สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

กระทู้: ถ้า บ.ประกันไม่อนุมัติ เราต้องทำอย่างไร รบกวนหน่อยค่ะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    130
    Status
    โพส
    59

มาตรฐาน ถ้า บ.ประกันไม่อนุมัติ เราต้องทำอย่างไร รบกวนหน่อยค่ะ

คือเมื่อคืนวันที่ 18/12/53 ถอยเจ้าตั้นชนกระถางต้นไม้ที่บ้านเลยโทรไปแจ้งเคลมกับทาง บ.ประกัน ทางประกันเลยบอกว่าให้ไปแจ้งที่อู่ที่เราทำสีก็ได้ ก็เลยไปที่อู่วันจันทร์ที่ 20/12/53 ก็ทำเรื่องเคลมตามปกติ อ่อ ลืมบอกไปค่ะประกันจะหมดวันที่ 22/12/53 แต่ก็ได้ต่อของปีต่อไปไว้เรียบร้อยแล้ว พนักงานที่รับเรื่องก็บอกเราว่าเดี๋ยวจะเปิดยื่นบ.ประกันให้วันนี้เลยแต่จะเรียกรถเข้าซ่อมหลังปีใหม่ เราก็รอมาเรื่อยๆจนวันนี้เห็นว่านานกว่าปกติ (ปกติเคลมกับอู่นี้ตลอด 4 ปี) คำตอบที่ได้จากอู่คือ "เนี่ยพี่กำลังจะโทรไปบอกน้องเลยว่าประกันตีเรื่องกลับเพราะว่าน้องไปยื่นเรื่องวันที่ 25/12/53 ฉะนั้นมันจึงหมดประกันไปแล้ว" เราก็เถียงกลับไปว่าเราไปวันที่ 20 นะ พนักงานตอบเรามาอีกว่า "อ้าว เหรอ น้องมาวันที่20 เหรอ ได้ๆเดี๋ยวพี่ยื่นไปใหม่ให้อีกครั้งนึงนะ แล้วพี่จะโทรแจ้งน้องอีกที" แบบนี้ถ้าประกันไม่อนุมัติจริงๆเนี่ย เราต้องทำยังงัยคะ แต่ยืนยันเลยว่าแม้กระทั่งในสำเนาใบขับขี่เราก็เขียนวันที่ลงไปด้วย ยังงัยๆก็ 20/12/53 เพราะก่อนจะวางเขาก็บอกว่าถ้าไม่ผ่านน้องก็ยื่นเป็นของปีใหม่ไปเลย เราก็ อ้าว ถ้าเคลมเป็นของปีใหม่เบี้ยก็เพิ่มอีกแต่ก็ยังไม่ได้เถียงอะไรไป รอดูก่อนว่าเขาจะเอาอย่างไร

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

มาตรฐาน Re: ถ้า บ.ประกันไม่อนุมัติ เราต้องทำอย่างไร รบกวนหน่อยค่ะ

ตอนแจ้งเคลม มีใบเคลม หรือเอกสารอื่น ๆ ที่ทางประกันออกให้ป่าวครับ ถ้ามีก็เอาไปยันกับประกันได้เลย ความผิดพลาดน่าจะเกิดที่ตัวพนักงานเคลมครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับประกัน ดังนั้นถ้ามีหลักฐานน่าจะแจ้ง บริษัทประกัน แล้วให้เล่นงานพนักงานเคลมแทน

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน Re: ถ้า บ.ประกันไม่อนุมัติ เราต้องทำอย่างไร รบกวนหน่อยค่ะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส
    ตอนแจ้งเคลม มีใบเคลม หรือเอกสารอื่น ๆ ที่ทางประกันออกให้ป่าวครับ ถ้ามีก็เอาไปยันกับประกันได้เลย ความผิดพลาดน่าจะเกิดที่ตัวพนักงานเคลมครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับประกัน ดังนั้นถ้ามีหลักฐานน่าจะแจ้ง บริษัทประกัน แล้วให้เล่นงานพนักงานเคลมแทน
    ตามด้านบนเลยครับ
    ส่วนต่อของใหม่เป็นที่เดิมมั้ยครับถ้าที่เดิมเครมปกติ แต่เบี้ยจะปรับมั้ยต้องดูยอดเรม
    ถ้าเปลี่ยนที่ใหม่ ต้องเครมที่เดิมให้เรียบร้อยก่อนทำที่ใหม่ไม่งั้นจะมีรอยตำหนิแต่สามารถรบตำหนิได้หลังทำเสร็จ

User ID
    14779
    Status
    โพส
    212

ไม่ยากครับ สคบ ประกันทุกตัว กลัวจนตัวสั่นเลย ลูกไม้ตื่นๆของประกันอย่ายอมเด็ดขาด อยากได้ไม่อยากจ่ายเล่นเลยรับรองเป็นเรื่องแน่ๆ เล่น ผจก แผนกเครม ตัวดี

User ID
    130
    Status
    โพส
    59

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ เดี๋ยวกำลังจะเข้าไปที่อู่ด้วยตัวเองแล้ว

User ID
    286
    Status
    โพส
    122

โทรไป callcenter เลยครับ ร้องเรียน ไปเลยครับ บริษัทเจ้านั้น ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากขนาดนี้ นา ชั้นหนึ่ง

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

ของผมข้อหาหมั่นไส้ประกัน รถโดนถอยหลังชน คนชนพูดจาไม่ดีอีก แถมเขาไม่มีประกัน นี้เราโดนชนเราต้องติดต่อประกันเองหรอเนี้ย ทั้งเสียเวลา เสียความรู้สึก เสียค่าโทรศัพท์ ทีแรกผมไม่อยากเสียเวลา ผมเลยโทรสอบถามราคาคร่าวๆกับอู่ อู่บอก 2500 ผมก็เลยบอกไปว่าค่าซ่อมมันประมาณ 2500 ไม่สนใจครับ จะคุยกับประกันดูๆ ผมก็พยายามใจเย็น(นึกในใจกุไม่เรียกเมิงมากกว่านี้ก็ดีแล้วนะ) รอประกันประมาณครึ่ง ชม. กับรถอีก 3- 4 ที่ออกไม่ได้เพราะติดรถผมกับคู่กรณี ประกันมาถึงโทรถามราคาอู่ 2500 เท่ากัน แต่ประกันเก็บ 1500 นึกในใจเห่ออีก 1000 เอาทีเราจ่ายไปมาออกค่าซ่อมใช่มั้ยทำไมไม่เก็บไว้เป็นส่วนลดกุวะ ตอนนี้เลยเคลมมันทุกอย่างครับ เอาให้คุ้มกะที่จ่ายไป 16000 ไม่เอาละส่วนลด อย่างมากมันก็ไม่ถูกกว่าค่าสปอตไลท์หลอก เราพยายามไม่ให้รถเราชน สุดท้ายดูสิ เห่อ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส

มีหลักฐานไม่ต้องกลัวครับ

ข้อมูลกระทู้