หน้า 8 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 141 ถึง 160 จากทั้งหมด 337

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

สวัสดีทุกท่านเมื่อวานไประยองเติมน้ำมันแบบเต็มตัดหยอดไม่ให้เหลือเศษตังค์ ขับแบบ 100-120 km/hเกือบตลอดทางบางครั้งถึง130km/h ออกจากพุทธมลฑลสาย5ไปกำแพงแสนต่อไปที่ระยองแบบรีบไปรีบกลับ จุดหมาย ทางเข้า อบต กะเฉด รวมไปกลับ 675 km หมดน้ำมันไปครึ่งถังเกวัดชี้ตรงกลางพอดี พอใช้ได้ใหมครับอ.ต้นlpgตอนที่อ.ต้นโทรไปผมเอาลวดออกแล้วที่ปั๊มชลบุรี กลับมาlpg เกือบถึงขีดแดงของเกที่ถังครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

วันนี้ก็หาเรื่องไปลองรถอีกครับน้ายศ เมื่อเช้าลองทดสอบแรงดูดในจุดเข้าแก๊สว่ามันเริ่มมีแรงดึงตั้งแต่กี่รอบ ก็ได้ดีที่สุดก็จุดเข้าแก๊สของเรานั่นแหละครับ ครั้งก่อนๆที่เทสได้ 16.2 กม./ลิตรโดยใช้แค่ ไฮโดรเจน-โซฮอลล์ และปรับจูนกล่องเท่านั้น ก็ถือว่าคุ้มดีอยู่ แต่พอเปิดดูถังเก็บเบนซินมันหายไปเยอะ เหลือหน่อยเดียวเองถึงว่าทำไมได้ตั้ง 16 กม./ลิตร แบบนี้ผมเอาแรงดันเทอร์โบไปเลี้ยงไว้ครับ คิดว่าในรอบสูงๆมันดันมากเลยทำให้น้ำมันเบนซินระเหยเร็วกว่าแบบใช้ ไฮโดรเจนเป็นตัวควคุมอย่างเดียว

แต่วันนี้ผมใช้สูตรใหม่โดยใช้ไฮโดรเจนเป็นตัวคุม และเสริมช่องทางอากาศเข้าอีกทางหนึ่ง พร้อมปรับใช้ lpg ร่วมด้วยอีกนิดนึงครับ และแล้วก็เติมทั้งน้ำมันและแก๊สเต็มถัง กะมุ่งหน้าไปแถวเขื่อนป่าสัก ช่วงถึงสระบุรี rv ได้ถึง 18.6 กม./ลิตรแล้วครับ แต่ตอนเข้าปากช่องเจอฝนถล่ม และขึ้นเนินจนถึงปากช่องเจอน้ำป่าที่ไหลข้างทางทั้งแรงและสีน้ำตาลเข็มคิดในใจจะไปต่อดีไหมเนี่ย rv เหลือแค่ 16.2 เอง ประกอบกับได้ข่าวว่าที่เขื่อนน้ำมันล้นมากแล้วเกิดมันพังมาทำไงล่ะ ก็เลยกลับดีกว่า ลุยฝนมาตลอดทางถึงบ้าน rv อยู่ที่ 17.6 กม./ลิตร น้ำมันครึ่งขีดแรก ระยะทาง gps 238 กม. ตามไมล์รถ 232 กม.ครับ ส่วนเกย์ที่ถังแก๊สไม่กระดิกครับเต็มเท่าเดิม เอามาเล่าให้ฟัง ยังไม่ได้เติมเชื้อเพลิงครับไว้อีก 2-3 วันให้ฝนหายก่อนค่อยพาลูกไปดูสัตว์ที่เขาเขียวแล้วค่อยวัดกันใหม่

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    วันนี้ก็หาเรื่องไปลองรถอีกครับน้ายศ เมื่อเช้าลองทดสอบแรงดูดในจุดเข้าแก๊สว่ามันเริ่มมีแรงดึงตั้งแต่กี่รอบ ก็ได้ดีที่สุดก็จุดเข้าแก๊สของเรานั่นแหละครับ ครั้งก่อนๆที่เทสได้ 16.2 กม./ลิตรโดยใช้แค่ ไฮโดรเจน-โซฮอลล์ และปรับจูนกล่องเท่านั้น ก็ถือว่าคุ้มดีอยู่ แต่พอเปิดดูถังเก็บเบนซินมันหายไปเยอะ เหลือหน่อยเดียวเองถึงว่าทำไมได้ตั้ง 16 กม./ลิตร แบบนี้ผมเอาแรงดันเทอร์โบไปเลี้ยงไว้ครับ คิดว่าในรอบสูงๆมันดันมากเลยทำให้น้ำมันเบนซินระเหยเร็วกว่าแบบใช้ ไฮโดรเจนเป็นตัวควคุมอย่างเดียว

แต่วันนี้ผมใช้สูตรใหม่โดยใช้ไฮโดรเจนเป็นตัวคุม และเสริมช่องทางอากาศเข้าอีกทางหนึ่ง พร้อมปรับใช้ lpg ร่วมด้วยอีกนิดนึงครับ และแล้วก็เติมทั้งน้ำมันและแก๊สเต็มถัง กะมุ่งหน้าไปแถวเขื่อนป่าสัก ช่วงถึงสระบุรี rv ได้ถึง 18.6 กม./ลิตรแล้วครับ แต่ตอนเข้าปากช่องเจอฝนถล่ม และขึ้นเนินจนถึงปากช่องเจอน้ำป่าที่ไหลข้างทางทั้งแรงและสีน้ำตาลเข็มคิดในใจจะไปต่อดีไหมเนี่ย rv เหลือแค่ 16.2 เอง ประกอบกับได้ข่าวว่าที่เขื่อนน้ำมันล้นมากแล้วเกิดมันพังมาทำไงล่ะ ก็เลยกลับดีกว่า ลุยฝนมาตลอดทางถึงบ้าน rv อยู่ที่ 17.6 กม./ลิตร น้ำมันครึ่งขีดแรก ระยะทาง gps 238 กม. ตามไมล์รถ 232 กม.ครับ ส่วนเกย์ที่ถังแก๊สไม่กระดิกครับเต็มเท่าเดิม เอามาเล่าให้ฟัง ยังไม่ได้เติมเชื้อเพลิงครับไว้อีก 2-3 วันให้ฝนหายก่อนค่อยพาลูกไปดูสัตว์ที่เขาเขียวแล้วค่อยวัดกันใหม่
    สวัสดีครับอ.ต้น น้าchaiyos เห็นอ.ต้น อัพเดทแล้ว ผลดีขึ้นเรื่อยๆเลยน่ะครับ ติดตามผลต่อครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton_gas ดูโพส

เติมเต็มถัง 14.79 ลิตร ระยะทาง 253 กม. ใกล้เคียง rv ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ผลออกมาแล้ว ล่าสุดน้ำมันดีเซล 17.10 กม./ลิตร และใช้ lpg 5.67 ลิตรที่ระยะทาง 529 กม. เฉลี่ย 93.29 กม./ลิตร ทั้งในเมืองและเดินทางวันก่อน ที่เหลือ ไฮโดรเจน-เบนซิน (พร่องไปนิดเดียว) และการปรับจูนกล่อง กำลังคิดหาว่าจะทำยังไงให้เป็นแพคเกจเล็กๆดี ต้นทุนไม่มากจะได้สามารถติดตั้งใช้งานกันได้ง่ายๆ แต่จะตัดตัวใดตัวหนึ่งทิ้งมันก็ไม่ได้เพราะใช้ทุกตัวช่วยอย่างละนิดอย่างละหน่อยมาร่วมกันจึงได้ผลออกมาอย่างที่เห็นครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีครับอ.ต้น มีเพื่อนผู้มาเยือนจาก VIGO CLUBตอนนี้เขารอHI-VOLTและไฮโดรเยนของอ.ต้นอยู่ครับ ชว่ยชี้แจงแถลงไขถึงราคาให้ทราพดว้ยครับ คงมีอีกหลายท่านที่อยากทราพครับ ใครจะไม่สนล่ะ ไฮโดรเยน+ไอโซฮอล์+hi-volt+heaterทำความประหยัดได้ระดับ17-19km/lโดยไม่ใช้LPGโอ้จอร์ดมันยอดมากๆ ไม่ต้องแจ้งขนส่งดว้ยอะไรจะแห่ลมปานนั้น

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีครับอ.ต้น มีเพื่อนผู้มาเยือนจาก VIGO CLUBตอนนี้เขารอHI-VOLTและไฮโดรเยนของอ.ต้นอยู่ครับ ชว่ยชี้แจงแถลงไขถึงราคาให้ทราพดว้ยครับ คงมีอีกหลายท่านที่อยากทราพครับ ใครจะไม่สนล่ะ ไฮโดรเยน+ไอโซฮอล์+hi-volt+heaterทำความประหยัดได้ระดับ17-19km/lโดยไม่ใช้LPGโอ้จอร์ดมันยอดมากๆ ไม่ต้องแจ้งขนส่งดว้ยอะไรจะแห่ลมปานนั้น
    ผมก็รออยู่อีกคนครับน้า

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ผมก็รออยู่อีกคนครับน้า
    +1....

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    ปูเสื่อรอ ด้วยครับน้าchaiyos

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    ไม่นานครับ.....ไม่นาน ตอนนี้ก็ปรับจูนในส่วนต่างๆให้ได้ดีที่สุดอยู่ครับ ลองไปเรื่อยหลายๆรูปแบบ และก็วิ่งรถดูสถานะการณ์น้ำท่วมมาเป็นอาทิตย์แล้ว ถ้านับกิโลก็เป็นพันโลแล้วครับ ล่าสุดวันนี้ลองเปิดระบบ egr ทำงานดูเพื่อหาความแตกต่าง ก็วิ่งไปเรื่อยจนได้ระยะทาง 245 กม.แวะเติมน้ำมันแบบอัดแน่นได้ 15.30 ลิตร เฉลี่ย 16 กม./ลิตร เป็นเงิน 1.74 บาท/กิโลเมตร มันเท่าๆกับเครื่องเบนซินติดแก๊สแล้วนะครับ ส่วนความเร็วที่ใช้จะประมาณ 80-90 ซะส่วนใหญครับ แต่ผมลองใช้ความเร็ว 110-120 rv ก็อยู่ประมาณ 15 กว่าๆครับ ถ้ารถผมได้ขนาดนี้พวกรถเดิมๆไม่ต้องกลัวเลยครับ ยังไงก็ต้องได้มากกว่า รอดูผลถังนี้ก่อนครับเปรียบเทียบกันระหว่างเปิดใช้ egr กับ ปิดใช้งาน egr แต่ที่แน่ๆสามารถแยกได้ชัดเจนในเรื่องของอัตราเร่งที่ต่างกันครับ รออีกนิดครับ
    รับประกันด้วยเกียตรของลูกเสือ......ไม่มีผิดหวัง

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    หวัดดีน้าเมท ขอนั่งดว้ยคนไม่ได้เตรียมเสื่อหรือหนังสือพิมพ์มาซะดว้ยซิ จะได้มีที่นั่งรอผลงาน"เทพไทรทั่นต้น" กันให้หน้าสลอนไปเลยนะ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

หวัดดีน้าเมท ขอนั่งดว้ยคนไม่ได้เตรียมเสื่อหรือหนังสือพิมพ์มาซะดว้ยซิ จะได้มีที่นั่งรอผลงาน"เทพไทรทั่นต้น" กันให้หน้าสลอนไปเลยนะ
    มารอด้วยครับ เสื่อ นสพ ไม่ได้เอามาเหมือนกัน
    เอาเกิบหูหีบ รองนั่งคนล่ะข้างครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

หวัดีครับน้าchaiyos พึ่งออกเจ วันนี้เองกลับสู่สภาพปกติ จิบเบียร์รอน่ะครับ อิอิ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    มารอด้วยครับ เสื่อ นสพ ไม่ได้เอามาเหมือนกัน
    เอาเกิบหูหีบ รองนั่งคนล่ะข้างครับ
    น้านัทระวัง หูหนีบน่ะ อิอิ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    สวัสดีน้า ขอบคุณที่ให้เกิบรองนั่งครับ สู้น้าเมทไม่ได้ดื่มเบีบร์เจซะแล้ว

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

่สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่า่่น ท่านใดที่สนใจไฮโดรเยนจากน้ำ+ไอแก๊สโซฮอล์ สั่จองได้เลยสมบูรณ์แบบแล้วขับแบบ90km/hได้ถึง16-17km/lผมว่าสุดยอดมากเลย ผมสั่งจองไว้แล้วครับ น้าเมทไม่สนใจบ้างหรือ ขนาดของผมใช้ปั๊มลมตู้ปลาอัดเข้าไปในน้ำมันแก๊สโซฮอล์เพื่อเล่งให้เกิดไอมากๆยังได้อัตราเ่ล่งมาเลย แต่ยังสู้ใช้ไฮโดรเยนอัดแทนปั๊มลมของ อ.ต้นไม่ได้และข้อดีของตัวผลิตไฮโดรเยนของอ.ต้นดีกว่าของเจ้าอื่่นคือกินกระแสนอ้ย แค่2แอมป์เองแต่ได้ไฮโดรเยนพอในการใช้งาน ผมสั่งจองแล้วกะใช้ไฮดรเยนในรอบต่ำๆโดยไม่ใช้lpg แต่พอรอบใก้ล2000รอบจึงให้ลิมิทสวิททำงานเพื่อเสริมlpg จะได้ความประหยัดมากขึ้นใก้ลๆกับของ อ.ต้นใครที่รอMCUน่าจะสมบูรณ์แล้วครับเพราะอ.ต้นทดสอบปรับจูนจนค่านิ่งแล้ว ตอนนี้ผมสั่งแต่ชุดผลิตไฮโดรเยนอย่างเดียวส่วนตัวทำไอโซฮอล์ของผมมีอยู่แล้ว ใครสนใจโทรสั่งจองได้เลยครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

่สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่า่่น ท่านใดที่สนใจไฮโดรเยนจากน้ำ+ไอแก๊สโซฮอล์ สั่จองได้เลยสมบูรณ์แบบแล้วขับแบบ90km/hได้ถึง16-17km/lผมว่าสุดยอดมากเลย ผมสั่งจองไว้แล้วครับ น้าเมทไม่สนใจบ้างหรือ ขนาดของผมใช้ปั๊มลมตู้ปลาอัดเข้าไปในน้ำมันแก๊สโซฮอล์เพื่อเล่งให้เกิดไอมากๆยังได้อัตราเ่ล่งมาเลย แต่ยังสู้ใช้ไฮโดรเยนอัดแทนปั๊มลมของ อ.ต้นไม่ได้และข้อดีของตัวผลิตไฮโดรเยนของอ.ต้นดีกว่าของเจ้าอื่่นคือกินกระแสนอ้ย แค่2แอมป์เองแต่ได้ไฮโดรเยนพอในการใช้งาน ผมสั่งจองแล้วกะใช้ไฮดรเยนในรอบต่ำๆโดยไม่ใช้lpg แต่พอรอบใก้ล2000รอบจึงให้ลิมิทสวิททำงานเพื่อเสริมlpg จะได้ความประหยัดมากขึ้นใก้ลๆกับของ อ.ต้นใครที่รอMCUน่าจะสมบูรณ์แล้วครับเพราะอ.ต้นทดสอบปรับจูนจนค่านิ่งแล้ว ตอนนี้ผมสั่งแต่ชุดผลิตไฮโดรเยนอย่างเดียวส่วนตัวทำไอโซฮอล์ของผมมีอยู่แล้ว ใครสนใจโทรสั่งจองได้เลยครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

ประกาศถึงเพื่อนสมาชิก desel+lpgทราพเนื่องจากหลายจังหวัดโดนน้ำโจมตีตอนนี้เข้ามาถึงคลอง3แล้ว ทางสำนัก"TON_GAS"เล็งเห็นแล้วว่าอยู่ไปไม่ปลอดภัยแน่ๆเมื่อคืนประมาณ4ทุ่มออกเดินทางพร้อมครอบครัวหนีน้ำขึ้น"ที่ราบสูง"แล้วครับไปผจณความหนาวต่อครับสว่นทางบ้านปล่อยให้MAZDAลงJ+LPGเฝ้าบ้านรอน้ำท่วมอยู่อย่างเดียวดาย แหมทำได้นะ อ.ต้นไม่รักMAZDAบ้างเลยหรือเขาจะจมน้ำไหมหนอ ทางสำนักจึงปิดชั่คราวสถาณการณ์ดีขึ้นเมื่อไรจะเปิดดำเนินการตามปกติ จึงประกาศมาให้ทราพครับ อ.ต้นไม่ได้เอาโน๊ตบุ๊กไปเลยออนไลน์ไม่ได้ครับใดรคิดถึงโทรหาได้ครับ

User ID
    9327
    Status
    โพส
    789

ประกาศถึงเพื่อนสมาชิก desel+lpgทราพเนื่องจากหลายจังหวัดโดนน้ำโจมตีตอนนี้เข้ามาถึงคลอง3แล้ว ทางสำนัก"TON_GAS"เล็งเห็นแล้วว่าอยู่ไปไม่ปลอดภัยแน่ๆเมื่อคืนประมาณ4ทุ่มออกเดินทางพร้อมครอบครัวหนีน้ำขึ้น"ที่ราบสูง"แล้วครับไปผจณความหนาวต่อครับสว่นทางบ้านปล่อยให้MAZDAลงJ+LPGเฝ้าบ้านรอน้ำท่วมอยู่อย่างเดียวดาย แหมทำได้นะ อ.ต้นไม่รักMAZDAบ้างเลยหรือเขาจะจมน้ำไหมหนอ ทางสำนักจึงปิดชั่คราวสถาณการณ์ดีขึ้นเมื่อไรจะเปิดดำเนินการตามปกติ จึงประกาศมาให้ทราพครับ อ.ต้นไม่ได้เอาโน๊ตบุ๊กไปเลยออนไลน์ไม่ได้ครับใดรคิดถึงโทรหาได้ครับ
    อาจารย์ต้นถือโอกาส หนีน้ำไปดูบังไฟพญานาคละสิ น้า สวน น้าปรีชาเเห่ง สำนัก คลอง 4 ท่อพัก บ้านอยู่หมู่บ้านข้างๆ อาจารย์ตันกำลังรอน้ำอยู่ ถ้าถึงพื้นรถของผมเมือไร ก็จะถือโอกาสขึ้นทีราบสูง ไปหาเห็ดปลวก กินบ้างละนะ 555555555555 สบาย

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ปรีชา ดูโพส
    อาจารย์ต้นถือโอกาส หนีน้ำไปดูบังไฟพญานาคละสิ น้า สวน น้าปรีชาเเห่ง สำนัก คลอง 4 ท่อพัก บ้านอยู่หมู่บ้านข้างๆ อาจารย์ตันกำลังรอน้ำอยู่ ถ้าถึงพื้นรถของผมเมือไร ก็จะถือโอกาสขึ้นทีราบสูง ไปหาเห็ดปลวก กินบ้างละนะ 555555555555 สบาย
    สวัสดีน้าปรีชาท่อแรงคลอง4 ระวังเน้อคลอง3กับคลอง4มันก็คลองรังสิตเดีนวกัน รีบหนีไปก่อนดีกว่ามั้งหรือ ไทรทั่นของน้าดำน้ำได้ ไปหาเห็ดเผาะกินข้างหน้าดีกว่ามั้ง เก็บแค่เห็ดปลาก็ตกเอาแถวๆข้างทาง ผมซิไม่รู้จะหนีไปไหนเลยครับน้า

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

เหอะๆ อย่าว่าแต่คลอง 3 คลอง 4 เลย
    บ้านพักผมที่ ราชสาส์น ฉะเชิงเทรา น้ำถึงเอวแล้ว
    หนีมาอยู่บ้านพี่ ที่พนมสารคามเช่นกัน
    อยู่ไม่ไหว

หน้า 8 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้