หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    230
    Status
    โพส
    136

มาตรฐาน พลัส อดติดพัดลมไฟฟ้า

อดติดเพราะว่า ช่างบอกว่า รถยนต์ไทรทันล็อตใหม่ ทาง mmt จะไม่ติดพัดลมให้เนื่องจากมีปัญหา ว่าพัดลมที่ติดนั้น มันไปทำให้ตู้แอร์ในรถเป็นน้ำแข็งแล้วก็ จะหยดลงบนพรมในรถ ทำให้พรมเป็นเชื้อรา ฉะน้นรุ่นที่ออกใหม่ จึงไม่มีพัดลมติดมาให้ด้วย...............เพื่อนที่ติด มีปัญหาแบบนี้รึเปล่าครับ กรุณาแนะนำด้วย ...ว้าอดเสียตังค์เรยเรา อุสาห์ตั้งใจไปติด นะเนี่ย ช่างว่าไง ว่าตามกันครับ.............เพราะไม่มีความรู้เรื่องชั่งเลย.........หุ หุ

numgpf
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: พลัส อดติดพัดลมไฟฟ้า

เพิ่งไปติดมาเองเมื่อวานเบิกใหม่ของศูนย์ อันละประมาณ 2,700 ใส่แล้วเบอร์ 1 ก็ฉ่ำแล้ว นิดนึง สายที่มีให้จริงๆ เห็นช่างบอกว่าไม่ใช่ ต้องเดินใหม่พร้อม Relay ไม่รู้ว่าสายเดิมทำไมใช้ไม่ได้เลยก็ไม่รู้

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

มาตรฐาน Re: พลัส อดติดพัดลมไฟฟ้า

เห็นเพื่อนๆใส่กันหลายคนก็ไม่เห็นเป็นอะไรนิครับ

User ID
    159
    Status
    โพส
    59

ของผมก็ Plus ซื้อพัดลมของศูนย์มาติดตั้งเอง ใช้มาปีกว่าแล้วครับ ยังไม่พบปัญหาน้ำหยดลงพรม ที่เห็นผลแน่ๆคือ เปิดพัดลมเบอร์ 1 ปรับเทอร์โมสตรัทนิดเดียวก็เย็นฉ่ำแล้ว ก่อนติดพัดลมแล้วเปิดแอร์ลักษณะเดียวกันนี้ จะรู้สึกว่าลมที่ออกมาไม่ย่อยเย็น เหนียวตัวยังไงไม่รู้ (เสียตังค์แล้วรู้สึกดีขึ้น 555)

User ID
    37
    Status
    โพส
    311

ป๋าครับ ช่วยให้ MMT ยืนยันหน่อยได้มั้ยครับ ว่า Plus สมควรติดรึเปล่าครับ จะมีปัญหาน้ำหยดลงพรมรึเปล่าครับ จะได้ไม่หลงซื้อมาใช้

ลิ้มบ๊อซิม
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ใช้รุ่นพลัส 4 ประตู สั่งฃื้อพัดลมแอร์และรีเลย์จากศูน์มิตฃูลาดพร้าว
    มาให้ร้านแอร์ที่เมืองชลติดให้ ต้องเดินสายใหม่
    ก็เย็นฉ่ำดีไม่มีปัญหาอะไร ติดพัดลมแอร์จะดีตรงเวลาติดไฟแดง หรือ
    จอดรถติดเครื่องอยู่กับที่ พัดลมจะดูดอากาศระบายความร้อนที่รังผึ้ง
    แอร์ ทำให้ห้องโดยสารเย็นตลอดเวลา
    หากไม่ติดพัดลมแอร์ เวลาใบพัดฟรีปั้มเสีย หมดอายุ จะไม่ดูดอากาศ
    หรือดูดอากาศน้อย ตอนจอดรถหรือติดไฟแดง จะทำให้แอร์ไม่เย็น
    และเครื่องยนต์จะร้อนขึ้น

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมข้ามห้องมาจาก 4*4 นะครับ

ออกมาใหม่ ๆ ผมก็ว่าแอร์ไม่ค่อยเย็น
    แต่ตอนนี้ มันเย็นเฉียบเลยครับ

ทั้งที่ไม่มีพัดลมไฟฟ้านี่แหละ

User ID
    454
    Status
    โพส
    102

จะติดหรือไม่ติดก็ได้ครับ ที่บอกว่าติดแล้ว มีหยดน้ำอาจจะเป็นไปได้ถ้าเปิดแอร์แรงๆ แล้วเจออากาศร้อนๆ อาจเกิด
    เป็นหยดน้ำได้ เหมือนกันครับ คงจะเป็นกรณีเดียวกันกับแอร์บ้านนะครับ ผมก็ไม่ได้ติดครับเพราะเป็นคนขี้หนาวครับ
    เท่านี้ก็พอครับ

Full Throttle
    ผู้เยี่ยมชม

ตามปกติแล้วตู้แอร์ในรถจะเป็นน้ำแข็งเมื่อตู้แอร์สกปรกทำให้ลมจากโบลเวอร์ผ่านรังผึ้งแอร์ได้น้อยตู้แอร์จึงเป็นน้ำแข็ง หรือไม่ก็เป็นกรณีที่ตั้งเทอร์โมสตัทแบบเย็นที่สุดแล้วเปิดลมแอร์เบาสุดขับระยะทางไกลๆ แบบนี้ก็มีสิทธิ์ที่ตู้แอร์จะเป็นน้ำแข็งจับครับ แต่เรื่องน้ำหยดลงบนพรมนี่ถ้าท่อน้ำทิ้งในตู้แอร์ไม่ตันก็ไม่น่าจะมีน้ำหยดบนพรมนะครับ กรณีที่ติดพัดลมที่คอยล์ร้อนเพิ่มถ้าเราไม่ตั้งเทอร์โมสตัทเย็นจนเกินความจำเป็นให้คอมแอร์ได้ตัดหยุดพักทำงานบ้างตู้แอร์ก็ไม่เป็นน้ำแข็งหรอกครับ

ถ้าใครที่ขับในเมืองเจอรถติดท่ามกลางแดดร้อนบ่อยๆ แล้วรู้สึกว่าแอร์ไม่ค่อยเย็นก็ติดพัดลมเพิ่มก็ได้ครับ แค่ปรับตัวควบคุมอุณหภูมิให้เหมาะสมก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาแล้วครับ

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

ผมก็ใช้มาเป็นปี ไม่เคยเจอว่าจะมีน้ำหยด หากมีมันก็มีช่องระบายน้ำลงใต้รถ ไม่เคยหยดในรถ

User ID
    8
    Status
    โพส
    26

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Full Throttle ดูโพส
    ตามปกติแล้วตู้แอร์ในรถจะเป็นน้ำแข็งเมื่อตู้แอร์สกปรกทำให้ลมจากโบลเวอร์ผ่านรังผึ้งแอร์ได้น้อยตู้แอร์จึงเป็นน้ำแข็ง หรือไม่ก็เป็นกรณีที่ตั้งเทอร์โมสตัทแบบเย็นที่สุดแล้วเปิดลมแอร์เบาสุดขับระยะทางไกลๆ แบบนี้ก็มีสิทธิ์ที่ตู้แอร์จะเป็นน้ำแข็งจับครับ แต่เรื่องน้ำหยดลงบนพรมนี่ถ้าท่อน้ำทิ้งในตู้แอร์ไม่ตันก็ไม่น่าจะมีน้ำหยดบนพรมนะครับ กรณีที่ติดพัดลมที่คอยล์ร้อนเพิ่มถ้าเราไม่ตั้งเทอร์โมสตัทเย็นจนเกินความจำเป็นให้คอมแอร์ได้ตัดหยุดพักทำงานบ้างตู้แอร์ก็ไม่เป็นน้ำแข็งหรอกครับ

ถ้าใครที่ขับในเมืองเจอรถติดท่ามกลางแดดร้อนบ่อยๆ แล้วรู้สึกว่าแอร์ไม่ค่อยเย็นก็ติดพัดลมเพิ่มก็ได้ครับ แค่ปรับตัวควบคุมอุณหภูมิให้เหมาะสมก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาแล้วครับ
    ถุ ถุ ถุ ถูกกกกต้องนะคร้าบบบบบ

pord
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Full Throttle ดูโพส

เห็นด้วยครับ.........ช่างที่ศูนย์แจ้งว่าถ้าติดแล้วเป็นนู่นเป็นนี่น่าเอาปะแจตีปากซะนี่กะไร เป็นการไม่รับผิดชอบต่อคำพูดยิ่งโดยหน้าที่ที่ต้องปฏิบัติด้วยยิ่งร้ายเมื่อไหร่ช่างศูนย์ จะมีมาตรฐานในการแก้ไขปัญหาที่ดีกว่านี้ก็ไม่รู้

User ID
    248
    Status
    โพส
    1,032

ผมก็ติดแล้วแต่เป็นของนอกศูนย์....ถ้าเป็นอย่างที่กล่าวอ้างป่านนี้รถขับ 4 น้ำเต็มรถแล้วละครับ....

User ID
    78
    Status
    โพส
    83

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wiz ดูโพส
    ผมก็ติดแล้วแต่เป็นของนอกศูนย์....ถ้าเป็นอย่างที่กล่าวอ้างป่านนี้รถขับ 4 น้ำเต็มรถแล้วละครับ....
    น้ำเต็มรถ ....

mean
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วสายที่มีมาให้มันสายอะไรครับ...

คืนค่า TTC-Member
    User ID
    4905
    Status
    โพส
    44

วันนี้ผมสั่งของไปที่misu อ้อมน้อย แล้วอีก 2 วัน รอของมา ก้อไปหาร้านไดนาโมติดตั้ง

User ID
    1557
    Status
    โพส
    99

ผมก็กำลังจะติดอยู่เหมือนกัน ถ้าติดแล้วเวลาวิ่งทางยาว ๆ พัดลมที่ติดจะตัดการทำงานไหม หรือทำงานตลอดเวลา คันเก่าเคยติดแต่มันทำงานตลอดเวลา (ช่างติดไม่ดีหรือเปล่า) ไม่ทราบว่าจะเป็นเหมือนกันไหม

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

กระทู้ข้ามปี

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าเอาจากสภาพอากาศเมืองไทย

ในรถไทรทัน ถ้าเป็น สี่ประตู ไม่ว่าเครื่องอะไร สมควรติดครับ เพราะ

1.อากาศในรถจะร้อนกว่าห้องโดยสารธรรมดา

2.เวลา พัดลมหน้าเครื่องเริ่มเสื่อม ก็ได้พัดลมไฟฟ้า มาทดแทน

3.ต้องใช้สายไฟที่เดินมากับรถเท่านั้น ถ้าไปต่อเอง เพิ่ม Relay เอง ไปติดมือสอง

ตามร้านแอร์ทั่วไป ราคาประมาณ 500 บาทดีกว่าครับ

สายเขาเดินไว้ให้เพื่อต้องการให้พัดลมทำงานเมื่อ ความร้อนในระบบระบายความร้อนมากขึ้น

หรือห้องโดยสาร มีความร้อนมาก พัดลมจึงทำงาน เพื่อให้ไล่ความร้อนออกไปอย่างเร็ว

พัดลมเบิกใหม่ ต้องใช้สายจากที่เขาต่อไว้ให้ มันจะสั่งเปิดปิดจาก ECU เพื่อถนอม

แบตเตอรี่ด้วยครับ ถ้าต่อธรรมดา มันจะติดตามจังหวะแอร์ ตัดและต่อเท่านั้น

ไม่มีประโยชน์อันใดเลย

พัดลม ทำงานอัตโนมัติ เมื่อคุณ ใช้ ECU เวอร์ชั่น 5 ครับ

Bonus08
    ผู้เยี่ยมชม

ถามว่าพัดลมไฟฟ้าที่ติดมันทำงานตาม คอมแอร์หรือเปล่าครับเพราะว่าเจ้าคอมแอร์มันทำงานไม่กี่วินาทีก็ตัด ผมว่าเจ้าพัดลมอาจจะพังก่อนเวลาอันควร หรือสามารถทำให้พัดลมทำงานตั้งแต่ที่เราเปิด Switch แอร์ได้ไหมครับโดยไม่สนว่าคอมแอร์ตัดหรือต่อ ได้ไหมครับ คือว่าสงสัยนะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้