หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7157
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน ฝากข้อมูลสำหรับน้ำมันเครื่องนิดนึงครับ

ไม่รู้ว่าทราบกันรึยังนะครับ แต่ผมเชื่อว่าน่าจะยังมีคนที่ไม่รู้อยู่ครับ คือ ผมใช้ plus 4x2 m/t m2010 อยู่ครับ วันก่อนไปเช็คระยะที่ 1000 กิโลมา ก็หิ้วน้ำมันเครื่องไปเปลี่ยนถ่ายด้วย ดูจากคู่มือ มันใช้ 7.3 ลิตรครับ แต่ที่เค้าขายๆกัน มัน 6 ลิตร แถม 1 ลิตรครับ ขาดไปอีก 0.3 ลิตร ลำบากต้องซื้อขวด 1 ลิตรมาอีก 1 ขวด

ตอนที่เปลี่ยนถ่ายที่ศูนย์ พี่ช่างเค้าก็เทพรวดหมด 7 ลิตรเลยครับ ผมก็งง เพราะปกติ เวลาที่ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ผมจะดูที่ก้านวัด มากกว่าในคู่มือครับ

ผมก็ถามพี่ช่างเค้าหลังจากที่เทหมด 7 ลิตรว่า พี่ไม่คิดจะดึงก้านวัดมาดูหน่อยเลยหรอ แต่พี่เค้าบอกว่า ไม่ต้องน้อง มันต้องเติม 7.3 นี่ยังขาดนะ เดี๋ยวขับๆไปก่อน ถึงบ้านแล้วค่อยไปหาเติมอีก 0.3 ลิตรนะ ไอเราก็ขี้เกียจเถียง เลยขบกลับบ้านมา

แต่ด้วยความเอะใจ...เลยขอดึงก้านวัดมาดูซะหน่อยครับ เห็นแล้ว ลมแทบจับ เพราะระดับน้ำมัน มันอยู่สูงกว่าจุดบนไป 1 เซนกว่าๆเลยครับ นี่ขนาดแค่ 7 ลิตรเองนะ อีก 0.3 ไม่ต้องแล้วม้างเนี๊ยะ 555

วันนี้ครบ 5000 โลครับ เลยกำชับช่างว่า คราวนี้ เติมแกลลอน 6 ลิตรให้หมดก่อน แล้วค่อยรินกระป๋อง 1 ลิตร ทีละนิด ติดเครื่องสัก 3 นาทีแล้วเช็คก้านวัด ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะถึงระดับกึ่งกลาง ซึ่งผลก็ปรากฎว่า ใช้น้ำมันเครื่องไปเพียง 6.2 - 6.3 ลิตรเท่านั้นครับ ระดับบนก้านวัดก็มิดจุดบนพอดี (เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่องแล้วครับ)

ก็ฝากไว้สำหรับสมาชิกเพื่อนร่วมรุ่น M2010 มือใหม่ทุกท่านครับ ว่าอย่าไปเชื่อคู่มือมากครับ ซื้อน้ำมันมา 7 ลิตร ก็เพียงพอแล้วครับ อย่าเทพรวดทีเดียว 7 ลิตรละ ระดับน้ำมันเครื่องมากเกินไป เดี๋ยวงานเข้านะก๊าบบบบ สรุปงานนี้ ใชไปแค่ 6.2-6.3 ลิตรเท่านั้นเองครับ เผลอๆ แค่ 6 ลิตรก็เกินพอแล้ว เหลือเก็บอีกบานเลย 5555

casanova
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ฝากข้อมูลสำหรับน้ำมันเครื่องนิดนึงครับ

ขอบคุณครับบ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ฝากข้อมูลสำหรับน้ำมันเครื่องนิดนึงครับ

ผมเจอแปลกกว่าอีก คู่มือบอกว่า 7.3 ลิตร ส่วน 3200 8 ลิตร พอดี

เข้าศูนย์แรก ซื้อไป 8 ลิตร เติมไป 7 ลิตรกว่าๆ เหลือเก็บ

แล้วค่อยๆเติม เพราะมันยุบ จนครบ 8 ลิตร ที่หมื่นโลพอดี

หลังๆ เปลี่ยนศูนย์ เติม 7 ลิตรถ้วนๆ มันก็พอดี และจะยุบไปหน่อยๆ ไม่ซีเรียส

พอหมื่นโล ก็เปลี่ยนครับ

สรุปว่า ขาดนิดๆ ไม่เป็นไรครับ เกินหน่อยๆ ก็ไม่เป็นไรเช่นกัน

เพราะอ่างมันกว้างครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ผม ประมาณ 7-7.5 คับพร้อมกรอง

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

น้านุกขอถามว่าซื้อไปเองดีหรือเอาที่ศูนย์ดีคับ จะครบ 10000 โลแล้ว แล้วควรซื้อกี่ลิตร ยี่ห้ออะไรดีคับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ซื้อไปเองแน่นอนกว่าครับ

User ID
    8779
    Status
    โพส
    333

ใช้ยี่ห้อไหนดีครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนตัวใช้เชลล์ กับ Ptt ครับ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ของผมช่างศูนจ.เลยบอกเติม6ลิตรพอครับใช้ ปริโตนาส

User ID
    4130
    Status
    โพส
    80

ของผมหิ้วไปศูนย์ 7 ลิตร เกรี้ยงพอดี CASTROL เกรด 5W 30
    อยากเปลี่ยนใช้ 5w 40 ช่างศูนย์ บอกเครื่องรุ่นใหม่ให้ใช้ 30 เหมาะกว่า
    เกรดไหนเหมาะที่สุดครับ อยากรู้เหมือนกัน

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

เบนซิน 4.0 ลิตร(+ 0.3 ลิตร กรณีเปลียนกรอง) เปลียนมาเมือวันเสาร์ที่ผ่านมา (10,000 Km) ที่ศูนย์เรียบทางด่วนรามอินทรา ตรงข้ามห้างโลตัส (ที่มาเพราะเห็นรถแต่งของมิตซูฯ และพวก EVO จอดทำหลายคัน
    มองมาจากห้องรับรองลูกค้า เห็นช่างเค้าก้ม ๆ เงย ๆ อยู่นานเหมือนหาอะไรไม่เจอสักอย่าง พอลงมาคุยด้วย ได้เรื่องเลยครับ ช่างบอกไม่เคยเช็คระยะ เครื่องเบนซิน เป็น Triton เบนซินคันแรกที่มาถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์นี้ หากรองไม่เจอ น้ำมันเครื่องก้อไม่รู้ว่าใช้กี่ลิตร พีเค้าก้อไปตามช่างด้วยกันมาดูอีก 3 คน (รู้สึกเหมือนงานจะเข้านิด ๆครั้งก่อนถ่ายน้ำมันเครื่องตอน 5000 km ศูนย์แถวรังสิต ก้อเอาน้ำมันเครื่องเหลือๆ จากคันอื่นเติมให้ ไม่รู้เกรต ไม่รู้ยื่ห้อ มารู้ตอนหลังจากเพื่อนของคนในศูนย์นั้น) จนเปิดคู่มือดู แล้วค่อย ๆ เติมครับ 4 ลิตร แล้วก้อขวด 1 ลิตรเกือบ ครึ่งขวด เช้าวันรุ่งขี้นเช็คระดับน้ำมันก้อปกติดีครับไม่ขาดไม่เกิน เล่าสู้กันอ่านครับ ใครเคยเจอแบบผมบ้างครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อยากรู้อยู่เหมือนกันครับ จะเข้าศูนย์เช็ค 10000 โล วันศุกร์นี้แล้วครับ(6/11/52)
    ตอนนี้สั่ง castrol magnatec 10w-30 ของน้านิด(happy) อยู่ครับ 6+1 ลิตร น้าเขาจะส่งมาให้วันนี้ครับ ถ้า 7 ลิตรพอ จะได้ไม่ต้องซื้อเพิ่มอีกลิตร แต่ถ้าศูนย์ยืนยันว่าไม่พอก็จะเอาของศูนย์อีกลิตรไปเลย

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

Auto model 2010 ใช้กี่ลิตรครับ ในคู่มือก็มี แต่อยากถามเอาอ่ะ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ไปศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่องมา 6 รอบ เห็นคิดราคาอยู่แค่ 7 ลิตรตลอดครับ แสดงว่าใช้ 7 ลิตรได้แน่นอน 555

User ID
    5180
    Status
    โพส
    460

ผมไม่มีความรู้เรื่องรถ ผมไม่เคยลงจากรถ ช่วยผมด้วยผมติดอยู่ในรถ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เมื่อก่อนผมก็เติม 7 ลิตรครับ คือน้ำมันหนึ่งแกลอน 6 ลิตร + ฟรี 1 ลิตร(หิ้วไป)
    ปรากฎ พอใกล้ๆครบหมื่นโล ระดับน้ำมันเครื่องมันจะยุบไปอยู่ตรงกลางระหว่าง ขีดล่างกับขีดบน ของก้านวัดครับ
    >>>ล่าสุดไปเช็คระยะอีกรอบ ช่างเลยเพิ่งมาบอกว่า พี่ๆนี่น้ำมันไม่พอนะครับ บอกให้ผมไปซื้อมาเติมเพิ่มไปกี่ 0.5 ลิตรครับ สงสัยช่างกลัวน้ำมันเครื่องขาดก่อนครบรอบหมื่นโลมั้งครับ เลยให้ผมเติมเผื่อไว้เลย กันพลาด.....อิอิ (เกินก็ดีกว่าขาดนะครับ)

User ID
    4235
    Status
    โพส
    74

ง่า ...ไม่เคยสังเกตเลยผม

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    เมื่อก่อนผมก็เติม 7 ลิตรครับ คือน้ำมันหนึ่งแกลอน 6 ลิตร + ฟรี 1 ลิตร(หิ้วไป)
    ปรากฎ พอใกล้ๆครบหมื่นโล ระดับน้ำมันเครื่องมันจะยุบไปอยู่ตรงกลางระหว่าง ขีดล่างกับขีดบน ของก้านวัดครับ
    >>>ล่าสุดไปเช็คระยะอีกรอบ ช่างเลยเพิ่งมาบอกว่า พี่ๆนี่น้ำมันไม่พอนะครับ บอกให้ผมไปซื้อมาเติมเพิ่มไปกี่ 0.5 ลิตรครับ สงสัยช่างกลัวน้ำมันเครื่องขาดก่อนครบรอบหมื่นโลมั้งครับ เลยให้ผมเติมเผื่อไว้เลย กันพลาด.....อิอิ (เกินก็ดีกว่าขาดนะครับ)
    มันยุบไปเรื่อยอะครับ

ถ้าครบหมื่นก็ 8 ลิตร พอดี สำหรับรถผม

หลังๆ ไม่ได้เติมแล้ว มันจะขาดหน่อยๆ ประจำ

เพราะแป๊ปๆ มันก็หมื่น นี่ก้อใกล้ 90000 แล้ว

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

เรื่องการนำ น้ำมันเครื่อง ไปเองดีหรือไม่
    ผมว่าเรื่องนี้อยู่ที่ความพอใจ ความสะดวกของเจ้าของรถ
    ขอเพียงใช้น้ำมันเครื่องให้ตรงสเปกของเครื่องยนต์
    สำหรับเจ้าเหมียวน้อยคอยรักนี่

ชอบคุณภาพสูง ในเป๋ามีเงินเหลือเยอะ ใช้สังเคราะห์ Synthetic 100%
    เอาเบอร์ SAE 5w-30 สามารถใช้ได้ถึง 20,000 กม.
    (เคยลองใช้ของบางจากที่ระบุว่าใช้ได้ถึง 50,000 กม. แต่ใช้ถึง 30,000 กม. ก็เปลี่ยน)

คุณภาพดีพอใช้ ราคาไม่สูง
    แนะนำแบบ Semi-Synthetic SAE 15w-30 เปลี่ยนทุก 10,000 กม.

รถผมลองมาแล้วหลายแบรนด์เนม มันไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไหร่
    เพราะเทคโนโลยีการผลิตเดี๋ยวนี้ใกล้เคียงกัน
    ปัจจุบันผมใช้ของ ปตท. SAE 15W-30 API CI-4/SL (ฉลากสีเขียว)
    รวมระยะทาง 147,500 กม. แล้ว และใช้ B5 มาตลอดด้วย
    ยังไม่เคยมีปัญหาใดๆ เกิดขึ้นกับเจ้าเหมียวน้อยเลย
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

งั้นผมซื้อ 6แถม1 ดีกว่าคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้