สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

กระทู้: ถ้าคิดจะใช้ชุดยกแบบที่ถือว่าผ่านหรือไม่ครับ การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36388
    Status
    โพส
    75

Angry ถ้าคิดจะใช้ชุดยกแบบที่ถือว่าผ่านหรือไม่ครับ การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ

เสาะหาอยู่นานครับ จนเจอเพื่อน ๆ แวะมาแนะนำ กำลังจะไปเสียตังต์แต่มาถามกันพลาด กันเจ็บ กับผู้ที่เคยเจ็บมาก่อนครับ แวะมาถามก่อนว่าจะควรไปเสียตังค์รึเปล่า ยกแล้วใส่ยางเท่าไร แม๊คเท่าไร ออฟ อะไรถึงจะดูสวยครับ

>>>>> เพื่อนที่ขอนแก่นแนะนำครับ ขอโทษด้วยที่ไม่ได้บอกก่อน ถ้าเป็นการอ้างอิงชื่อร้านขออภัยด้วยครับ นี้คือสิ่งที่เพื่อนขอนแก่น แนะนำครับ

>>อยากแนะนำชุดยกปีกนกร้านออโต้โฟวิลครับ ยกแล้วจบ องศาเดิม ศูนย์เดิม ร้านอื่นๆ ละแวกแถวๆนี้ อย่างมากก็ยกหน้าได้ 2 หลัง 3 โดยวิธีการ ชุดหน้ารองก้อน หรือยกที่โช้คโดยทำสตรัทหรือแบบที่ยกโดยตรงเช่นยี่ห้อ วินเนอร์ อมาด้า ฯลฯ ด้านหลัง ใช้แหนบแอดหรือแหนบอุ้ม+โตงเตงยาว หรือ โตงเตงยาวอย่างเดียว วิธีนี้จะทำให้มุมแคมเบอร์ไม่พอ รถจะมีอาการหน้าไว แข็งกระด้าง โคลง ร่อน ส่วนชุดยกปีกนกออโต้โฟวิลจะมีปีกนกตัวใหม่ ตัวต่อ lspv แหนบเสริมโปรคอม โตงเตงอย่างหนา หรือถ้ายก 5-6 นิ้วก็จับแหนบเทิร์นเพลา ใ้ช้ดีศูนย์ล้อเดิม <<

ตามที่กล่าวถูกต้องหรือไม่ครับ ยังไงรบกวน เพื่อน ๆ พี่ ๆ ในคลับแนะนำที่ ใจร้อนอยากสูง เหลือเกินกลัวจะพลั้งพลาด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย devil-bong : 06-09-2012 เมื่อ 12:44

User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

มาตรฐาน ตอบ: ถ้าคิดจะใช้ชุดยกแบบที่ถือว่าผ่านหรือไม่ครับ การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ

มารอเป็นเพื่อนครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

มาตรฐาน ตอบ: ถ้าคิดจะใช้ชุดยกแบบที่ถือว่าผ่านหรือไม่ครับ การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ

รอฟังด้วยคนครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขออภัยนะคะ จขกท.ใช้รุ่นไหนอยู่เอ่ย เท่าที่สังเกตุในรูปประจำตัวคงจะเป็นตัวเตี้ยใช่ป่าวคะ
    116ถ้ายกแบบสวยและจบ รายละเอืยดจะเยอะกว่าเอาตัวสูงมาต่อยอดค่ะ ก่อนอื่นเลยต้องถามตัวเองก่อนค่ะ พอใจแค่ไหน
    .....ยก2-3นิ้ว แบบนี้ไม่ยากแต่ฟิลลิงจะแตกต่างไปจากเดิมก่อนยกพอควร รายละเอืยด ก็ไม่มีไรมาก ต่อช๊อคหนุนสปริง เปลี่ยนโตงเตง เป็นต้น
    .....ยก4นิ้วขึ้น แบบนี้รายละเอืยดเยอะขึ้น บางอย่างดัดแปลงบางอย่างเปลี่ยนใหม่ โดยเน้นการปรับตั้งมุมล้อให้ใกล้เคียงของเดิม รายละเอืยด กสร้างคานรับปีกนกล่างใหม่ สร้างฐานรับสปริงใหม่ ช๊อคยาว เต้ารับหนวดกุ้งใหม่ ตั้งอานรับการเทิร์นแหนบ โตงเตงใหม่ ช๊อคยาว ดัดแปลงเพลา ยอยแปดทิศ เป็นต้น
    คร่าวๆนะคะ จำๆเค๊ามาอีกที..........ขอให้มีความสุขกับการแต่งรถนะคะ

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

หูยงานเข้าเลย ถ้าจัดมากกว่า4นิ้ว สำหรับตัวเตี้ย

ขอถามต่อนะครับ ของผมเป็นรุ่นพล้ส 178 อยากยกเพิ่ม2นิ้ว จะปรับแต่งเยอะมั๊ย ลองอ่านหลายกระทู้แล้วก็ยังไม่เคลียร์เห็นว่ามันไม่จบ
    อย่างรองหัวโช้ค รองปีกนก และอื่นๆอีกมากมาย เริ่มงงๆกับข้อมูล (งบจำกัด)

User ID
    28298
    Status
    โพส
    1,671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขออภัยนะคะ จขกท.ใช้รุ่นไหนอยู่เอ่ย เท่าที่สังเกตุในรูปประจำตัวคงจะเป็นตัวเตี้ยใช่ป่าวคะ
    116ถ้ายกแบบสวยและจบ รายละเอืยดจะเยอะกว่าเอาตัวสูงมาต่อยอดค่ะ ก่อนอื่นเลยต้องถามตัวเองก่อนค่ะ พอใจแค่ไหน
    .....ยก2-3นิ้ว แบบนี้ไม่ยากแต่ฟิลลิงจะแตกต่างไปจากเดิมก่อนยกพอควร รายละเอืยด ก็ไม่มีไรมาก ต่อช๊อคหนุนสปริง เปลี่ยนโตงเตง เป็นต้น
    .....ยก4นิ้วขึ้น แบบนี้รายละเอืยดเยอะขึ้น บางอย่างดัดแปลงบางอย่างเปลี่ยนใหม่ โดยเน้นการปรับตั้งมุมล้อให้ใกล้เคียงของเดิม รายละเอืยด กสร้างคานรับปีกนกล่างใหม่ สร้างฐานรับสปริงใหม่ ช๊อคยาว เต้ารับหนวดกุ้งใหม่ ตั้งอานรับการเทิร์นแหนบ โตงเตงใหม่ ช๊อคยาว ดัดแปลงเพลา ยอยแปดทิศ เป็นต้น
    คร่าวๆนะคะ จำๆเค๊ามาอีกที..........ขอให้มีความสุขกับการแต่งรถนะคะ
    สองนิ้วใส่ล้อน้าป๊อดได้เปล่า.......อิอิ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ผมเยอะ 4 นิ้วต้องกลับไปแก้อีกครั้ง ยังไม่ลงตัวสักที

User ID
    36388
    Status
    โพส
    75

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ยก2-3นิ้ว แบบนี้ไม่ยากแต่ฟิลลิงจะแตกต่างไปจากเดิมก่อนยกพอควร รายละเอืยด ก็ไม่มีไรมาก ต่อช๊อคหนุนสปริง เปลี่ยนโตงเตง เป็นต้น

อยากได้แค่แบบนี้และครับ ใส่ยางเท่าไรได้ครับ 235 ได้มั้ยแล้วมากกว่านี้จะได้มั้ย ช่วงล่าง ลูกยางจะไปง่ายหรือเปล่า เพราะมีคนทักจนแอบคิดว่า ยกแล้ว ช่วงล่างเพลาจะพังแน่นอน เพราะองศามันต่างจากเดิม รบกวนหน่อยนะครับ ^^ อยากสูงระดับอนุบาลก็พอครับ ให้เหมาะกับการใช้งานสักหน่อย แล้วการขับที่ว่าแตกต่างจากเดิม จะส่าย โยก ไม่เกาะถนน ประมาณนี้หรือเปล่าครับ จะเสียรถไปเลยมั้ย เช่นขับแล้วความปลอดภัยจะลดลงจากเดิมเยอะมั้ยครับ เวลาเลี้ยวแล้วเข้าโค้งแรง ๆ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mOO hiNkonG ดูโพส
    สองนิ้วใส่ล้อน้าป๊อดได้เปล่า.......อิอิ
    ตาป๊อดฝากบอกมาว่า "สบายจร้าของตาหมูยาวใส่ได้สบายๆ" จร้า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อย่าไปยกไปทำมันเลย ถ้ากลัวชาวบ้านมาว่าก็
    ผมยกมาแล้วดีมั้ย-ไม่ดี
    ช่วงล่างพังมั้ย-รอวันพังstdก็เห็นมันพังกัน
    เกาะมั้ยส่ายมั้ย-ไม่เกาะส่ายเลื้อย
    ยางหุ้มเพลาขาดมั้ย-ขาดเรียบร้อยตัวในทั้ง2ตัว
    เลี้ยวเข้าโค้งแรงๆ-ก็เข้าได้ตามประสารถสูงไม่เตี้ยแป๊ก
    สุดท้ายมันดีสวยหล่อไปวันๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 07-09-2012 เมื่อ 18:54

User ID
    37568
    Status
    โพส
    58

วัสดีคับคุงพี่ผมเพิ่งมาใหม่ยังไม่รู้จักใครเลย

User ID
    37568
    Status
    โพส
    58

ใครช้วยได้ช้วยหน่อยคับ มันมีอยุ่ว่ารถผมมัน กินยางด้ายซ้ายนะคับทำไงดี

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ devil-bong ดูโพส
    ยก2-3นิ้ว แบบนี้ไม่ยากแต่ฟิลลิงจะแตกต่างไปจากเดิมก่อนยกพอควร รายละเอืยด ก็ไม่มีไรมาก ต่อช๊อคหนุนสปริง เปลี่ยนโตงเตง เป็นต้น

อยากได้แค่แบบนี้และครับ ใส่ยางเท่าไรได้ครับ 235 ได้มั้ยแล้วมากกว่านี้จะได้มั้ย ช่วงล่าง ลูกยางจะไปง่ายหรือเปล่า เพราะมีคนทักจนแอบคิดว่า ยกแล้ว ช่วงล่างเพลาจะพังแน่นอน เพราะองศามันต่างจากเดิม รบกวนหน่อยนะครับ ^^ อยากสูงระดับอนุบาลก็พอครับ ให้เหมาะกับการใช้งานสักหน่อย แล้วการขับที่ว่าแตกต่างจากเดิม จะส่าย โยก ไม่เกาะถนน ประมาณนี้หรือเปล่าครับ จะเสียรถไปเลยมั้ย เช่นขับแล้วความปลอดภัยจะลดลงจากเดิมเยอะมั้ยครับ เวลาเลี้ยวแล้วเข้าโค้งแรง ๆ
    ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์อะนะคะ สำหรับสเต็ปอนุบาล
    ยกแล้วพังไหม.?...........อยู่ทีองค์ประกอบหลายอย่างค่ะ เช่น อุปนิสัยการขับ เส้นทาง จุดประสงค์การใช้งาน
    ยกแล้วขับดีไหม ร่อนมากรึป่าว การควบคุมรถใกล้เคียงของเดิมขนาดไหน.?.............ต้องทำใจค่ะ ถึงทำดีที่สุด ก็ได้แค่เกือบเท่าเดิม เพราะทุกอย่างอยู่บนพื้นฐานอุปกรณ์เดิม อย่างมากก็ช๊อคใหม่ การดัดแปลงรถแบบนี้อยากให้มองปัญหาอย่างเข้าใจที่ต้นเหตุก่อนค่ะ แล้วค่อยแก้หรือหาทางลดปัญหานั้นโดยอยู่บนพื้นฐานความจริง อะไคบกพร่องก็แก้ไขด้วยอุปกรณ์ที่ดีกว่าหรือเสริมอุปกรณ์บางอย่างเข้าไป มุมล้อเมื่อยกแล้วต้องสามารถตั้งได้ใกล้เคียงของเดิม
    รถบางคัน เดิมๆขับไม่เท่าไหร่ก็พัง ลูกหมากลูกยางเสื่อมสภาพ ร่อน ควบคุมลำบาก บางคันปรับนู่นแต่งนี้เปลี่ยนนั่น ก็เห็นมีความสุขดีกับรถที่ขับ อย่าไปซีเรียสเลยค่ะ เอาตามความชอบติดตรงไหนแก้ตรงนั้น เกิดปัญหาอะไรก็หาทางแก้ไขตรงนั้นให้เหมาะสมกับการใช้งานของเรา. .............................ความสุขอยู่ตรงไหนอะคะ ได้ทำรถ ได้ขับรถ หรือได้อยู่กับรถที่เราชอบ ขอให้มความสุขกับการใช้รถนะคะ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ b b ดูโพส
    ใครช้วยได้ช้วยหน่อยคับ มันมีอยุ่ว่ารถเผมมัน กินยางด้ายซ้ายนะคับทำไงดี
    ตรวจเช๊คช่วงล่าง ปรับตั้งศูนย์ล้อใหม่เลยค่ะ อะไรเสียก็เปลี่ยน...............ขอให้มีความสุขกับการใช้รถนะคะ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อย่าไปยกไปทำมันเลย ถ้ากลัวชาวบ้านมาว่าก็
    ผมยกมาแล้วดีมั้ย-ไม่ดี
    ช่วงล่างพังมั้ย-รอวันพังstdก็เห็นมันพังกัน
    เกาะมั้ยส่ายมั้ย-ไม่เกาะส่ายเลื้อย
    ยางหุ้มเพลาขาดมั้ย-ขาดเรียบร้อยตัวในทั้ง2ตัว
    เลี้ยวเข้าโค้งแรงๆ-ก็เข้าได้ตามประสารถสูงไม่เตี้ยแป๊ก
    สุดท้ายมันดีสวยหล่อไปวันๆ
    ​งั้นผมยึดตามคำแนะนำป๋าติ๊กดีกว่า ไม่เมียตังค์ด้วยเนอะ เหอๆๆๆ

ข้อมูลกระทู้