หน้า 6 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 134

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: สุดๆ กับ Triton 2011 178hp Test Drive

ส่วนตัวหลังการทดสอบ มองว่า รถมัน ขุนขึ้น

และศรัทธาต่อแบรนด์ มิตซู ยังคงเป็น ไทรทัน เหมือนเดิม

ช่วงล่างดี เบรคเยี่ยม การควบคุม มั่นคงแน่นอน

ข้อด้อย สำหรับคนไทย คือเครื่องยนต์ ที่ไม่แรงมาแต่เกิด

ต้องนำมาเพาะกล้ามใหม่ น่าจะไฉไล สุดๆ

หวังผลเรื่องการประหยัด ถ้าขับแบบทั่วไป คงจะดี

ถ้าซัด คงจะแดรกกกก สุดๆ

มุมมอง ถ้าคนจะเอามาแต่ง สำหรับเกียร์รุ่นนี้ (ออโต้) ควรระวัง

การปรับแรงมากเกินไป เพราะสเปก ได้ลดแรงบิดลงมาแล้ว ถ้ายัดมาก ระวังกระจาย

ความเห็นที่เกิด มาจากการทดสอบของผมเอง รถแบบนี้ เน้นขับง่าย ขับสนุก ดีกว่าครับ

ความเร็วปลาย อย่าไปหวังครับ รถกระบะนะ

ผมว่า ฮือฮา ได้เดี๋ยวเดียว หมดบุญพี่ตูน เจอน้องนา เจอพี่โก้ ร่วงอยู่ดีครับ

อีกหน่อย หัวฉีดรถรุ่นอื่นๆ ก็ 12 รู ราง 220 มาตรฐาน โบ VN เฟืองท้ายต่ำ

ออโต้ สัก 5-6 จังหวะมาตรฐาน เราก็ตามเขาอยู่ดี

น่าเสียดายมิตซู ตรงที่ เทคโนโลยี มาก่อนเพื่อน แต่ใจไม่ถึง ไม่กล้าที่จะสุด

ก็เลยเป็นเช่นนี้ ส่วนตัวคิดว่า ไม่น่าแป้กเท่า EX แต่ก็ลุ่มๆ ดอนๆ ต่อไป

ขอขอบคุณ ทุกท่าน ที่เข้ามาอ่าน และขอขอบคุณ MMTh เอื้อเฟื้อรถทดสอบครั้งนี้

ขอขอบคุณ อาหารอร่อยๆ สาวสวยๆ และทำให้เจอเพื่อนเก่าๆ ที่ไม่ได้พบมานาน ครับ

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

มาตรฐาน Re: สุดๆ กับ Triton 2011 178hp Test Drive

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ที่ทำให้ลังเลอีกหนและ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ขอบคุณครับ สำหรับทุกท่านที่ไปลองมาแล้ว ผมได้แต่อ่านครับ คงมีโอกาสไปทดลองที่ศูนย์แถว ๆบ้านครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

สรุปสำหรับผม ในกลุ่นที่รถที่มีให้ลองขับ
    ผมยกให้ triton 4door 4 wd a/t 5 speed 2.5 vg เพราะ อัตราเร่งเเละการเกาะถนน ผมดูตัวนี้ไว้ด้วยครับ ขับเเล้วติดใจเลยครับ
    ข้อเสีย
    เเป้นคันเร่งน่าจะให้ใหญ่กว่านี้ ครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ..ตามมาอ่านๆดู (เอารถแสตนดาร์ดมาคุยกัน)กว่าใส่แปรผันมาให้ สรุป ไม่ทันกินชาวบ้านเค้าว่างั้นเหอะ คงต้องรอมอเตอร์โชว์ปี2010นี่ล่ะ จะได้เห็นอะไรดีๆจากค่ายยักษ์ใหญ่ ที่มันดูดีกว่ามาไมเนอร์เชนจ์ มาแค่กระตุ้นยอดขายแบบนี้
    ..แล้วตัวท๊อปเจ้าตั่นออกมาราคานี้ต้องคิดกันใหม่แล้วละ ว่าเราจะต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไหร่ ถ้าเทียบกันกับ5ประตู รถตรวจการณ์ครอบครัวที่มันมีเรี่ยวแรงสมราคา
    ..ถูกใจจริงต้องคนนี้เลย(ผิดแค่ปีมอเตอร์โชร์/แต่ก็เหอะเป็นกันทุกคน)..ใช่อย่างที่คิดครับป๋า...
    อยากถามสมาชิกที่ไปเทสมาครับว่าลมยางที่เทสกันเค้าเติมให้เท่าไหร่ครับ..??...
    ..ไม่ใช่ที่สุด..และไม่สุดทางของกระบะมิตซู...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chaiyasit : 17-01-2011 เมื่อ 23:17

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ของแบบนี้ต้องลองยาวๆครับ สมาชิกท่านใดออกแล้วก็เก็บข้อมูลมาให้สมาชิกคลับด้วยนะ
    บางที่ที่น้าๆบางท่านที่รู้สึกว่าไม่แรง คงเป็นเพราะชินเท้ากับรถแต่งหรือป่าวครับ

...มีใครที่ขับไทรทันรุ่นเดิม(สแตนดาร์ด) แล้วไปเทสรุ่น vg turbo มั้งครับ

User ID
    111
    Status
    โพส
    31

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JOE_PLUS271 ดูโพส
    ได้ลอง 3 รุ่น pajero sport 4WD GT , plus 4A/T , 4WD 5A/T ได้ test แค่รุ่นละ 1 รอบ เลยบอกอะไรได้ไม่มาก
    -เครื่องยนต์ แรงกว่าเดิมไม่มาก แต่เนียนกว่าพอควร
    -ช่วงล่าง ให้ความรู้สึกดีแบบเดิมๆเหมือนตอนออกรถใหม่
    -เกียร์ ยังช้านิดๆเหมือนเดิม แต่มี 5 เกียร์และ sportronic ในบางรุ่น ขับทางไกลน่าจะประหยัดดี
    -เบรก ดีเหมือนเดิม

ถ้าให้เทียบกับ 2.5VN ผมว่าถ้ามี 2.5VG เกียร์ธรรมดาเหมือนกัน ผมว่าVG ดีกว่าครับ
    ขออ้างกระทู้ของตัวเองละกัน
    จากที่ได้อ่านเหมือนจะมีความเข้าใจผิด และคิดว่าตัวใหม่นี้ไม่แรงบ้าง เหมือนเดิมเอาตัวเก่าดีกว่าบ้าง ก็ต้องบอกเลยว่า แรงใช้ได้เลยทีเดียว เพราะผมก็ลืมบอกไปว่าเทียบกับเครื่อง 3.2 เพราะถึงจะ 2.5 ตัวเก่า ก็ถือว่าแรงในระดับนึงเพียงแต่ว่ามันต้องรอแป๊บ เลยทำให้ตามใครไม่ค่อยทัน แล้วตัว VG ตัวนี้ถึงจะแรงขนาดใหนแต่ดันมาจับกับเกียร์Autoเดิมที่น่าจะเป็นเอกลักษณ์ของ mitsu ไปแล้ว (ปา ไทรทัน EX ก็เป็นเหมือนกัน) คือ พอเราเหยียบคันเร่งจมมิดก็ตาม มันจะไม่พุ่งทันทีทันใด (เหมือนมันจะบอกว่าจะรีบไปตายที่ไหนว่ะ) แล้วมันจะค่อยๆพุ่งไปเรื่อยๆแบบนิ่มๆ แต่งานนี้ไม่มีเกียร์ m/t ให้ลองเลย ไม่งั้นคงได้เห็นรอยยางเป็นทางแน่ๆ แล้วในส่วนของช่วงล่างและเบรก ก็รู้ๆกันอยู่ว่าอยู่ในระดับแนวหน้าในบรรดารถระดับเดียวกันอยู่แล้ว
    เหมือนที่หลายท่านบอกครับว่าอย่ามองแค่ความแรงอย่างเดียวควรมองการแก้ปัญหาที่มีในตัวเดิมมากกว่า โดยส่วนตัวผมพอใจมาก (ผมขับแบบเดิมๆอุด EGR อย่างเดียว แคทก็ยังอยู่) เหลือแค่อัตราการสิ้นเปลืองที่ต้องคอยดูกันต่อไป(ส่วนตัวคิดว่าน่าจะดีกว่าเดิมนิดหน่อย)

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

หลังจากนักแต่งความเร็ว วิจารณ์เป็นที่เรียบร้อย มาถึงผมผู้ที่ขับรถเดิมๆขอวิจารณ์บ้างนะครับ
    สำหรับปาเจนั้น เข้าไปนั่ง มันเงียบดีจัง เงียบจริงๆ เข้าโค้งสลาลม ทำได้ดีสำหรับผม และเข้าโค้งด้วยความเร็ว 80 นิ่งนิ่มใช้ได้ มาถึงกดเร่งเต็มที่ ความรู้สึกช้าไปนิด ไม่แรงอยางที่คิด อาจจะมาจากน้ำหนักรถ แต่งถือว่าพอใช้ได้ เมื่อความเร็วเกิน 120 เริ่มมีลมเข้ามาแบบเบาๆ โดยรวมสำหรับผมถือว่าดี เงียบจริง
    ภายในสวยถูกใจ พวงมาลัยกะชับมือดีครับ
    อีกตัวที่ได้ลอง ไทรทัน 4x4ตัวนี้ทำสลาลม ได้ไม่คล่องตัว การเข้าโค้ง 80 ถือว่าดีพอใช้ แต่ยังทำได้ไม่ดีเท่าปาเจ ส่วนกดเร่งเต็มที่นั้น ทำได้ดีครับ รีดม้าได้พอใช้สำหรับเกียร์ 1 เมื่อความเร็วเกิน 110 มีเสียงลมดังเข้าชัดเจน อันนี้ต้นตำหรับไทรทัน 555 ลองใช้เกียร์สปอร์ตโทนิค กับเจ้าตั้น ชอบมากครับ เลยอยากได้ซักคันตัว 4x4 มีใครให้ยืมซัก 5 แสนไหม อยากได้ 4x4 VG turbo กร๊ากกกกกกกกกกกก

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ว่างๆๆจะไปลองมั้ง

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

สงสัยต้องไปลองเองมั่งแล้วหละ อิอิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อยากไปบ้างจังสนามสวยมากๆ รถรุ่นใหม่นิมันดีจริงๆ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

หลังจากเทสท์แล้ว เขาน่าจะเอาตัวเทสท์มาขายลดราคาลงอีกซักแสน-สองแสนนะ
    เพราะเป็นรถใช้แล้ว ผ่านการเทสท์โหดๆมาแล้ว
    คงได้มีคนแย่งกันซื้อละ(ผมด้วย)

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ไม่ว่าตัวใหม่จะแรงแค่ไหน ก็ไม่สะใจคนไทยหลอกคร้าบบ
    มีมาโมกันอีกอ่ะ.......อิอิ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ผม 116 ม้ายังไม่มีเงินจะเติมน้ำมันเลยครับน้า ๆ แต่ก็แอบอิจฉานิต ๆ อิอิอิ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

น้าchaiyasit
    อยากถามสมาชิกที่ไปเทสมาครับว่าลมยางที่เทสกันเค้าเต ิมให้เท่าไหร่ครับ..??...

จากกระทู้ที่ #59
    สอบถามเจ้าหน้าที่เท็คนิคที่เซ็ทรถมาให้พวกเราทดสอบเ รื่องลมยาง จนท.แจ้งว่าล้อหน้า 29 ล้อหลัง 30 ครับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ของแบบนี้ต้องลองยาวๆครับ สมาชิกท่านใดออกแล้วก็เก็บข้อมูลมาให้สมาชิกคลับด้วยนะ
    บางที่ที่น้าๆบางท่านที่รู้สึกว่าไม่แรง คงเป็นเพราะชินเท้ากับรถแต่งหรือป่าวครับ

...มีใครที่ขับไทรทันรุ่นเดิม(สแตนดาร์ด) แล้วไปเทสรุ่น vg turbo มั้งครับ
    ผมนี่หละครับน้า plus auto 4D 140Hp สแตนดาร์ดจากโรงงานทุกชิ้น ไม่อุด ไม่ทะลวงไม่กล่อง ไม่ดันอะไรทั้งนั้น รู้สึกว่าม้าที่เพิ่มมา 38 ตัว คงจะไปกวาดต้อนมาแถวๆชายหาดหัวหิน เอาตัวเลขไว้คุยทับกันตามนิสัยซะมากกว่าจะมาเพิ่มความแรง ถ้าแรงขึ้นจริงๆคงต้องเพิ่มขนาดหม้อลมเบรค,ขนาดจานเบรค เพิ่อความปลอดภัย แต่ทำไม vg turbo ยังใช้อุปกรณ์เบรคชุดเดิมอยู่เลย สงสัยกันบ้างมั้ยครับ
    ด้านล่างเป็นความเห็นของผมจากกระทู้ #59 ครับ

จากความรู้สึกของผม ก็เดิมๆ ม้าที่เพิ่มมาไม่ทำให้รู้สึกพุ่งกระจายแบบหลังติดเบา ะแตกต่างจากตัวเดิมเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะระยะทางค่อนข้างสั้น แต่ที่แตกต่างชัดเจนมากๆคือไม่พ่นควันดำเป็นปลาหมึกเ หมือนรุ่นก่อน ไม่ว่าจะกระทืบยังไงก็ไม่มีให้เห็น ช่วงทางตรงจากหยุดนิ่ง เหยียบมิดติดพื้นแบบไม่ยกคันเร่ง ระยะ 900 ม.ทำความเร็วได้ 145 กม./ชม. เหลือไว้ 100 ม.เอาไว้เบรคเกรงใจ จนท.ควบคุมรถที่นั่งมาด้วย สอบถามเจ้าหน้าที่เท็คนิคที่เซ็ทรถมาให้พวกเราทดสอบเ รื่องลมยาง จนท.แจ้งว่าล้อหน้า 29 ล้อหลัง 30 ครับ ช่วงสลาลอมหนึบได้ใจ (เจ้มดตานอยบอกตั้งกรวยชิดไป สาวพวงมาลัยไม่ทัน) ใส่เต็มๆแบบไม่เกรงใจ ไม่มีหลุด แต่พื้นสนามเค้าเรียบมาก ถนนจริงไม่เรียบแบบนั้นครับพี่น้อง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TOM3 : 18-01-2011 เมื่อ 12:07

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ..ถูกใจจริงต้องคนนี้เลย(ผิดแค่ปีมอเตอร์โชร์/แต่ก็เหอะเป็นกันทุกคน)..ใช่อย่างที่คิดครับป๋า...
    อยากถามสมาชิกที่ไปเทสมาครับว่าลมยางที่เทสกันเค้าเติมให้เท่าไหร่ครับ..??...
    ..ไม่ใช่ที่สุด..และไม่สุดทางของกระบะมิตซู...

อ้าวรายว้า ว่าถูกปีแล้วนะเนี่ยตาชัยแก้แล้วครับ เชิญไปเทสกันมา แล้วมาว่าไม่ดีไม่แรง บริษิทฯมาอ่านคงนั่นปลื้มเลยละว้า เกจินักเทสนักวิจารณ์ยานยนต์ทั้งหลาย
    .ตัวข้าพะเจ้าผู้ด้อยวิชาคงไม่ต้องไปขอเทสหรอกพอจะบอกได้ทันที มันต้องแรงกว่าเก่าจากรุ่นโชว์รูมเป๊ะๆ มาเทียมกัน ไม่ใช่พวกเราเอารถที่พวกเราเคยใช้มาทำมาโมแล้วเอาความรู้สึกเก่าๆมาเทียบกันคร๊าบบบบเพ่
    (ขอปากเสียนิดนึงนะ อย่าว่ากานนน)ห้ามใครมาด่าผมนะบอกก่อน มิฉนั้นจะถูกยืมตังค์

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

ไม่ต้องแรงกว่าเก่าหรอก ขอแค่ราคาเท่าเดิม กะประหยัดกว่าเดิมก็พอแระ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ไม่ต้องแรงกว่าเก่าหรอก ขอแค่ราคาเท่าเดิม กะประหยัดกว่าเดิมก็พอแระ
    แรงมากเดี๋ยวไม่มีแนวแต่ง กงกล่องขายไม่ได้อีก 5555 +

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    แรงมากเดี๋ยวไม่มีแนวแต่ง กงกล่องขายไม่ได้อีก 5555 +
    แม่นๆ เห็นด้วยเหมือนกันหลายอย่างนะเรา ท่าจะเป็นเสี่ยวกันเนาะ!

หน้า 6 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้