หน้า 7 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 129 จากทั้งหมด 129

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

มาตรฐาน Re: โดนจนได้..2

ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยคน สู้ต่อไป และขอให้ชนะคดีนะครับ

User ID
    5427
    Status
    โพส
    50

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    ข้างหลังโดนอะไรคับน้า ต้าต้า
    รถลอยหมุนไปกระแทกรถที่จอดอยู่ทางฝั่งที่ผมจะตรงไปครับ

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

หายไปหลายวันไปต่างจังหวัดพึ่งกลับครับ
    *** แล้วรถที่เราหมุนไปชนเค้าฝั่งตรงข้ามที่เราจะไปใช่มั๊ย***
    แล้วเค้าไฟเขียวหรือเปล่าหรือปล่อยทีละฝั่ง
    เค้าเห็นเหตุการณ์มั๊ยว่าใครขณะนั้นใครไฟเขียวไฟแดง
    เค้าน่าจะเป็นพยานได้นะเพราะอยู่ในเหตุการณ์และเสียหายด้วย
    เล่าเหตุการณ์ให้เพื่อนๆฟังจะได้ช่วยกันหาพยานและข้อคิดที่เป็นประโยชน์กับเรา

kitjang
    ผู้เยี่ยมชม

อืมสงสัยว่า เขาจะจอดติดไฟแดงอยู่รึป่าวครับ ท้ายเลยปัดไปโดนเขา
    แต่ผมว่า มันสำคัญที่ว่า รถพยาบาลเนี่ย แถออกมาคันเดียวนี่แหละ
    เพราะถ้าเขาไฟเขียว ผมคิดว่าชนกันหลายคันแน่ เพราะ เขามาเลนซ้ายนี่แหละ เลยชนคันเลนซ้าย แทนที่จะชนเลนขวา
    ยังไงก็ให้หาทางออกให้ได้นะครับ

User ID
    5427
    Status
    โพส
    50

ขอบคุณทุกคนมากครับ มีความคืบหน้ายังงัยจะนำมารายงานต่อครับ

t_kanin
    ผู้เยี่ยมชม

นำมาให้อ่านเป็นความรู้นะครับเพื่อมีประโยชน์ช่วยอะไรได้บ้าง

ผมละเห็นใจผู้ประสพเหตุจริงเลยครับ

ติดไซเรนอย่างถูกต้องควรทำอย่างไร
    โดย ร.ต.ท.ชูมิตร ชุณหวาณิชพิทักษ์
    นบ., น.บ.ท., นม.

ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 มาตรา 4 ได้ให้คำนิยามของ “รถฉุกเฉิน” ไว้ว่า รถดับเพลิงและรถพยาบาลของราชการบริหารส่วนกลาง ราชการบริหารส่วนภูมิภาคและราชการบริหารส่วนท้องถิ่น หรือรถอื่นที่ได้รับอนุญาตจากอธิบดีให้ใช้ไฟสัญญาณแสงวับวาบ หรือให้ใช้เสียงสัญญาณไซเรนหรือเสียงสัญญาณอย่างอื่นตามที่จะกำหนดให้ และ พ.ร.บ.ดังกล่าว ได้บัญญัติเกี่ยวกับการปฏิบัติของรถฉุกเฉินไว้ ดังนี้
    มาตรา ๗๕ ในขณะที่ผู้ขับขี่ขับรถฉุกเฉินไปปฏิบัติหน้าที่ ผู้ขับขี่มีสิทธิดังนี้
    (๑) ใช้ไฟสัญญาณแสงวับวาบ ใช้เสียงสัญญาณไซเรน หรือเสียงสัญญาณอย่างอื่นตามที่อธิบดีกำหนดไว้
    (๒) หยุดรถหรือจอดรถ ณ ที่ห้ามจอด
    (๓) ขับรถเกินอัตราความเร็วที่กำหนดไว้
    (๔) ขับรถผ่านสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรใด ๆ ที่ให้รถหยุด แต่ต้องลดความเร็วของรถให้ช้าลงตามสมควร
    ๕) ไม่ต้องปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้หรือข้อบังคับการจราจรเกี่ยวกับช่องเดินรถ ทิศทางของการขับรถหรือการเลี้ยวรถที่กำหนดไว้
    ในการปฏิบัติตามวรรคหนึ่ง ผู้ขับขี่ต้องใช้ความระมัดระวังตามควรแก่กรณี
    มาตรา ๗๖ เมื่อคนเดินเท้า ผู้ขับขี่ หรือผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์เห็นรถฉุกเฉินในขณะปฏิบัติหน้าที่ใช้ไฟสัญญาณแสงวับวาบ หรือได้ยินเสียงสัญญาณไซเรน หรือเสียงสัญญาณอย่างอื่นตามที่อธิบดีกำหนดไว้ คนเดินเท้า ผู้ขับขี่ หรือผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์ต้องให้รถฉุกเฉินผ่านไปก่อนโดยปฏิบัติดังต่อไปนี้
    (๑) สำหรับคนเดินเท้าต้องหยุดและหลบให้ชิดขอบทาง หรือขึ้นไปบนทางเขตปลอดภัย หรือไหล่ทางที่ใกล้ที่สุด
    (๒) สำหรับผู้ขับขี่ต้องหยุดรถหรือจอดรถให้อยู่ชิดขอบทางด้านซ้าย หรือในกรณีที่มีช่องเดินรถประจำทางอยู่ทางด้านซ้ายสุดของทางเดินรถ ต้องหยุดรถหรือจอดรถให้อยู่ชิดช่องเดินรถประจำทาง แต่ห้ามหยุดรถหรือจอดรถในทางร่วมทางแยก
    (๓) สำหรับผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์ต้องบังคับสัตว์ให้หยุดชิดทาง แต่ห้ามหยุดในทางร่วมทางแยก
    ในการปฏิบัติตาม (๒) และ (๓) ผู้ขับขี่และผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์ต้องรีบกระทำโดยเร็วที่สุดเท่าที่จะกระทำได้และต้องใช้ความระมัดระวังตามควรแก่กรณี
    มาตรา ๑๔๘ ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา ๗๖ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าร้อยบาท
    ส่วนรายละเอียดเกี่ยวกับการขออนุญาต ต้องดูประกาศสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เรื่อง กำหนดหลักเกณฑ์การขออนุญาตใช้ไฟสัญญาณวับวาบ และเสียงสัญญาณ อาศัยอำนาจตามความในข้อกำหนดสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เรื่อง กำหนดเงื่อนไขในการใช้ไฟสัญญาณวับวาบ เสียงสัญญาณไซเรน หรือเสียงสัญญาณอย่างอื่นและเครื่องหมายแสดงลักษณะของรถฉุกเฉิน ฉบับลงวันที่ ๒ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๔๖

huzwa
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นกำลังใจด้วยคับ สู้ สู้

LifeGoood
    ผู้เยี่ยมชม

เห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ แต่เราไม่ผิด เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ

TTC-01188 TTC-Member
    User ID
    6157
    Status
    โพส
    240

สู้ๆๆๆๆครับ ขอสอบถามหน่อยครับเท่าที่อ่านมาทาง ตร. แจ้งข้อหาขับรถโดยประมาททั้งคู่ใช่หรือเปล่าครับ และที่นัดไกล่เกลียเพื่อหาฝ่ายที่ต้องชดใช้ค่า
    เสียหาย ผมลองปรึกษาทนายบริษัทดูแล้ว เขาแนะนำว่า
    ให้ฟ้องกลับ พขร. รถฉุกเฉิน และทางต้นสังกัด ในข้อหาขับรถโดยประมาท
    ทำให้เสียทรัพย์ก่อนครับโดยฟ้องทางแพ่งครับ เพื่อจะได้มีการสืบพยานที่เป็นธรรม
    ครับ และมีเวลาพักหาใจครับ สู้ๆๆๆๆๆต่อไปครับ

หน้า 7 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7

ข้อมูลกระทู้