หน้า 5 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 94 จากทั้งหมด 94

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: มีใครใช้โช้คตัวนี้มั่งครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bizinezz ดูโพส
    มาแชร์ประสบการณ์เพิ่มเติมครับ
    ชุุดแรก หน้าบิลสไตน์ สปริงเดิม หลังแรนโช่
    - อาการ ด้านหน้า นิ่งขึ้น พวงมาลัย สะบัดลดลงเล็กน้อยแต่ยังสะบัดอยู่บ้าง
    สปริงเดิม นิ่มเกินไป ประกอบกับโช๊คมีอาการหน้าเด้งหน้าเชิด(บิลสไตน์เป็นHigh Pressure)มันจะพยายามดีดตัวคืนตลอดเวลา
    [ก็เลยจะลองสปริงโด 192]
    ด้านหลัง ปรับเอานิ่ม อยู่ที่4-5 พอไหวครับ เอาหนึบแน่น ปรับเบอร์ 7-9
    แต่แรนโช่กระบอกเงินนี้ ไม่หนึบเหมือนกระบอกขาวแล้วครับ ออกไปในทางนิ่ม มีอาการท้ายเด้งให้เห็นอยู่บ้าง

ชุดสอง หน้าบิลสไตน์ สปริงโดบินสัน เบอร์192 หลังแรนโช่
    - อาการ พอเปลี่ยนสปริง เริ่มมีความตึงตังด้านหน้าชัดเจนขึ้น จั๊มพ์คอสะพานดีขึ้น อาการสะบัดยังมีให้เห็นอยู่บ้างเวลาตกหลุม แต่ถือว่าน้อย คุมรถง่ายขึ้น อาการหน้าเด้งหน้าเชิด ก็ยังมีอยู่ รู้สึกว่าด้านท้ายเริ่มเก็บอาการไม่อยู่ คืนตัวแล้วไม่หยุดในครั้งเดียว

ปัญหาตอนนี้
    แรกเจออาการเสียดดังอี๊ดอ๊าด เหมือนเหล็กสีกัน ที่หน้าซ้าย ตอนนี้ใช้ไปได้50,000โล ปรากฏว่าโช๊คบิลของผม บูชยางหูโช๊คล่าง ยางมันสึก แกนเหล็กที่หูด้านล่างให้ตัวได้เลยเกิดเสียงครับ
    ทางร้านก็แนะนำให้เรากลึงซุปเปอร์ลีนใส่แทน (ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ)

แรนโช่ด้านหลัง ผ่านมา 50,000 เริ่มไปแล้วครับ ปรับเบอร์ 9 ยังมีอาการโยนตัวชัดเจน กระเด้งกระดอน ลองขย่ม ปรากฏว่ามันไม่หยุดที่ครั้งเดียว (เริ่มจะกลับบ้านเก่าแล้วล่ะ)
    ก็เลยไปใส่Procomp MX6 ที่เคยใส่กับฟอร์จูนเนอร์แล้วโอเค
    ตัวนี้ปรับได้ 6 ระดับ ครับ หนึบแน่น กว่าเดิมมาก
    แต่เพิ่งลองได้วันแรก ได้ผลอย่างไร จะแจ้งให้ทราบเพิ่งเติมครับ
    ขออนุญาตินะคะ.......ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยนะ
    หน้าบิลส์หลังแรนโช สูตรนี้เป็นรุ่นที่สองที่เดิมนิยมเล่นกัน สูตรแรกๆก็แรนโชหน้าหลัง ไม่แน่ใจว่าจขกท.เซ๊ทตำแหน่งสปริงประมาณไหนเอ่ย บ่าล่างหรือบ่าบน เท่าที่อ่าน อย่างปัญหาบูชท์หูช๊อคล่างลาโลกเดาๆก็น่าจะมาจากสปริงยันช๊อคโดนรั๊งแน่ ฟิลลิงจะหน่วงแบบซ้วกๆคือไม่แน่น เพราะสโตรคยืดยุบไม่สมดุล(แต่ก็ยังอยู่ในเรนจ์โรงงาน) ซึ่งอาการรวมๆมันก็น่าจะมาจากช๊อคหลังด้วยนะคะ หน้าโมโนหลังทวิน อาการมันจะเหมือนนั่งเรือ(หน้าตบ) ซึ่งถ้าเปลี่ยนให้หน้าหลังแมทช์กัน(หน้าบิล+หลังบิล หรือ หน้าบิล+หลังmx6 หรือ หน้าแรนโชหลังแรนโช) น่าจะจบหรือชัดเจนกว่าคะ
    ว่าแต่ที่ใช้สปริงโด192รถจขกท.เป็นแคปหรือ4ประตูอะคะ(ขออภัยนะคะ) สำหรับเบอร์นี้มันเป็นตัวยก3ซม. ถ้าชอบสูงแล้วยังปรับบ่ารับสปริงที่กระบอกช๊อคเป็นบ่าบนจะยิ่งทอนประสิทธิภาพช๊อคลงไปค่ะ
    แชร์ประสบการณ์นะคะ. ..............ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ทรถค่ะ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: มีใครใช้โช้คตัวนี้มั่งครับ

ถามซ้อกับพี่ป็อด หน่อย
    บิลสไตน์ หน้า หากยก 2 นิ้ว โดยรองสเปเซอร์หัวโช็ค 1 นิ้ว บ่าสปริง ใช้บ่าล่างหรือตรงบ่ากลาง ครับ
    ของซ้อโพสขาย มันมี 3 บ่า แน่ะ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ถามซ้อกับพี่ป็อด หน่อย
    บิลสไตน์ หน้า หากยก 2 นิ้ว โดยรองสเปเซอร์หัวโช็ค 1 นิ้ว บ่าสปริง ใช้บ่าล่างหรือตรงบ่ากลาง ครับ
    ของซ้อโพสขาย มันมี 3 บ่า แน่ะ
    ขออภัยคร่าลุงท๊อป
    หนูลงไว้"3บ่า"เลยเหรอคะ น่าจะมีมึนแน่ๆ บิลสไตร์นเหลืองมี2บ่าค่ะ บ่าล่าง-บ่าบนต่างกันหนึ่งนิ้ว ถ้าจะเอาไปยกด้วยการรองสเปเซอร์หัวช๊อคควรเป็นบ่าล่างค่ะลุงท๊อป(สปริงความยาวเท่าเดิม)

User ID
    14767
    Status
    โพส
    54

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bizinezz ดูโพส
    มาแชร์ประสบการณ์เพิ่มเติมครับ
    ชุุดแรก หน้าบิลสไตน์ สปริงเดิม หลังแรนโช่
    - อาการ ด้านหน้า นิ่งขึ้น พวงมาลัย สะบัดลดลงเล็กน้อยแต่ยังสะบัดอยู่บ้าง
    สปริงเดิม นิ่มเกินไป ประกอบกับโช๊คมีอาการหน้าเด้งหน้าเชิด(บิลสไตน์เป็นHigh Pressure)มันจะพยายามดีดตัวคืนตลอดเวลา
    [ก็เลยจะลองสปริงโด 192]
    ด้านหลัง ปรับเอานิ่ม อยู่ที่4-5 พอไหวครับ เอาหนึบแน่น ปรับเบอร์ 7-9
    แต่แรนโช่กระบอกเงินนี้ ไม่หนึบเหมือนกระบอกขาวแล้วครับ ออกไปในทางนิ่ม มีอาการท้ายเด้งให้เห็นอยู่บ้าง

ชุดสอง หน้าบิลสไตน์ สปริงโดบินสัน เบอร์192 หลังแรนโช่
    - อาการ พอเปลี่ยนสปริง เริ่มมีความตึงตังด้านหน้าชัดเจนขึ้น จั๊มพ์คอสะพานดีขึ้น อาการสะบัดยังมีให้เห็นอยู่บ้างเวลาตกหลุม แต่ถือว่าน้อย คุมรถง่ายขึ้น อาการหน้าเด้งหน้าเชิด ก็ยังมีอยู่ รู้สึกว่าด้านท้ายเริ่มเก็บอาการไม่อยู่ คืนตัวแล้วไม่หยุดในครั้งเดียว

ปัญหาตอนนี้
    แรกเจออาการเสียดดังอี๊ดอ๊าด เหมือนเหล็กสีกัน ที่หน้าซ้าย ตอนนี้ใช้ไปได้50,000โล ปรากฏว่าโช๊คบิลของผม บูชยางหูโช๊คล่าง ยางมันสึก แกนเหล็กที่หูด้านล่างให้ตัวได้เลยเกิดเสียงครับ
    ทางร้านก็แนะนำให้เรากลึงซุปเปอร์ลีนใส่แทน (ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ)

แรนโช่ด้านหลัง ผ่านมา 50,000 เริ่มไปแล้วครับ ปรับเบอร์ 9 ยังมีอาการโยนตัวชัดเจน กระเด้งกระดอน ลองขย่ม ปรากฏว่ามันไม่หยุดที่ครั้งเดียว (เริ่มจะกลับบ้านเก่าแล้วล่ะ)
    ก็เลยไปใส่Procomp MX6 ที่เคยใส่กับฟอร์จูนเนอร์แล้วโอเค
    ตัวนี้ปรับได้ 6 ระดับ ครับ หนึบแน่น กว่าเดิมมาก
    แต่เพิ่งลองได้วันแรก ได้ผลอย่างไร จะแจ้งให้ทราบเพิ่งเติมครับ
    มาแล้วครับ ขอโทษด้วย แจ้งเบอร์สปริงผิด รุ่น ตัวที่ใส่ เป็น 198ครับ
    ผมต้องขอบคุณซ้อมากครับ ตอนนี้กำลังไปกลึงบูช ใช้วัสดุเป็นเทปล่อนก้อน แทน ซุปเปอร์ลีน ครับ
    ช่างแจ้งว่าเทปล่อน ให้ตัวได้ดีกว่า ไม่แข็งเท่าซุปเปอร์ลีนครับ แต่ราคาอาจจะสูงกว่าหน่อย

ส่วนโช๊คสปริงที่รั้ง ผมขอดูอาการอีกหน่อยครับ ผมไม่แน่ใจเรื่องตัวช่วงล่างที่มาจากโรงงานครับ
    ถ้ารอบนี้ เทปล่อน แตก สงสัยคงยาวครับ ^_^'

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาแล้วครับ ขอโทษด้วย แจ้งเบอร์สปริงผิด รุ่น ตัวที่ใส่ เป็น 198ครับ
    ผมต้องขอบคุณซ้อมากครับ ตอนนี้กำลังไปกลึงบูช ใช้วัสดุเป็นเทปล่อนก้อน แทน ซุปเปอร์ลีน ครับ
    ช่างแจ้งว่าเทปล่อน ให้ตัวได้ดีกว่า ไม่แข็งเท่าซุปเปอร์ลีนครับ แต่ราคาอาจจะสูงกว่าหน่อย

ส่วนโช๊คสปริงที่รั้ง ผมขอดูอาการอีกหน่อยครับ ผมไม่แน่ใจเรื่องตัวช่วงล่างที่มาจากโรงงานครับ
    ถ้ารอบนี้ เทปล่อน แตก สงสัยคงยาวครับ ^_^'
    บูชหูโช้คตามร้านอะไหล่ก็มีขายครับ คู่ละ60-80บาท เอ๊ะหรือเรียกว่าหูละกันแน่ คือ 1 หูใช้2ชิ้น หรือไม่ก็บูชยูรีเทนก็ดีครับ เหนียวแข็งแรงดี แต่แพงหน่อย

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

หลังจากใช้ เรนโซ่มาปีกว่า ๆ หน้า หลัง ปรับที่ หน้า 7 หลัง 5 อาการโยนเริ่มมีมาให้เห็น ไม่เหมือนอีตอนมาใหม่ หนึบดีจัง สงสัยต้องปรับตัวเลขให้สูงขึ้นไปอีก

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    หลังจากใช้ เรนโซ่มาปีกว่า ๆ หน้า หลัง ปรับที่ หน้า 7 หลัง 5 อาการโยนเริ่มมีมาให้เห็น ไม่เหมือนอีตอนมาใหม่ หนึบดีจัง สงสัยต้องปรับตัวเลขให้สูงขึ้นไปอีก
    นี่แหละอาการนี้ ถึงไม่กล้าเอาในตอนนั้น

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ทวินหรือโมโนทูป โช็คมีการล้า สปริงมีอาการล้า แหนบมีอาการล้า เมื่อมีการใช้งาน แต่ส่วนใหญ่จะมีอาการเมื่อผ่าน 5 หมื่นกิโล ไปแล้ว
    ยอมลงทุนเซ็ทช่วงล่างใหม่ ก็ดีเหมือนกันครับ พร้อมตั้งศูนย์ใหม่

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขออภัยคร่าลุงท๊อป
    หนูลงไว้"3บ่า"เลยเหรอคะ น่าจะมีมึนแน่ๆ บิลสไตร์นเหลืองมี2บ่าค่ะ บ่าล่าง-บ่าบนต่างกันหนึ่งนิ้ว ถ้าจะเอาไปยกด้วยการรองสเปเซอร์หัวช๊อคควรเป็นบ่าล่างค่ะลุงท๊อป(สปริงความยาวเท่าเดิม)
    สงสัยว่าถ้ามีบ่าบนอยู่แล้ว ทำไมเลือกบ่าล่างแล้วรองหัวช็อคครับ
    ใช้บ่าบนยกสปริงขึ้นไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ หรือว่ารองหัวช็อคดีกว่า

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ขุดหน่อยๆ

User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ขุดหน่อยๆ
    ว่าจะเข้ามาจดซะหน่อย

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ athi ดูโพส
    สงสัยว่าถ้ามีบ่าบนอยู่แล้ว ทำไมเลือกบ่าล่างแล้วรองหัวช็อคครับ
    ใช้บ่าบนยกสปริงขึ้นไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ หรือว่ารองหัวช็อคดีกว่า
    บ่าบนเหมาะกับสปริงยกมากกว่า ครับ ส่วนบ่าล่างสุด ส่วนใหญ่ทำไว้โหลด(ในกรณีที่มี่3บ่า) หากมี 2 บ่า บ่าล่างคือสแตนดาร์ด บ่าบนยก 3 ซม. การใส่สเปเซอร์หัวโช็ค นั้น โอกกาสยันวาล์วสูงกว่า การที่ใช้สปริงยกแล้วใส่บ่า บน หากความสูงไม่ได้ ตามที่ต้องการ ยันเสี่ยงกว่า

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    บ่าบนเหมาะกับสปริงยกมากกว่า ครับ ส่วนบ่าล่างสุด ส่วนใหญ่ทำไว้โหลด(ในกรณีที่มี่3บ่า) หากมี 2 บ่า บ่าล่างคือสแตนดาร์ด บ่าบนยก 3 ซม. การใส่สเปเซอร์หัวโช็ค นั้น โอกกาสยันวาล์วสูงกว่า การที่ใช้สปริงยกแล้วใส่บ่า บน หากความสูงไม่ได้ ตามที่ต้องการ ยันเสี่ยงกว่า
    หายไปนานเลยน้าท๊อป รถซ่อมใกล้เสร็จรึยังครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

ขอบคุณครับน้าท็อป
    ผมอ่านจับใจความได้ว่า บ่าไหนก็ตาม เลือกเพื่อให้ได้ความสูงที่เหมาะ และวาล์วไม่ยัน
    ประเด็นเรื่องแบบไหนเค้นสปริง ผมไปขุด ๆ อ่าน พบว่ายังมีความเห็นต่างกันอยู่
    ในคลับก็ยังมีต่าง ร้านโช้คก็ว่าอีกอย่าง

หน้า 5 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5

ข้อมูลกระทู้