สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

กระทู้: อยากพา พลัส ออโต้ ขึ้นดอยแมสะลองครับ ควรจะทำอย่างไรบ้าง

chaart
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน อยากพา พลัส ออโต้ ขึ้นดอยแมสะลองครับ ควรจะทำอย่างไรบ้าง

ไฟล์แนบ 30193
    ไฟล์แนบ 30194

ครับ...อยากพาเจ้าแมวดำล้วน ออโต้-ขึ้นดอยแม่สะลอง
    เลยอยากถามว่า...ใส่ D- ตัวเดียวทั้งขึ้น-ลง ได้ไหมครับ
    หรือว่าเกียร์ L และ 2 (ไม่เข้าใจคู่มือที่แจกมานะครับ)
    หากวิ่งที่เกียร์ L ตอนขึ้นชันๆ และตอนลงจะได้ไหมครับ...
    หรือว่าใช้เกียร์ 2 ร่วมด้วยได้
    และ สามารถเปลี่ยนตอนขึ้นและลง จาก D มาที่ L และ 2 ได้เลยไหมครับ...
    รบกวนด้วยครับผม...

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: อยากพา พลัส ออโต้ ขึ้นดอยแมสะลองครับ ควรจะทำอย่างไรบ้าง

...ก่อนอื่นเติมน้ำมันครับ...

...ใส่เกียร์ D 2 และ L ตามลำดับความลาดชันครับ...

...เกียร์
    D=เกียร์4 ถ้าปิด O/D off เกียร์ D=เกียร์3...

...
    เกียร์ 2=เกียร์ 2...

...เกียร์ L=เกียร์ 1...

...ไม่งงแล้วนะครับ ขอให้สนุกกับการขับเกียร์ออโต้ขึ้นและลงเขานะครับ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: อยากพา พลัส ออโต้ ขึ้นดอยแมสะลองครับ ควรจะทำอย่างไรบ้าง

ถ้าขึ้นดอยแบบไม่ติดรถคันข้างหน้าวิ่งช้า D ก้อขึ้นได้แล้วครับ สบายมาก
    แต่เวลาลงดอยควรใช้ D2 หรือ L ครับในช่วงที่ทางลาดชันครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

จริงๆแล้ว ตอนขึ้นสามารถ ใช้ เกียร์ D ได้ตลอดครับ

แต่ว่า เมื่อเจอเนินชัน ที่เป็นฟันปลา แนะนำให้ใช้ L ครับ

เนื่องจากว่า ถ้าความเร็ว มากกว่า 20 มันจะค้างอยู่เกียร์ 2

ถ้าใช้ L มันจะรอบสูงขึ้นบ้าง แต่กำลัง และภาระเครื่องยนต์ลดลงครับ

ถ้าลาก เกียร์ไปนานๆ โอกาสน้ำมันเกียร์เดือดมีนะครับ

ส่วนทางลง แนะนำว่า ถ้ามาไม่เร็วมาก ให้ใช้ เกียร์ 2 ลง

และเบรคโดยใช้เบรคมือบ้าง ในการเข้าโค้ง จะทำให้การเข้าโค้งดีขึ้นครับ

รถจะไม่หน้าทิ่ม ลดอาการหน้าดื้อได้ครับ

และช่วยเรื่อง เบรคเฟดได้ครับ

ดุดัมจัง
    ผู้เยี่ยมชม

น้า chaart โรบาร์ สวยจัง ของแคร์รี่บอย รึเปล่าครับ ราคาเท่าไร ครับ

ออ ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ

chaart
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ก่อนอื่นเติมน้ำมันครับ...

...ใส่เกียร์ D 2 และ L ตามลำดับความลาดชันครับ...

...เกียร์ D=เกียร์4 ถ้าปิด O/D off เกียร์ D=เกียร์3...

...เกียร์ 2=เกียร์ 2...

...เกียร์ L=เกียร์ 1...

...ไม่งงแล้วนะครับ ขอให้สนุกกับการขับเกียร์ออโต้ขึ้นและลงเขานะครับ...
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    ถ้าขึ้นดอยแบบไม่ติดรถคันข้างหน้าวิ่งช้า D ก้อขึ้นได้แล้วครับ สบายมาก
    แต่เวลาลงดอยควรใช้ D2 หรือ L ครับในช่วงที่ทางลาดชันครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    จริงๆแล้ว ตอนขึ้นสามารถ ใช้ เกียร์ D ได้ตลอดครับ

แต่ว่า เมื่อเจอเนินชัน ที่เป็นฟันปลา แนะนำให้ใช้ L ครับ

เนื่องจากว่า ถ้าความเร็ว มากกว่า 20 มันจะค้างอยู่เกียร์ 2

ถ้าใช้ L มันจะรอบสูงขึ้นบ้าง แต่กำลัง และภาระเครื่องยนต์ลดลงครับ

ถ้าลาก เกียร์ไปนานๆ โอกาสน้ำมันเกียร์เดือดมีนะครับ

ส่วนทางลง แนะนำว่า ถ้ามาไม่เร็วมาก ให้ใช้ เกียร์ 2 ลง

และเบรคโดยใช้เบรคมือบ้าง ในการเข้าโค้ง จะทำให้การเข้าโค้งดีขึ้นครับ

รถจะไม่หน้าทิ่ม ลดอาการหน้าดื้อได้ครับ

และช่วยเรื่อง เบรคเฟดได้ครับ
    ขอบคุณนะครับ...พรุ่งนี้จะพาย่า-แฟน-และญาติ ขึ้นเที่ยว... จะลองตามสูตรนี้ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ดุดัมจัง ดูโพส
    น้า chaart โรบาร์ สวยจัง ของแคร์รี่บอย รึเปล่าครับ ราคาเท่าไร ครับ

ออ ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ
    ครับ...ขอบคุณครับ
    ใช่ครับ...ของแคร์รี่บอย...ติดที่ชุนศิลป์ เชียงใหม่ โดยให้พี่เซลล์ติดต่อให้...ราคา 8,000 บาท ครับ...
    ...แต่ผมติดอันนี้อันที่สองนะครับ...เพราะอันแรกรอยเยอะมากกก...ถลอกเต็มเลย ขนาดยืนดูด้วยนะครับ...เลยให้พี่เซลล์เคลมร้านให้วันนั้นแล้วขับไปติดอีกตัวที่ร้านเลยครับ

MM&G
    ผู้เยี่ยมชม

แวะมาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ความเร็วของรถเท่าไหร่เราจึงสามารถเปลี่ยนเกียร์จาก D เป็น 2 หรือ L ได้ครับหรือรถต้องจอดสนิทก่อน

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มันก็เหมือนเกียร์ธรรดาเหละครับ ถ้าเรามาด้วยความเร็วสูงก็ต้องไล่ลงมาที่ละเกียร์ เวลาขึ้นทางชันก็ D อย่างเดียวก็ได้เก่งแล้วค่อยลองหัดเล่นมันไป เวลาลงทางชันมากๆแบบหัวปักลงอย่างอ่างขาง ให้ช้าๆจนเหลือเหลือ10 ก็ใส่ L ได้ครับเบรคจะได้ผ่อนแรงเดี๋ยวจะไหม้เอา แล้วถ้าปลอดภัยดีก็ดันไปที่ 2 - D ไม่ต้องกล้วครับ แต่อย่าไปลงเกียร์ตอนมากกว่า 50 ตามโค้งตามเขาที่ 2 และ L มันจะหมุนอันตรายมาก คุณหลานเจ้าพ่อขุนเอกครับ จอดสนิดแล้วใส่เฉพาะพวก4X4เวลาเขาจะใส่ ขับ4H และ 4L ตัวออโตครับขับ4..ส่วนเกียร์ M/T 4X4 ใส่ 4H ที่ไม่เกิน 100 ครับ...

User ID
    386
    Status
    โพส
    961

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    มันก็เหมือนเกียร์ธรรดาเหละครับ ถ้าเรามาด้วยความเร็วสูงก็ต้องไล่ลงมาที่ละเกียร์ เวลาขึ้นทางชันก็ D อย่าเดียวก็ได้เก่งแล้วค่อยลองหัดเล่นมันไป เวลาลงทางชันมากๆแบบหัวปักลงอย่างอ่างขาง ให้ช้าๆจนเหลือเหลือ10 ก็ใส่ L ได้ครับเบรคจะได้ผ่อนแรงเดี๋ยวจะไหม้เอา แล้วถ้าปรอดภัยดีก็ดันไปที่ 2 - D ไม่ต้องกล้วครับ แต่อย่าไปลงเกียร์ตอนมากกว่า 50 ตามโค้งตามเขาที่ 2 และ L มันจะหมุนอันตรายมาก คุณหลานเจ้าพ่อขุนเอกครับ จอดสนิดแล้วใส่เฉพาะพวก4X4เวลาเขาจะใส่ ขับ4H และ 4L ตัวออโตครับขับ4..ส่วนเกียร์ M/T 4X4 ใส่ 4H ที่ไม่เกิน 100 ครับ...
    เกียร์ดูตามรอบเครื่องครับ ถ้าหากทางชันๆ รอบเครื่องไม่ควรต่ำกว่า 2,000 รอบ และห้ามเปลี่ยนเกียร์ระหว่างกลางเนิน หรือเกียร์ธรรมดาไม่เลียคลัชท์ช่วย เพราะอาจไหม้ได้ครับ ส่วนขาลงใช่เกียร์ต่ำ ให้แรงเคครื่องเป็นตัวฉุดแทนการเบรคบ่อยๆครับ ขอให้สนุกกับการเที่ยวอย่างปลอดภัยนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมเชื่อว่า เรา ขับรถกันได้ทุกคนครับ ผมเอาความเร็วสูงสุดแต่ละเกียร์ (ออโต้) มาให้ละกัน

และไปปรับใช้ตามความเหมาะสมนะครับ

เกียร์ L ความเร็วสูงสุด 50 กม.ชม

เกียร์ 2 ความเร็วสูงสุด 110 กม.ชม.

เกียร์ D (OD Off) ความเร็วสูงสุด 150 กม.ชม.

เกียร์ D ความเร็วสูงสุด มากกว่า 180 กม.ชม.

แนะนำสูตรอีกแล้ว

ถ้าท่านวิ่งมาสัก 150 ต้องการใช้เอนจิ้นเบรค ให้ตบเกียร์ ลงมา 2 ได้เลย

เกียร์จะลดลงมา 1 เกียร์ ก่อน และเมื่อความเร็วน้อยกว่า 110 จะลงมาอีก 1 เกียร์ ครับ

ส่วนเกียร์ L ถ้าความเร็วมากกว่า 50 เกียร์จะไม่ลงมาให้ จนกว่าความเร็วจะลดลงน้อย
    กว่า 50 ถึงจะลงไปเป็นเกียร์ 1 ครับ

เกียร์ถอยหลัง สามารถใส่ล่วงหน้า ได้ไม่ว่ารถจะมาเร็วเท่าไรก็ตาม

เกียร์จะเข้าให้ต่อเมื่อความเร็วน้อยกว่า 5 กม.ชม. ครับ

ข้อมูลนี้ สำหรับ ไทรทัน เกียร์ออโต้ ที่มีกำลังมากกว่า 140 ม้า จากโรงงานนะครับ

chaart
    ผู้เยี่ยมชม

ไฟล์แนบ 30345

ไฟล์แนบ 30346

ครับ...ขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับ ไปมาแล้วครับเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา...อากาศดีมากๆ คนไม่เยอะด้วย...

ถ่ายวิวมานิดหน่อยครับ

ไฟล์แนบ 30347

ไฟล์แนบ 30348

ไฟล์แนบ 30349

เที่ยวครั้งนี้ขับรถสนุกขึ้นเยอะเลยครับ...ต่างจากเส้น เด่นชัย-เพชรบูรณ์ มากๆ ครับ...เส้นนั้น ใช้แต่เกียร์ D...,มึนตื๊บเลยครับ

ข้อมูลกระทู้