หน้า 5 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 708

กระทู้: Triton 3200 + LPG มีคนเข้ามาชมเกิน 100,000 คนแล้วครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

ขอบคุณคับ งั้นขอรอ อ.ต้น มาตอบคับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

โอ้ว!!! เดี๋ยวลองเอาเข้า ครม. หมูปิ้งเผื่อสนใจ
    เดือนนี้ โคราช-น่าน-ลำปาง สามรอบหมดค่าน้ำมันไปเกือบๆหมื่นแล้วพี่

ว่าแต่ต้องทำงานพิเศษใช้หนี้เหรอ ฮา.......
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Wasan : 27-04-2010 เมื่อ 14:52

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,387

ผบ.ครับ ผมจะขยันทำการบ้าน ชดใช้ค่าติดตั้งนะคร้าบบบบ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    โอ้ว!!! เดี๋ยวลองเอาเข้า ครม. หมูปิ้งเผื่อสนใจ
    เดือนนี้ โคราช-น่าน-ลำปาง สามรอบหมดค่าน้ำมันไปเกือบๆหมื่นแล้วพี่

ว่าแต่ต้องทำงานพิเศษใช้หนี้เหรอ ฮา.......
    เอางั้นเลยเหรอครับพี่วสันต์....เราก็อุตส่าห์ไปติดแก๊สมาเอาไว้ตอนที่ไปเที่ยวด้วยกัน เราจะได้ไม่ต้องแวะเติมน้ำมันบ่อยๆเหมือนเดิมที่ผ่านมา แล้วนี่ท่านพี่จะตามมาติดแก๊สอีกแระ...อย่างนี้ก็ประหยัดไปอีกบานเลยซี...แล้วเราจะทำให้ประหยัดเพิ่มได้อย่างไรกันเนี่ยะ..ฮึ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ผบ.ครับ ผมจะขยันทำการบ้าน ชดใช้ค่าติดตั้งนะคร้าบบบบ
    ครับท่าน indy ต้องพยายามครับ กล่อมให้อยู่ๆ แต่ไม่ต้องรีบหรอกครับ ตอนนี้ คิวยาวแล้วครับ
    ทางอาจารย์ต้น จะทำได้วันละ 1 คันครับผม เพราะต้องการเน้นคุณภาพครับ ลงมือทำเองเลย มีลูกมือคนเดียวเองครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

น้ากาโม่ บ้านอ.ต้น อยู่แถวไหนคับ สนใจ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    น้ากาโม่ บ้านอ.ต้น อยู่แถวไหนคับ สนใจ
    รังสิต คลอง3 ครับเบอร์โทร ก็ 086-338-6479

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

กำลังเก็บข้อมูลการใช้งาน ในสภาพการจราจรที่ติดขัดของกรุงเทพ อยู่นะครับ ผ่านมาได้ 2 วันแล้ว ระยะทางวิ่งได้ประมาณ 100 กิโลเมตรแล้วครับ ยังไม่ได้ไปเติมน้ำมัน และแก๊ส เพื่อหาอัตราการกินเลยนะครับ กะว่าสัก 15 วันน่าจะกำลังดี หรือสัก 500 กิโลเมตรแรก น่าจะได้ค่าที่เที่ยงตรงการใช้งานจริง

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

จากที่เคยใช้งานมาระบบแก๊สแอลพีจีร่วมดีเซลที่ผมใช้อยู่ แก๊สจะถูกใช้เมื่อรอบเครื่องยนต์มากกว่า 1500-1600 รอบ/นาทีโดยประมาณ

ดังนั้นการใช้ระบบนี้ให้ได้ประสิทธิผลมากที่สุดคือการใช้ความเร็วให้มากกว่า 1500 รอบ วึ่งก็หมายถึงการใช้รถทางไกล

หากใช้รถในเมืองที่ต้องเบรคบ่อยๆใช้ความเร็วสูงไม่ได้ก็จะใช้น้ำมันในอัตราสูงครับ เพราะการออกตัวหมายถึงการใช้ตั้งแต่เกียร์1-4 จะใช้แก๊สร่วมไม่มาก

มาช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ทราบเพิ่มเติมครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    จากที่เคยใช้งานมาระบบแก๊สแอลพีจีร่วมดีเซลที่ผมใช้อยู่ แก๊สจะถูกใช้เมื่อรอบเครื่องยนต์มากกว่า 1500-1600 รอบ/นาทีโดยประมาณ

ดังนั้นการใช้ระบบนี้ให้ได้ประสิทธิผลมากที่สุดคือการใช้ความเร็วให้มากกว่า 1500 รอบ วึ่งก็หมายถึงการใช้รถทางไกล

หากใช้รถในเมืองที่ต้องเบรคบ่อยๆใช้ความเร็วสูงไม่ได้ก็จะใช้น้ำมันในอัตราสูงครับ เพราะการออกตัวหมายถึงการใช้ตั้งแต่เกียร์1-4 จะใช้แก๊สร่วมไม่มาก

มาช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ทราบเพิ่มเติมครับ
    *ขอบคุณมากๆ เลยครับที่ร่วมนำเสนอข้อมูลครับผม ถ้าเป็นอย่างนั้นผมอาจจะต้องทำการปรับให้มีการจ่ายแก๊สที่รอบต่ำกว่าปกติ เพื่อหาจุดประหยัดน่ะครับ จะลองปรึกษา อาจารย์ต้นดูครับ แต่ก่อนอื่นผมจะลองดูผลการใช้ช่วงแรกสัก 15 วันก่อนครับผม.ถ้าทำได้สัก 15 กม/ลิตร +- นิดหน่อย ก็พอใจแล้วครับ ขณะนี้ก็ผ่านมาถึงวันที่ 3 แล้วน้ำมันยังไม่ลงมาจากจุดกลมๆ ที่อยู่ตรงขีด F ครับ เพราะตอนเติมน้ำมัน ให้หยอดจนถึงคอเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Kamo_007 : 28-04-2010 เมื่อ 16:24

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ขอเพิ่มอีกเรื่องครับ เรื่องความประหยัดน้ำมัน

การใช้แก๊สร่วมดีเซล แน่นอนว่าจะใช้น้ำมันน้อยลง ทำให้เห็นอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันกิโลเมตรต่อลิตรน้อยลง

ที่ผมอย่างให้พิจารณาคือค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรครับ อย่าลืมว่าแม้เราจะใช้น้ำมันน้อยลงแต่เราก็ต้องจ่ายเงินเติมแก๊สด้วยนะครับ

ขอยกตัวอย่างเช่น
    น้ำมันลิตรละ 28.96 บาท แก๊สแอลพีจีลิตรละ 12.00 บาท รถวิ่ง 850 กิโลเมตร
    -ใช้น้ำมันอย่างเดียว 65 ลิตร ดังนั้นคชจ./ลิตร คือ (65*28.96)/850 = 2.21 บาท
    -ใช้น้ำมัน+แก๊ส ใช้น้ำมัน 41 ลิตร ใช้แก๊ส 22 ลิตร ดังนั้นคชจ./ลิตร คือ ((41*28.96)+(22*12))/850 = 1.70 บาท
    จากตัวอย่างเมื่อใช้แก๊สร่วมดีเซลจะประหยัดได้ 18.66 %
    *อ้างอิงตัวเลขอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน/แก๊ส จากกระทู้ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=4220 ความเห็นที่ 19

หากราคาน้ำมันราคาลิตรละ 31.56 บาท ราคาแก๊สคงที่ จะประหยัดได้ 24.05%

ขอสรุปว่าการใช้ระบบร่วมจะมีผลประหยัดมากขึ้นเมื่อราคาน้ำมันมีราคาสูงขึ้นขณะที่ราคาแก๊สคงที่ เพราะฉะนั้นเมื่อเราใช้ระบบร่วมเราต้องมีตัวเลขต่างๆด้วยครับว่า เมื่อราคาน้ำมันราคาเท่าไหร่ที่เราไม่จำเป็นต้องเติมแก๊ส
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Eszo : 28-04-2010 เมื่อ 19:08

User ID
    9216
    Status
    โพส
    436

น่าสนใจอย่างแรง ขอศึกษาข้อมูลน้ากาโม่ไปก่อนนะครับ...

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

สวัสดีครับเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านที่ติดตามข้อมูลการใช้เชื้อเพลิงร่วมในครั้งนี้นะครับ อดใจรอ อาจารย์ต้นมาให้ความกระจ่างทั้งเรื่องการใช้งาน การทำงานในช่วงที่ผ่านมา เพราะตอนนี้ยัง ล็อคอิน เข้ามาไม่ได้ รอดำเนินการสมัครสมาชิกถาวรอยุ่ครับผม

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    สวัสดีครับเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านที่ติดตามข้อมูลการใช้เชื้อเพลิงร่วมในครั้งนี้นะครับ อดใจรอ อาจารย์ต้นมาให้ความกระจ่างทั้งเรื่องการใช้งาน การทำงานในช่วงที่ผ่านมา เพราะตอนนี้ยัง ล็อคอิน เข้ามาไม่ได้ รอดำเนินการสมัครสมาชิกถาวรอยุ่ครับผม
    น้ากาโม่ครับ MX6 ฟิลลิ่งเป็นไงบ้างอ่ะคับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    น้ากาโม่ครับ MX6 ฟิลลิ่งเป็นไงบ้างอ่ะคับ
    แจ่มครับ โช้คอัพชุดนี้ ชุดหลังจับคู่กับแหนบ Add a Leaf ได้ทั้งความสูงและได้ทั้งการเกาะถนน
    เวลาสาดโค้ง ด้านท้ายไม่สะบัดออกข้าง เหมือนโช้คติดรถครับผม

ส่วนด้านหน้า เป็นชุดของ Bull Traker ครับแต่ใช้สปริงเดิม ขันข้างหน้าขึ้น 0.5 นิ้วครับ

User ID
    10628
    Status
    โพส
    9

น่าสนจัย อยากติดบ้างอ่ะ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    แจ่มครับ โช้คอัพชุดนี้ ชุดหลังจับคู่กับแหนบ Add a Leaf ได้ทั้งความสูงและได้ทั้งการเกาะถนน
    เวลาสาดโค้ง ด้านท้ายไม่สะบัดออกข้าง เหมือนโช้คติดรถครับผม

ส่วนด้านหน้า เป็นชุดของ Bull Traker ครับแต่ใช้สปริงเดิม ขันข้างหน้าขึ้น 0.5 นิ้วครับ
    ผมเห็นน้ากาโม่รีวิวแล้วก็อยากกลับไปติดตั้งเหมือนกันครับ เคยคุยกับพี่ต้น เมื่อ 2 ปีที่แล้วที่กระแสติดแก๊สดัง ๆ แต่ตอนนั้นติดปัญหาเรื่องของถังใบเล็กติดได้ท้องหายากนั่นเอง เลยล้มความตั้งใจจะติดนะตอนนั้นไป ของผมใช้ plus ค่าน้ำมันต่อเดือน 8000 - 10000 ครับ ใช้รถทุกวัน เดือนละ 5-6 พันโลครับ อย่างน้อยเดือน ๆ นึงลดค่าใช้จ่ายได้ซัก 2000-3000 ก็น่าจะโอแล้วครับ

ของน้ากาโม่ จูนน้ำมัน+แก๊ส กี่ % ครับ 70 + 30 หรือได้แก๊สมากกว่านั้นครับ เห็นในหนังสือ อู่ที่คลองหลวง จูนแก๊สได้ประมาณ 80 แต่ค่าติดตั้งแพงโคตรครับ 7 หมื่น up
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 29-04-2010 เมื่อ 12:35

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ frank ดูโพส
    น่าสนจัย อยากติดบ้างอ่ะ
    คุณ Frank สนใจก็ลองคุยกัน อ.ต้นดูก่อนก็ได้ครับ อะไรที่คาใจหรือยังไม่เข้าใจ ถามได้ครับ
    เอาให้เคลียร์ก่อนครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ผมเห็นน้ากาโม่รีวิวแล้วก็อยากกลับไปติดตั้งเหมือนกันครับ เคยคุยกับพี่ต้น เมื่อ 2 ปีที่แล้วที่กระแสติดแก๊สดัง ๆ แต่ตอนนั้นติดปัญหาเรื่องของถังใบเล็กติดได้ท้องหายากนั่นเอง เลยล้มความตั้งใจจะติดนะตอนนั้นไป ของผมใช้ plus ค่าน้ำมันต่อเดือน 8000 - 10000 ครับ ใช้รถทุกวัน เดือนละ 5-6 พันโลครับ อย่างน้อยเดือน ๆ นึงลดค่าใช้จ่ายได้ซัก 2000-3000 ก็น่าจะโอแล้วครับ

ของน้ากาโม่ จูนน้ำมัน+แก๊ส กี่ % ครับ 70 + 30 หรือได้แก๊สมากกว่านั้นครับ เห็นในหนังสือ อู่ที่คลองหลวง จูนแก๊สได้ประมาณ 80 แต่ค่าติดตั้งแพงโคตรครับ 7 หมื่น up
    น่าจะ 70:30 แต่ผมกะจะไปปรับจูนให้จ่ายแก๊ส ตั้งแต่ตอนสตาร์ทเครื่องเลย จะได้ประหยัดมากกว่านี้อีกครับ

อีกเหตุผลที่เลือกติดกับ อ.ต้นก็เพราะว่า เขาเองก็ใช้รถรุ่นนี้อยู่ด้วย และก็พัฒนาการทำงานของระบบแก๊สกับรถไทรตั้น โดยเฉพาะน่ะครับ แถมราคาก็ลดลงมาจาก 26500 บาทเป็นเหลือไม่ถึง 20000 ถูกว่าชุดโชคอัพที่เปลี่ยนใหม่ซะอีก แต่ให้ความประหยัดได้อย่างแน่นอน
    ณ วันนี้ ผมก็เลยตัดสินใจได้ง่ายๆเลย...(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

เจี๊ยบ-กำแพง
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจเหมือนกันครับ แต่ว่าแถวบ้านหาอู่ที่มีฝีมือยากครับเลยยังกล้าๆกลัวๆยังไงรอผลการทดสอบประกอบการตัดสินใจครับ ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากเพื่อนสมาชิกในคลับติดตามมานานเพิ่งจะสมัครสมาชิกถาวร ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

หน้า 5 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้