หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

มาตรฐาน เซ็งจริงๆเกือบขับรถชน จนท.ตำรวจทางหลวง

เหตุเกิดเมื่อวันที่ 5/10/52เวลาประมาณ 14.00น.ใช้เส้นทางมิตรภาพ-หนองคายช่วงระยะทางจากโคราช-มุ่งหน้าขอนแก่นเขตเฉลิมพระเกียรต์วิ่งชิดซ้ายมาตลอดเพราะขับช้าเจอตำรวจทางหลวงโผล่ออกมากระทันหันนึกว่าจะโดนข้อหาขับรถช้าแต่โดนข้อหาดัดแปลงสภาพรถ (โหลด ด้านหน้าตัดสปริง2นิ้ว ด้านหลังใส่กล่องรอง2นิ้ว+ดัดแหนบ)ผมได้อ้างอิงเอกสารตามกระทู้นี้เลยhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=9321
    แต่ท่านบอกว่าเป็นกระทู้ถามตอบไม่ใช่พระราชบัญญัติจราจรเถียงกันตั้งนาน ปกติผมจะใช้เส้นทางนี้ประจำแต่จะขับอีกคัน( d/c plus)ไม่เคยโดนเรียกเซ็งครับใครมีเอกสารตัวที่เป็นทางการมั้งครับจะเอากลับไปให้ท่านดูสักหน่อย

ตี๋เล็ก เด็กซิ่ง TTC-Member
    User ID
    1465
    Status
    โพส
    415

มาตรฐาน Re: เซ็งจริงๆเกือบขับรถชน จนท.ตำรวจทางหลวง

ใจเย็นครับ
    ลองเสิร์ชคำว่า "พระราชบัญญัติการจราจรทางบก" ในกูเกิ้ลดูนะครับ
    เยอะแยะไปหมด พิมพ์ออกมาได้เลยคร้าบ

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: เซ็งจริงๆเกือบขับรถชน จนท.ตำรวจทางหลวง

ไทรทัน ตำรวจชอบเรียกครับ ไม่รู้เป็นยังไง
    สงสัยหน้าตามันจะเหมือนรถแต่ง เลยนิยมเรียก นิยมโบก

เคยโดนเรียกที่ปากช่อง ข้อหาวิ่งขวา พอจ่ายตังยัดใส่มือเสร็จ มันหันไปโบกไทรทันอีกคันที่กำลังวิ่งมาพอดี

เออเว้ย มันยังไงกันฟระ

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

แต่ก็ยังดีครับ ที่แค่ฉะเชิงเทรา (เกือบชน) ถ้าชนเรื่องใหญ่กว่านี้ครับ ช่างเถอะอย่าไปใส่ใจเขาเลยครับ กับตำรวจพวกนี้

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,389

วิ่งขวาเฉยๆ ไม่โดนนะครับ นอกซะจากว่าวิ่งเร็ว ก็ค่อยโดนอีกที
    ข้อวิ่งขวา ได้ยกเลิกแล้ว สำหรับรถนั่งส่วนบุคคล

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,389

ศุกร์ที่แล้ว โดนเรียกที่อำเภอคำเขื่อนแก้ว ยโสธร บอกว่าผมวิ่งเร็ว ว่างั้น ผมก็บอกว่า มีสลิปหรือใบอะไรยืนยันไหมว่าผมวิ่งเร็วน่ะ จะได้รู้ว่าผมวิ่งเร็วเท่าไร ถ้าเป็นอย่างนี้ อยากจับคันไหนก็บอกวิ่งเร็วไว้ก่อนได้หมดละซิ เพราะมันไม่มีหลักฐานรึภาพถ่ายอะไรเลยมายืนยันว่าเร็ว แล้วผมก็บอกว่า เส้นนี้น่ะผมวิ่งประจำสัปดาห์ละ 2-3 วัน ผมจำได้หมดแหละว่าซุ่มตรงไหน ดักตรงไหน เพราะฉนั้นเมื่อใกล้แถบนั้น ผมไม่เคยวิ่งเกิน 90 แล้วจะมาบอกว่าเร็วน่ะ เอาหลักฐานมาดูหน่อย ไม่ใช่เอะอะก็บอกเร็ว...ผมพูดไปเยอะ ตรงโต๊ะก็คนเยอะด้วย เขาคงจะอายและรำคาญมั้ง เลยบอกผมว่า คราวหน้าก็อย่าขับเร็วนักซิ แน่ะ! (ก็บอกแล้วไงว่าไม่ได้เร็ว) แล้วก็ให้ผมไปซะ...ยังจะมาว่าตรูเร็วอีกจนได้

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

ดัดแปลงสภาพรถ ข้อหานี้เบื่อมากคับ
    โดนเหมือนกัน
    โหลดหน้า 2 นิ้ว หลังรองกล่อง 2 นิ้ว ดัดแหนบ เหมือนกันเลยคับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,389

แล้วรถผม ยกสูง อีก 3 นิ้วกว่าจะโดนมั้ยเนี่ย?
    มันก็ดัดแปลงไปซะทุกอย่างนี่

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

Unhappy Re: เซ็งจริงๆเกือบขับรถชน จนท.ตำรวจทางหลวง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    วิ่งขวาเฉยๆ ไม่โดนนะครับ นอกซะจากว่าวิ่งเร็ว ก็ค่อยโดนอีกที
    ข้อวิ่งขวา ได้ยกเลิกแล้ว สำหรับรถนั่งส่วนบุคคล
    อ้าว...แล้ววันนี้ทำไมเราโดนล่ะ! ราชบุรีกลับกรุงเทพฯคือวิ่งขวาตลอด ความเร็วก็ประมาณ 100-110 ได้มั๊ง? ตำรวจบอกว่าไม่เข้าซ้ายเลยนะ ก็รถเรา 4 ประตูทะเบียนตัวเลขสีดำ ขี้เกียจเถียงจะรีบไป....ก็ตามเคยอย่างที่รู้ ๆ กัน
    (แบบ...บนถนนมีเราขับอยู่คันเดียวอ่ะ)

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ madamx ดูโพส
    อ้าว...แล้ววันนี้ทำไมเราโดนล่ะ! ราชบุรีกลับกรุงเทพฯคือวิ่งขวาตลอด ความเร็วก็ประมาณ 100-110 ได้มั๊ง? ตำรวจบอกว่าไม่เข้าซ้ายเลยนะ ก็รถเรา 4 ประตูทะเบียนตัวเลขสีดำ ขี้เกียจเถียงจะรีบไป....ก็ตามเคยอย่างที่รู้ ๆ กัน
    (แบบ...บนถนนมีเราขับอยู่คันเดียวอ่ะ)
    เอ้า! น้าก็โดนขับเร็วเกินไงล่ะ แต่วิ่งขวาน่ะ ไม่โดนจิงๆ ยกเลิกแล้วจิงๆ
    สงสัยพี่จ่าเขาพูดจนติดปากน่ะ เลยลืมดูว่า เด๋วนี้ พรบ.จราจรเขาออกมาถึงฉบับไหนแล้ว คริๆ

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

Talking Re: เซ็งจริงๆเกือบขับรถชน จนท.ตำรวจทางหลวง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    เอ้า! น้าก็โดนขับเร็วเกินไงล่ะ แต่วิ่งขวาน่ะ ไม่โดนจิงๆ ยกเลิกแล้วจิงๆ
    สงสัยพี่จ่าเขาพูดจนติดปากน่ะ เลยลืมดูว่า เด๋วนี้ พรบ.จราจรเขาออกมาถึงฉบับไหนแล้ว คริๆ

ขอบคุณค่ะ...อีกหน่อยจะขับซ้าย-ขวาซิกแซกเป็นตัว X เลยดีมั๊ยเนี่ย! 55555++++++

User ID
    4125
    Status
    โพส
    56

ผมก็เคยเกือบชน เส้น ขอนแก่น-อุดร ตอนเที่ยงคืน กำลังแซงรถบรรทุก ที่เนิน พอพ้นเนินพวกโผ่มา วิ่งตัดหน้ารถผม เอาไฟฉายส่องผมเบรคตัวโกร่ง (ออกหากิน) แต่ผมไม่จอด เพราะผมว่าด่านเถื่อน แล้วก็มืดด้วยช่วงนั้น ไม่รู้ใครเป็นใครดึกก็ดึก ถ้าอยาก ว.จับก็เจอกันข้างหน้าที่สว่างๆ หน่อย แยกไม่ออกว่า ตำรวจ หรือ โจร

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ผม....เป็นอีกคนที่ขับรถค่อนข้างเร็ว...แบบว่ารถมันแรง..จะให้ขับ 90 ผมว่าไม่สม...และก็โดนตำรวจเรียกประจำ...คำแรกที่ผมพูดหลังจากที่ลดกระจกลง"สวัสดีครับ..คุณตำรวจ..."ผมว่าคนเราอยากได้ฟังปิยะวาจากันทั้งนั้นครับ...ตำรวจเค้าก็ทำหน้าที่ของเค้า..อันนี้ผมไม่ได้เข้าข้างตำรวจน๊ะครับ..ออกจะไม่ชอบด้วยซ้ำทีมีตำรวจตั้งด่านรีดไถประชาชน...ลองพูดกะเค้าดีๆ..แล้วทุกอย่างจะดีเองครับ....ด้วยความเรารพทุกท่านครับ...

User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

Thumbs up Re: เซ็งจริงๆเกือบขับรถชน จนท.ตำรวจทางหลวง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ผม....เป็นอีกคนที่ขับรถค่อนข้างเร็ว...แบบว่ารถมันแรง..จะให้ขับ 90 ผมว่าไม่สม...และก็โดนตำรวจเรียกประจำ...คำแรกที่ผมพูดหลังจากที่ลดกระจกลง"สวัสดีครับ..คุณตำรวจ..."ผมว่าคนเราอยากได้ฟังปิยะวาจากันทั้งนั้นครับ...ตำรวจเค้าก็ทำหน้าที่ของเค้า..อันนี้ผมไม่ได้เข้าข้างตำรวจน๊ะครับ..ออกจะไม่ชอบด้วยซ้ำทีมีตำรวจตั้งด่านรีดไถประชาชน...ลองพูดกะเค้าดีๆ..แล้วทุกอย่างจะดีเองครับ....ด้วยความเรารพทุกท่านครับ...

เห็นด้วยอย่างยิ่ง....โดยเฉพาะให้ไทรทันขับ(แค่) 90 เนี่ยนะ! ไมล์มีตั้ง 200 เชียวน๊า....

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ดีในเมื่อวันนี้ก็ขับคันนี้เข้าไปถามที่ขนส่งถามว่ารถผมผิดพรบ.จราจรหรือเปล่าขนส่งก็บอกไม่ผิดไม่ได้ดัดแปลงสภาพรถให้ผิดไปจากสภาพเดิมเพราะตอนจดทะเบียนไม่ได้ระบุส่วนสูงไว้ยิ่ง งงไปใหญ่ปัญหาโลกแตกหรือเปล่า? (ปกติผมเจอจนท.ตำรวจผมจะให้เกียรติพี่เขาตลอดอยู่แล้วเพราะ พี่ชายผมเป็นตำรวจทั้งหมดเลยแต่ผมไม่เคยแอบอ้างหรอกเพราะผมอยากให้มันเป็นมาตรฐานของจนท.)แต่ก็ยังสงสัยอยู่ดีกับข้อหาที่โดนวันนี้เลยขับไปอีกเจอคนเดิมแต่ไม่โดนงง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mafiawut ดูโพส
    เหตุเกิดเมื่อวันที่ 5/10/52เวลาประมาณ 14.00น.ใช้เส้นทางมิตรภาพ-หนองคายช่วงระยะทางจากโคราช-มุ่งหน้าขอนแก่นเขตเฉลิมพระเกียรต์วิ่งชิดซ้ายมาตลอดเพราะขับช้าเจอตำรวจทางหลวงโผล่ออกมากระทันหันนึกว่าจะโดนข้อหาขับรถช้าแต่โดนข้อหาดัดแปลงสภาพรถ (โหลด ด้านหน้าตัดสปริง2นิ้ว ด้านหลังใส่กล่องรอง2นิ้ว+ดัดแหนบ)ผมได้อ้างอิงเอกสารตามกระทู้นี้เลยhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=9321
    แต่ท่านบอกว่าเป็นกระทู้ถามตอบไม่ใช่พระราชบัญญัติจราจรเถียงกันตั้งนาน ปกติผมจะใช้เส้นทางนี้ประจำแต่จะขับอีกคัน( d/c plus)ไม่เคยโดนเรียกเซ็งครับใครมีเอกสารตัวที่เป็นทางการมั้งครับจะเอากลับไปให้ท่านดูสักหน่อย
    ในพรบ.จราจรไม่มี พรบ.รถยนต์ไม่มี หลอกแก้ไขดัดแปลง โหลดเตี้ย ข้อกฎหมายไม่ชี้โด่เด่ ไม่แน่นอนก็เอามาหากิน ขนาดวิ่งขวา ผบ.ทางหลวงสายอีสาน ก็พูดแล้วไม่ใช่หรือเรืองนี้ แต่ตำรวจ ผู้ปฏิบัติกับเพิกเฉยหูทวนลม (หรือฝั่งแค่ผู้กำกับ)ลืมแจ้งตำรวจผู้ปฎิบัติงานหรือเปล่า
    เรื่องโหลดเตี้ยตัดสปิง รองเหล็ก อะไรก็แล้วแต่ มันไม่ได้ เปลี่ยนจากแหนบเป็นสปริงสักหน่อย ขนส่งเคยได้รับหนังสือเวียนมาจากกระทรวงมาแล้ว ตำรวจก็น่าจะได้ด้วยมีการประชาสำพันธ์ เช่นกัน หรือตำรวจแกล้งไม่เห็นหรือไม่รู้

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

หนังสือเวียนว่าด้วยเรื่องการขออนุญาติดัดแปลงรถ ผมได้ถ่ายเอกสารฉบับนี้ให้น้าตุ้ยrookies llไปหนึ่งชุด เอกสารฉบับนี้ ได้มาอย่างถูกต้อง สามารถเอาไปให้ ร้อยเวร ตรวจสอบได้ หรือเอาเป็นข้อวินิจฉัยก่อนที่เจ้าหน้าที่เขียนใบสั่งได้ ว่าเขียนด้วยความถูกต้องหรือมีอคติ กับรถโหลดเตี้ย
    เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายเอกสารแจกอย่างเป็นทางการ อยากได้มาเอาที่บ้านผมเท่านั้น เอกสารหน้าละบาท มีสี่ห้าหน้า หรือไปขอถ่ายกับน้าตุ้ย
    เราไม่ได้หัวหมอ ไม่ได้ปกป้องต้วเอง หรือไม่ได้ไม่เคารพกติกา แต่ผมมีสมองและเสรีภาพตาม รั.................เท่านั้น
    ตำรวจอ่านอยู่ ถ้าผมจำไม่ผิด ตำรวจเป็นที่พึ่งขอประชาชน การปกครองต้องใช้ทั้งนิติศาตร์และรัฐศาตร์ไม่ใช่หรือครับ เดี๋ยวก็เป็นเงื่อนไขแบบสามจังหวัดชายแดนกันอีก

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    หนังสือเวียนว่าด้วยเรื่องการขออนุญาติดัดแปลงรถ ผมได้ถ่ายเอกสารฉบับนี้ให้น้าตุ้ยrookies llไปหนึ่งชุด เอกสารฉบับนี้ ได้มาอย่างถูกต้อง สามารถเอาไปให้ ร้อยเวร ตรวจสอบได้ หรือเอาเป็นข้อวินิจฉัยก่อนที่เจ้าหน้าที่เขียนใบสั่งได้ ว่าเขียนด้วยความถูกต้องหรือมีอคติ กับรถโหลดเตี้ย
    เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายเอกสารแจกอย่างเป็นทางการ อยากได้มาเอาที่บ้านผมเท่านั้น เอกสารหน้าละบาท มีสี่ห้าหน้า หรือไปขอถ่ายกับน้าตุ้ย
    เราไม่ได้หัวหมอ ไม่ได้ปกป้องต้วเอง หรือไม่ได้ไม่เคารพกติกา แต่ผมมีสมองและเสรีภาพตาม รั.................เท่านั้น
    ตำรวจอ่านอยู่ ถ้าผมจำไม่ผิด ตำรวจเป็นที่พึ่งขอประชาชน การปกครองต้องใช้ทั้งนิติศาตร์และรัฐศาตร์ไม่ใช่หรือครับ เดี๋ยวก็เป็นเงื่อนไขแบบสามจังหวัดชายแดนกันอีก
    รบกวนสแกนส่งทางเมลล์ได้มั้ยครับ mafiawut-m10@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mafiawut ดูโพส
    รบกวนสแกนส่งทางเมลล์ได้มั้ยครับ mafiawut-m10@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ว่างๆมาบางบอนแวะมาเอาที่ผมน้า ส่งเมล์ไม่เป็นครับ

User ID
    121
    Status
    โพส
    124

ป้ายทะเบียนสีดำไม่โดนครับนอกเสียจากขับเร็วจริงๆ หรือโดนจับความเร็วโดยเครื่องยิง ซึ่งมีหลักฐานที่ชัดเจน นะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้