาก
    ผมขับแบบปกติทั่วไปครับ 90-110 เป็นส่วนใหญ่ครับ ใช้ความเร็วสูงบ้างเป็นบางช่วงในการเร่งแซง ส่วนการออกตัวใหลลื่นดีกว่าเดิมครับ น่าจะมาจากท่อน้าปรีชา ครับทำให้ไม่อั้นเหยียบได้ยาวกว่าเดิม ผมว่าเปิดกล่องคันเร่งเบอร์ 1 หรือ 2 กลับประหยัดกว่าปิดกล่องและอัตราการเร่งแซงดีกว่าเห็นๆ ครับ แต่ตอนนี้กำลังปรับลดแก๊สอยู่ครับรู้สึกกินกว่าเดิมครับ ซึ่งต้องปรึกษาอ.ต้นคู่ ไปด้วยครับ วันนี้ได้ไปเติมน้ำมัน กับแก๊สมา เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมารายงานผลได้ทราบครับ ซึ่งได้เปิดกล่องคันเร่งเบอร์ 1 ในการทดสอบครับ...

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีทุกๆท่าน ไม่ได้ทำอะไรหรอกครับอ.ต้นแวะมาเที่่ยวที่บ้านมาเอาขนุนไปไหว้คูร ผมรออุปกรณ์ตัวไหม่ยังไม่เสร็จอ.ต้นบอกว่าตัวต้นแบบจะเส็รจประมาณกลางเดือนอ.ต้นจะให้ผมทดลองแต่ตอนนี้ร้องเพลงรอไปก่อนครับ
    น้าchaiyos นี่ซุ้มน่าดูน่ะครับ สงสัยในคลัปจะได้นักร้องคนใหม่น่ะครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มารายงานให้ทราบวิ่งไม่เยอะเพราะต้องหาจุดลงตัวก่อนครับ
    น้ำมันวิ่งไปได้ 247 กม.
    ใช้น้ำมันไป 13.22 ลิตร ราคา 30.24 บาท/ลิตร เป็นเงิน 400 บาท หาค่าได้ 18.68 กม/ลิตร ตก 1.61 บาท/กม

แก๊สวิ่งไปได้ 247 กม. ร้านเดิมเหมือนคราวที่แล้ว
    ใช้แก๊สไป 11.21 ลิตร ราคา 11.60 บาท/ลิตร เป็นเงิน 130 บาท หาค่าได้ 22.03 กม/ลิตร ตก 0.52 บาท/กม

หลังจากใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์ 1 และปรับหมุนเข็มหม้อต้มทวนเข็มครึ่งรอบ แล้วประหยัดกว่าเดิมทั้งน้ำมันและแก๊ส นิดนึงครับแต่เหมือนยังกินแก๊สอยู่สักหน่อยครับ หลังเติมแก๊สแล้วจึงได้เปิดฝากระโปรงหน้าเพื่อปรับหมุนเข็มหม้อต้มทวนเข็มไปอีกครึ่งรอบเป็นหนึ่งรอบเพื่อให้แก๊สกินน้อยลง หลังปรับหมุนดูอัตราการเร่งเครื่องดูเอื่อดๆสักหน่อยครับ แต่จะลองดูถังนี้ว่าจะประหยัดแก๊สกว่าเดิมขนาดไหน ถ้าไม่มากคงต้องปรึกษาอ.ต้น เกี่ยวกับเรื่องนี้ในความสงสัยเกี่ยวกับอุปกรณ์บางตัวที่ได้เพิ่มไปครับ เดี๋ยวน้าchaiyos เค้ามาแรงแซงทางโค้งอีกครับ อิอิ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีทุกๆท่า่นครับตาตอ้มไอ้ที่ว่าน่ะ่มันคือตัวเพิ่มออ๊กซิเจนครับ น้าเมทใช้เวลาทดสอบน่าดู ต่างจังหวัดทดสอบได้ผลดีแต่แถวบ้านผมออกจากบัานไปตลาดรถติดน่าเบื่่อ เรื่องรถติดตอ้งถามตาตอ้มดูว่าเป็นอย่างไรได้ทดสอบทางยาวๆจะมารายงานให้ทราพครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดี สมช ทุกท่านครับ วันนี้เทพไทรทั่นต้นมาเที่่ยวที่บ้านได้โชว์ผลงานใหม่ อีกไม่นานเกินรอจะได้เห็นอ.ต้นแสดงความประหยัดแบบใหม่ ทุกท่านเตรียม"รอยคอ รอคอย"ไว้เลยกลับมาทริบนี้อ.ต้นออกผลงานใหม่แน่ ขอบารมีหลวงพ่อวัดไร่ขิง หลวงพ่อพุทธมณฑลคุม้ครองอ.ต้นและครอบครัวเดินทางไปใหว้คูรในครังนี้ปลอดภัยเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

สวัสดี สมช ทุกท่านครับ วันนี้เทพไทรทั่นต้นมาเที่่ยวที่บ้านได้โชว์ผลงานใหม่ อีกไม่นานเกินรอจะได้เห็นอ.ต้นแสดงความประหยัดแบบใหม่ ทุกท่านเตรียม"รอยคอ รอคอย"ไว้เลยกลับมาทริบนี้อ.ต้นออกผลงานใหม่แน่ ขอบารมีหลวงพ่อวัดไร่ขิง หลวงพ่อพุทธมณฑลคุม้ครองอ.ต้นและครอบครัวเดินทางไปใหว้คูรในครังนี้ปลอดภัยเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ
    ดีนะครับที่พี่ชัยยศ อวยพรให้ปลอดภัย เมื่อสักครู่ที่ผ่านมาเติมแก๊สและน้ำมันเสร็จก็เอารถไปทดสอบค่าต่างๆก่อนเดินทาง ที่สนามทดสอบเช่นเคยครับ ในขณะที่กำลังออกจากเส้นคลองหลวงเข้าสู่เส้นวงแหวนตะวันออกซึ่งก็เป็นเส้นทางที่เป็นทางโค้งซ้าย 2 เลน ซึ่งโดยปกติก็มีแต่รถวิ่งออกอย่างเดียว บังเอิญผมแซงรถหกล้อก่อนเข้าโค้งและขณะเข้าโค้งก็ดูไมล์ ยังคิดใจ 80 แล้วยังนิ่งอยู่เลยกับแม็กซ์และยางชุดใหม่เนี่ย ทันใดนั้นแบบไม่คาดคิด มีกระบะวีโก้วิ่งสวนเลนมาอย่างเร็ว ซึ่งอยู่เลนเดียวกับผม ผมแตะเบลคได้นิดเดียวต้องหักหลบมาทางซ้ายแบบสุดแรง ซึ่งเจ้าวีโก้ก็ดันหักหลบผมมาทางเดียวกันอีก ในระยะสุดท้ายไม่ถึง 5 เมตร พึ่งเข้าใจว่าใจหายไปอยู่ที่ตาตุ่มก็คราวนี้เองครับ แต่ก็ยังโชคดีที่เจ้าวีโก้เบลคและหยุดรถได้ทันในระยะสุดท้ายแบบฉิวเฉียด ทำให้รอดมาได้ และก็ทำให้มั่นใจในระบบการทรงตัวของไทรตั้นมากขึ้นกว่าเดิมเข้าไปอีกครับ กับการที่เอาตัวรอดมาได้ในครั้งนี้
    เห็นไหมล่ะแค่ความประมาทและมักง่ายของคนๆเดียวเกือบที่จะเกิดเหตุแบบไม่คาดคิดแล้ว ซึ่งอาจจะนำความสูญเสียมาสู่ครอบครัวทั้งเขาและเรา ดังนั้นต้องพึงระรึกไว้เสมอว่า " อย่าประมาท " และคำอวยพรของพี่ชัยยศเป็นจริงแล้วครับ......พระคุ้มครอง

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ดีนะครับที่พี่ชัยยศ อวยพรให้ปลอดภัย เมื่อสักครู่ที่ผ่านมาเติมแก๊สและน้ำมันเสร็จก็เอารถไปทดสอบค่าต่างๆก่อนเดินทาง ที่สนามทดสอบเช่นเคยครับ ในขณะที่กำลังออกจากเส้นคลองหลวงเข้าสู่เส้นวงแหวนตะวันออกซึ่งก็เป็นเส้นทางที่เป็นทางโค้งซ้าย 2 เลน ซึ่งโดยปกติก็มีแต่รถวิ่งออกอย่างเดียว บังเอิญผมแซงรถหกล้อก่อนเข้าโค้งและขณะเข้าโค้งก็ดูไมล์ ยังคิดใจ 80 แล้วยังนิ่งอยู่เลยกับแม็กซ์และยางชุดใหม่เนี่ย ทันใดนั้นแบบไม่คาดคิด มีกระบะวีโก้วิ่งสวนเลนมาอย่างเร็ว ซึ่งอยู่เลนเดียวกับผม ผมแตะเบลคได้นิดเดียวต้องหักหลบมาทางซ้ายแบบสุดแรง ซึ่งเจ้าวีโก้ก็ดันหักหลบผมมาทางเดียวกันอีก ในระยะสุดท้ายไม่ถึง 5 เมตร พึ่งเข้าใจว่าใจหายไปอยู่ที่ตาตุ่มก็คราวนี้เองครับ แต่ก็ยังโชคดีที่เจ้าวีโก้เบลคและหยุดรถได้ทันในระยะสุดท้ายแบบฉิวเฉียด ทำให้รอดมาได้ และก็ทำให้มั่นใจในระบบการทรงตัวของไทรตั้นมากขึ้นกว่าเดิมเข้าไปอีกครับ กับการที่เอาตัวรอดมาได้ในครั้งนี้
    เห็นไหมล่ะแค่ความประมาทและมักง่ายของคนๆเดียวเกือบที่จะเกิดเหตุแบบไม่คาดคิดแล้ว ซึ่งอาจจะนำความสูญเสียมาสู่ครอบครัวทั้งเขาและเรา ดังนั้นต้องพึงระรึกไว้เสมอว่า " อย่าประมาท " และคำอวยพรของพี่ชัยยศเป็นจริงแล้วครับ......พระคุ้มครอง

น่ากลัวมากๆครับ ความมักง่ายของคนๆนึง อาจจะไม่ง่ายถ้าประมาท ครับ คุณพระคุ้มครองครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีทุกท่านครับ สิ่งศักสิทคุม้ครองคนดีครับ อ.ต้นตอ้งปลอดภัยเพราะจะไปไหว้ครูอาจารย์ ท่านตอ้งคุ้มครองให้คนดีปลอดภัยครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ดวงดีครับ อ.ต้นครับ
    ไม่เป็นไรก็ดีแล้ว
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    7417
    Status
    โพส
    111

คนดีพระคุ้มครองครับผม ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ อ.ต้นมีสติและควบคุมตัวเองได้ดีมาก ๆเลยครับ เหตุการณ์เช่นนี้หากไม่มีสติหรือควบคุมตัวเองไม่ได้อันตรายครับผม

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

รถผมกิน 10 โลลิตร ความเร็ว 160 ทางด่วนบางนา-ชลบุรี ซัดยาวๆ ม้วนเดียว

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    รถผมกิน 10 โลลิตร ความเร็ว 160 ทางด่วนบางนา-ชลบุรี ซัดยาวๆ ม้วนเดียว

ได้แต่แรงอย่างเดียวใช่มะน้าแจ็ค

หายไปนานเลยนะครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

กลับมาแล้วครับกับการทัวร์หลายวันที่ผ่านมา เดินทางพร้อมกับการปรับหาค่าของ mcu เพื่อเป็นข้อมูลการพัฒนาครับ เดินทางจากคลอง3 05.09 น. ใช้ความเร็วประมาณ 100-110 แวะเติมพลังข้าวเหนียวที่จุดพักลำตะคองและเดินทางต่อถึงปั้ม ปตท เลยแยกจอหอ ระยะทางตามไมล์ 231.9 กม. Rv โชว์ 18 กม./ลิตร
    Attached Images Attached Images    

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ไปต่อแบบไม่รอช้า.... ออกรถไปได้ไม่ถึง 10 นาทีมี มหกรรมเติมฟรีครับ ทีแรกว่าทำไมรถเยอะจัง มีแต่คนวิ่งถือถังน้ำมันไปคนละสองสามใบ ปรากฏว่ารถบรรทุกน้ำมันดีเซลขนาดใหญ่ พลิกคว่ำข้างทางประชาชนเกรงว่าน้ำมันจะรั่วลงดินทำให้เกิดมลพิษ ก็เลยช่วยกันใหญ่ครับ ผมพึ่งเห็นความสามัคคีของคนไทยก็คราวนี้เอง (ภูมิใจจริงๆเล้ย...เฮ้อ) เดินทางต่อแบบเสียดายอยู่เหมือนกันครับ ถึงแยกสมเด็จก่อนที่จะขึ้นภูพานดูไมล์ได้ 502 กม.ก็ถ่ายเอาไว้ โปรดสังเกตุเข็มน้ำมันครับ
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 13-05-2011 เมื่อ 23:49

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ถึงที่หมาย นครพนมยังไม่ถึงบ่าย 2 โมงครับดูระยะทางไมล์รถ 651 กม.หักออกตอนเดินทางวิ่งมาแล้ว 5 กม. ก็เหลือระยะทางตั้งพร้อม gps 646 กม. ที่ gps ได้ 670 กม. ซึ่งเมื่อก่อนผมเคยจับระยะทางจากประตูน้ำพระอินทร์มาถึงที่ตรงนี้โดยรถเดิมๆที่ไม่เปลี่ยนขนาดยาง จะได้ระยะทาง 720 กม.ถ้าวิ่งถึงตัวจังหวัดจะได้ 740 กม. ดูเอาก็แล้วกันครับว่าเราโกงความประหยัดกันแค่ไหน ผมวิ่งใช้งานอยู่ในตัวเมืองร่วมร้อยกว่าโลก่อนเดินทางไป จ.ยโสธร ไมล์รถได้ 732 กม.(สังเกตุเข็มน้ำมันอีกครับท่าน)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 13-05-2011 เมื่อ 23:51

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาถึงที่หมายแบบลุ้นระทึกครับ gps ดันนำเข้าป่าเข้าดง ผมเห็นว่ายังไม่มืดลองไปตามมันดูซิ โอ้โฮดินแดงๆทางก็แคบมีแต่ป่ามันกับไร่ยางพาราเป็นระยะทาง 9.6 กม. แต่มันก็เก่งครับพาไปโพล่กลางหมู่บ้านจุดหมายปลายทางได้ (มีเสียงเฮมาจากเบาะหลังด้วย) ดูไมล์ได้ 1029 กม. ถึงบ้านดีใจแทบแย่ พักผ่อนวันนึง กะว่าจะเที่ยวงานบั้งไฟซะหน่อย แต่ก็ต้องรีบกลับครับ ต้องวิ่งหาถังเตรียมไว้ให้คิวที่ยังค้างอยู่อีกหลายคัน และก็เช่นเคยไม่เคยเบา คราวนี้ข้าวสาร 10 กระสอบพร้อมสัมภาระอื่นๆ ขากลับเจอฝนตลอด ทำความเร็วไม่ได้มาก ออกเดินทาง 9 โมง ถึงบ้าน 4 โมงเย็นพอดี
    ผมเติมน้ำมันก่อนเดินทาง 1000 บาท กะถึงบ้านเติมจะได้ถูกกว่าครับ ส่วนแก๊สเติมครั้งละ 200 และ 300 บาท ด้วยแน่ใจอยู่ว่ายังไงก็ไม่ได้เต็มคุณภาพแน่ ขนาดในเมืองแท้ๆยังไม่ชัวร์เลย และก็ดังคาดครับแก๊สเฉลี่ย 16.61 กม./ลิตรกับการเดินทางทั้งหมด
    ระยะทางทั้งสิ้นตามไมล์ 1616 กม.ใช้ดีเซล 86.05 ลิตร เป็นเงิน 2600 บาท เฉลี่ย 18.77 กม./ลิตร = 1.59 บาท/กม.
    ใช้แก๊ส 97.28 ลิตร เป็นเงิน 1150 บาท เฉลี่ย 16.61 กม./ลิตร (เกินกว่าปกติไปมากเลย) = 0.71 บาท/กม. ค่าใช้จ่ายรวม 2.3 บาท/กม. เป็นเงินทั้งสิ้น 3,750 บาท ในการเดินทางครั้งนี้

User ID
    6049
    Status
    โพส
    78

อ.ต้นครับ อย่าลืมคิวผมวันจันทร์นะครับ ที่่มาจากเชียงใหม่น่ะครับ แล้วจะโทรไปนัดเวลานะครับ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ของผมด้วยนะครับ วันที่ 18 ครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาถึงที่หมายแบบลุ้นระทึกครับ gps ดันนำเข้าป่าเข้าดง ผมเห็นว่ายังไม่มืดลองไปตามมันดูซิ โอ้โฮดินแดงๆทางก็แคบมีแต่ป่ามันกับไร่ยางพาราเป็นระยะทาง 9.6 กม. แต่มันก็เก่งครับพาไปโพล่กลางหมู่บ้านจุดหมายปลายทางได้ (มีเสียงเฮมาจากเบาะหลังด้วย) ดูไมล์ได้ 1029 กม. ถึงบ้านดีใจแทบแย่ พักผ่อนวันนึง กะว่าจะเที่ยวงานบั้งไฟซะหน่อย แต่ก็ต้องรีบกลับครับ ต้องวิ่งหาถังเตรียมไว้ให้คิวที่ยังค้างอยู่อีกหลายคัน และก็เช่นเคยไม่เคยเบา คราวนี้ข้าวสาร 10 กระสอบพร้อมสัมภาระอื่นๆ ขากลับเจอฝนตลอด ทำความเร็วไม่ได้มาก ออกเดินทาง 9 โมง ถึงบ้าน 4 โมงเย็นพอดี
    ผมเติมน้ำมันก่อนเดินทาง 1000 บาท กะถึงบ้านเติมจะได้ถูกกว่าครับ ส่วนแก๊สเติมครั้งละ 200 และ 300 บาท ด้วยแน่ใจอยู่ว่ายังไงก็ไม่ได้เต็มคุณภาพแน่ ขนาดในเมืองแท้ๆยังไม่ชัวร์เลย และก็ดังคาดครับแก๊สเฉลี่ย 16.61 กม./ลิตรกับการเดินทางทั้งหมด
    ระยะทางทั้งสิ้นตามไมล์ 1616 กม.ใช้ดีเซล 86.05 ลิตร เป็นเงิน 2600 บาท เฉลี่ย 18.77 กม./ลิตร = 1.59 บาท/กม.
    ใช้แก๊ส 97.28 ลิตร เป็นเงิน 1150 บาท เฉลี่ย 16.61 กม./ลิตร (เกินกว่าปกติไปมากเลย) = 0.71 บาท/กม. ค่าใช้จ่ายรวม 2.3 บาท/กม. เป็นเงินทั้งสิ้น 3,750 บาท ในการเดินทางครั้งนี้
    ขอบคุณ อ.ต้น ครับ รายงานได้สุดยอดครับ เห็นกันจะๆไปเลยครับ ส่วนเรื่องปั๊มแก๊ส นี่แก้ย้ายจริงๆครับ

หน้า 43 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้