สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

มาตรฐาน เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง.ดังแก๊กๆๆ

เอาอีกแล้วครับ..ไม่รู้ว่าผิดปกติหรือเปล่า...คือ เจ้า PLUS ผม เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง..ได้ยินเสียงดังแก๊กๆๆ...เพิ่งออกมาได้ยังไม้ถึง 2 เดือนเลย (7,000 กิโล)..ของพี่...เพื่อน..เป็นหรือเปล่าครับ...

....สรุปปัญหาของเจ้า Plus ผมตั้งแต่ออกมา
    1.เสียงแหนบดัง ประมาณ 3,000 กิโล..ให้ช่างแก้ให้แล้ว..เมื่อเข้าเช็ค 5,000 กิโล
    ...เห็นช่างใช้ฆ้อนเคาะๆๆให้เหล็กจับแหนบมันถ่างออก...ก็พอผ่านไปได้ครับ..ถึงวิธีจะทำให้ผมรู้สึกตะหงิดๆๆใจนิดหน่อย
    2.เสียงดัง หวี๊ดๆๆหวิ๊ว..เวลาเร่ง ถึงสัก 2,000 รอบ อันนี้เคยตั้งกระทู้ไปแล้ว เห็นพี่..เพื่อนๆๆบอกว่าปกติ มันเป็นเสียงเทอร์โบทำงาน..
    3.ไฟหน้ามันเหมือนไม่สว่าง..ยิ่งขับตามชานเมืองหรอืออกชนบทมืดๆๆๆจะเห็นชัดครับ...อันนนี้ยังไม่เคยถามใคร..
    4.เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง..ได้ยินเสียงดังแก๊กๆๆ ตรงกระปุกเกียร์ (เกียร์ธรรมดา)
    ผมว่ามันเพิ่งดัง..จะว่าตัวเองไม่สังเกตุก็ไม่ใช่..เพราะผมชอบจับผิดเจ้า Plus ตลอด..ฝากพี่ๆๆเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ครับ..

..ขอบคุณมากมาย..ล่วงหน้าอีกครั้งครับ...

kang2518
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง.ดังแก๊กๆๆ

1 ไฟหน้าไม่ค่อยสว่างปรกติครับ ของผมก็เป็นว่าจะหาไฟโปเจ๊กเต้อใส่อยู่เหมือนกัน เกียถอยหลังดังก็ปรกติครับดังเหมือนกันครับ ช่างที่0ว่าอย่างนั้นครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

มาตรฐาน Re: เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง.ดังแก๊กๆๆ

ที่น้ารู้สึกว่าไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง น้าติดฟีล์มกระจกหน้าเต็มแผ่นและเข้มเกินไปรึป่าวครับ
    ตอนนี้ผมติด หน้า 40 รอบ 80 กลางวัน ok มาก แต่ตอนกลางคืนหรือตอนฝนตกใจจะขาด
    เพราะมันมองกระจกข้างแทบไม่เห็นเลยอ่ะ
    ตอนนี้กะว่าจะเปลี่ยนเป็นปลอดเขียว (ชอบมากสวยดี) หน้า 40 รอบ 60 ก้อพอ อิอิอิ

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kang2518 ดูโพส
    1 ไฟหน้าไม่ค่อยสว่างปรกติครับ ของผมก็เป็นว่าจะหาไฟโปเจ๊กเต้อใส่อยู่เหมือนกัน เกียถอยหลังดังก็ปรกติครับดังเหมือนกันครับ ช่างที่0ว่าอย่างนั้นครับ
    ขอบคุณมากมายครับ..แบบว่าเป็นโรคระแวง..ถึงอย่างไรก็เจ้า PLUS ที่หนึ่ง

Thop
    ผู้เยี่ยมชม

รู้สึกว่าจะเป็นเรื่องธรรมดาครับ เคยเห็นมีคนมาตอบไว้ครับ
    ของผมก็เป็นครับ ตอนแรกก็ตกใจ ตอนนี้เฉยๆครับ ส่วนเรื่อง
    แหนบดังเนี่ยผมลองไปกดของรถอันดับ 1 และ 2 ที่เป็นเพลา
    หามแหนบมันก็ดังทั้งนั้นครับแต่ของ Plus จะดังมากกว่านิดนึง

User ID
    379
    Status
    โพส
    73

รถยังไม่หยุดสนิทแล้วรีบเข้าเกียร์หรือเปล่าครับ แต่ของผมมันก็ดังนะครับ

ดุดัมจัง
    ผู้เยี่ยมชม

สบายใจเถอะครับ ปกติครับ

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

ของผมก็ดังเหมือนกันครับ เวลาถอย

สุดสัปดาห์
    ผู้เยี่ยมชม

1. เรื่องแหนบส่วนใหญ่ดังทุกคันคับ แต่พลัสรุ่นใหม่ๆจะไม่ดังเพราะมีการแก้ไขแล้วจากโรงงาน จำไม่ได้ว่าตัวที่ผลิตช่วงเวลาไหนบ้างที่ดัง)...วิทีแก้ไขขั้นแรก 0 จะทำการถ่างเหล็กจับแหนบออกนิดนึง เพราะมันดังจากตรงนั้น แล้วทำการป้ายจารบี(รุ่นที่แก้แล้วจะมียางหรืออะไรสักย่างจำไม่ได้ว่าเรียกอะไร มารองไว้เพื่อไม่ให้เกิดเสียง) ถ้าแก้แล้วยังไม่หายสารมารถให้ 0 เปิดเคลมแหนบชุดใหม่ให้ได้เลยคับ 1 ชุด ถ้ารถยังอยู่ในวารันตีคับ(ผมก็เคลมเปลี่ยนแหนบใหม่)

3. ต้องถามก่อนว่ารถติดฟิมล์หน้าเต็มไหม ยี่ห้อไร เบอร์ไร เพราะ ฟิมล์บางเบอร์อาจเข้มไปทำให้มองไฟหน้าไม่ชัดเช่น ไฮคูลเบอร์ R80 R70 R50 เป็นต้น

4. ขณะเข้าเกียร์อาจเหยีบคลัชไม่สุด หรืออาจเป็นช่วงจังหวะที่คลัชกับเฟืองเกียร์ไม่สัมพันกัน เป็นเรื่องปรกติ เพราะขณะใช้รถเฟืองเกียร์หมุนในจังหวะเดินหน้า หรือว่าตอนจอดรถแระดับเครืองมีการคาเกียร์ไว้หรือเปล่า ลองสังเกตุให้ละเอียดอีกทีนะคับ .....ผมว่าปกติเพราะใช้รถกระบะมาหลายคันแระ

ปล.ลองหาข้อมูลเพิ่มนะคับ

โด้
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมก็ดังนะครับเวลาถอยคือ ตอนเข้าเนี่ยเหยียบครัชสุดนะและไม่ดังแต่ พอออกตัว ถอยเร็วสักนิด มีเสียงไรไม่รู้ดังหอนขึ้นมาครับ
    อยากรู้เหมือนกัน ถ้ามีปัญหาจะได้ไป 0 ดู

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

เป็นมาหมดทุกข้อที่กล่าวมาครับ แต่ก็ใช้งานปกติไม่มีปัญหาอะไร

ข้อมูลกระทู้