หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

vasin2523
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน โช๊คPROcomp

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามเรื่องโช๊คหน่อยครับ พอดีได้รับโช๊คมาชุดนึง

ด้านหน้าเป็นโช๊คยี่ห้อ procomp รุ่น es8000 สตรัทปรับเกลียว

ด้านหลังเป็นโช๊คยี่ห้อ procomp รุ่น es9000 มีพี่ๆท่านใดใช้บ้างมั๊ยครับ

อยากทราบว่ารถผมไทรทัน พลัส 4ประตู ใส่แม็ก18 ถ้าใส่แล้วการขับขี่จะเป็นยัง

งัยบ้างครับ ต้องทำอะไรเพิ่มหรือป่าว แล้วสปริงหน้าใส่ของติดรถได้เลยมั๊ยครับ

หรือต้องเปลี่ยนใหม่ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

vasin2523
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: โช๊คPROcomp

รูปครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ตัวนี้รีบาวน์และคอมเพรสดีทีเดียวครับ ไม่โยนครับ แต่อาจจะกระด้างนิดหน่อยตามธรรมชาติของโช๊คแก๊สล่ะครับ รอฟังทัศนะท่านอื่นต่อไปครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

แข็งปั้ก ครับ 5555

แต่โช้คทุกรุ่นมีข้อดี ข้อเสีย งัดเอาข้อดีเอามาใช้ในแง่ความเกาะหนึบครับ
    ลองใส่ วิ่งดู ถ้ารู้สึกเวียนหัว เพราะความแข็ง ค่อยไปเซ็ตแหนบช่วยครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

เห็นด้วยครับ
    น่าจะกระด้างน่าดู
    เจ็บตูดแน่ๆ...

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

ขอคำแนะนำ โช๊คอัพ แบบนุ่มหนึบ ไม่ค่อยบรรทุก Plus 4D ควรจะไส่ตัวใหนครับ ต้องการเปลี่ยน 4ต้น ใครมีข้อแนะนำดีๆ รบกวนแนะนำทีครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    เห็นด้วยครับ
    น่าจะกระด้างน่าดู
    เจ็บตูดแน่ๆ...
    ของพี่ณัฐก็เคยใช้ตัวนี้น่ะครับ

Tritonian
    ผู้เยี่ยมชม

หน้าwest coast monotube แก๊ส+น้ำมัน นุ่มดีคับ หลังงบหมดแต่รอ mx6...4dr plus

vasin2523
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ
    ส่วนมากจะใช้รถอยู่ในเมืองมากกว่า ไม่ค่อยได้ลุยทางฝุ่นครับ
    เลยลังเลอยู่ว่าจะเปลี่ยนดีมั๊ย กลัวใส่แล้วจะกระด้าง แล้วถ้าต้องเซ็ทแหนบใหม่
    ต้องทำอย่างไรครับ แต่ใจคิดว่าคงต้องลองใส่ดูก่อน แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ส่วนใหญ่ร้อยละ 90% ขึ้น ซื้อรถ 4 ประตูมาก้อเอาไว้ขับทางดำกันทั้งนั้น นานๆทีจะได้ใช้ความสามารถของโช้คบนทางขรุขระจริงๆ ประเภทรูดได้ บินได้ แทบจะไม่ได้ใช้ สงสารยาง ล้อด้วย

โช้คแพง ไม่ใช่จะเหมาะกับเราเสมอไป บางทีโช้คราคาหลักพันต้นๆ อาจจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า

รถ Triton เป็นรถที่ผมว่ากระด้างที่สุด ในกระบะแล้ว แต่ความกระด้างแลกมากับความหนึบๆใช้ได้เลยกับแบบเดิมๆ

แต่ในเมื่อได้โช้คตัวนี้มาแล้ว ถือว่าเป็นโชคดี ควรจะใช้ก่อน ลองวิ่งจับอาการดูซักพันกิโลเมตรครับ

การเซ็ตแหนบที่ว่า คือการดัดแหนบด้วยเครื่องไฮดรอลิค ไม่ใช้ไฟดัด โดยทำอย่างไรตามสูตรแต่ละร้าน หรือแต่ละโรงแหนบ แต่หลักๆคือเอาแหนบบรรทุก ออกห่างจากแหนบรับน้ำหนัก ให้มีระยะห่างมากกว่าเดิมนิดหน่อย ของเดิมชิดมากๆ

โดยเงื่อนไขการเซ็ตแหนบนี่มีความเสี่ยงตรงที่
    -เราอาจจะบานปลายไปเรื่อย ในเรื่องโช้ค
    -หรือไม่สามารถกลับมาจุด standard ได้
    -รถอาจจะนุ่มเกินไป โช้คที่หามาเอาแหนบไม่อยู่ (เกิดได้น้อยหน่อย)

ผลของการ set แหนบแบบนี้คือ รถจะนุ่มขึ้นมากพอควรในงบประมาณ 500-800 บาท แต่จะมากับความโคลงเคลง แล้วเราต้องมาชั่งใจแล้วว่าเรารับได้มั้ยกับตรงนี้ พอแหนบนุ่ม โช้คเดิมเอาไม่อยู่แล้ว โช้คตัวใหม่ต้องมีความหนืดมากขึ้น
    พอโช้คแข็ง+แหนบนุ่ม จะมายังจุด balance ได้

ลองชั่งใจดูครับ ฟันธงไม่ได้ เอามาเป็นข้อมูลกัน
    ผมลองดัดแหนบแล้วพอใจ กับความนุ่ม แต่ไม่ค่อยชอบเรื่องโคลงเคลง ยังหาโช้คไม่จบ

สรุปแล้วติดใจ แหนบเดิม+โช้คถุงลม ที่สุด สำหรับการขับขี่แบบประจำวันทั่วไป

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tritonian ดูโพส
    หน้าwest coast monotube แก๊ส+น้ำมัน นุ่มดีคับ หลังงบหมดแต่รอ mx6...4dr plus
    ชุดนี้เคยจะใส่ครับ หน้า 13500 หลัง 9500 สปริง 8500 เบ็ดเสร็จ 31500

สุดท้าย winner แกน 20 มล. 4 ต้นครับ ราคาไม่ถึงหมื่นแต่แน่นหนึบโคตร จริง ๆ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ชุดนี้ เหมาะเเก่ขับเร็วต้อง ปรับเเหนบตามคับ

Tritonian
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ชุดนี้เคยจะใส่ครับ หน้า 13500 หลัง 9500 สปริง 8500 เบ็ดเสร็จ 31500

สุดท้าย winner แกน 20 มล. 4 ต้นครับ ราคาไม่ถึงหมื่นแต่แน่นหนึบโคตร จริง ๆ
    ผมไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่อาศัยตามเค้าไปเรื่อย ที่ใส่มาข้างหน้า 13000 ข้างหลังคุยไว้แล้วที่ 9000 ส่วนสปริงผมกะใช้ของเดิมทางร้านบอกสปริงเดิมค่อนข้างดีอยู่แล้ว (สปริง dobinson 8500 ไม่เอา)ผมขับแล้วก้อรู้สึกว่าเด้งไปนิสสนึงแต่นุ่มหนึบครับ ตอนแรกก้อว่าจะไปทางwinner แต่เพื่อนเบรกไว้ก่อน ตอนนี้เลยไม่มีจะแด........

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tritonian ดูโพส
    ผมไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่อาศัยตามเค้าไปเรื่อย ที่ใส่มาข้างหน้า 13000 ข้างหลังคุยไว้แล้วที่ 9000 ส่วนสปริงผมกะใช้ของเดิมทางร้านบอกสปริงเดิมค่อนข้างดีอยู่แล้ว (สปริง dobinson 8500 ไม่เอา)ผมขับแล้วก้อรู้สึกว่าเด้งไปนิสสนึงแต่นุ่มหนึบครับ ตอนแรกก้อว่าจะไปทางwinner แต่เพื่อนเบรกไว้ก่อน ตอนนี้เลยไม่มีจะแด........
    ประโยคสุดท้ายนี่โดนจริงๆเลยน้า

Tritonian
    ผู้เยี่ยมชม

อืมสะใจตัวเองดี อิอิ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ POMPOM ดูโพส
    ประโยคสุดท้ายนี่โดนจริงๆเลยน้า

และที่ใส่อยู่น่ะ ไม่ขายไปทำทุนหรือ อิอิอิ

สงสัยจะแห้วล้อแล้วล่ะน้าป้อม ผมนะ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ติดที่ไหนครับ ตอนนั้นผมเช็ค 2 ที่ 345 กลการ บางบัวทอง กับ mirth4x4 รามอินทรา คู่หน้าเท่ากัน แต่คู่หลังที่ Mirth ถูกกว่า 500

vasin2523
    ผู้เยี่ยมชม

รถผมใส่ล้อ18 ยางถ้าจำไม่ผิดน่าจะ60
    ถ้าใส่โช๊คชุดนี้พอไหวมั๊ยครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่านนะครับ

vasin2523
    ผู้เยี่ยมชม

ยินดีต้อนรับทุกๆท่านนะครับ ร้านอาหารแม่ไฝปลาเผา www.maefai.com
    maefai@hotmail.com

Tritonian
    ผู้เยี่ยมชม

ติดที่ www.internal4x4proshop.com แบบในรูปค่าเสียหายเท่าไหร่คับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้