สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    21332
    Status
    โพส
    69

มาตรฐาน วิ่งความเร็วต่ำๆเสียงดังหึ่งหึ่ง...

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องสอบถามทุกท่านครับ ผมไทรทันพลัส 2012 2500 vgt แค็ป เวลาขับรถที่เกียร์ 3 ความเร็วประมาณ 30 - 40 มันจะมีเสียงสั่น หึ่งๆในรถ บางครั้งหูอื้อเลย หรือจะเป็นทุกครั้งตอนเปลี่ยนเกียร์ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีอาการเหมือนผมไหม ถ้าขับความเร็ว 30-40 ต้องคอยสับเกียร์ตลอด ไม่ 2 ก็ 3 รถติดๆ รู้สึกว่าเหนื่อยเอาการเลยครับ แต่ถ้าขับเร็วก็ไม่เป็นไร เป็นเฉพาะช่วงความเร็วต่ำครับ ถ้าผิดปกติมีวิธีแก้ไขไหมครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน ตอบ: วิ่งความเร็วต่ำๆเสียงดังหึ่งหึ่ง...

รอบต่ำเกินไปครับ พยายามเลี้ยงรอบให้สำพันธ์กับเกียร์ครับ ใหม่ ผมก็เป็นเดี่ยวก็ชินครับน้า ของเราแรก ๆ ขี่ยากนิดหนึ่ง เดียวก็มันส์แล้วครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: วิ่งความเร็วต่ำๆเสียงดังหึ่งหึ่ง...

เกียร์สูง ความเร็วต่ำ รอบต่ำ
    รถเครืือง 2.4 เบนซิลก็เป็นครับ
    รถติดเหนื่อยมากกกกกกกกกกกก
    ระยะทดไม่ได้ออกแบบมาให้ขับแบบรถติดๆ อย่างสบายหรือเปล่าไม่รู้น่ะครับ *-*

User ID
    16123
    Status
    โพส
    251

ถูกต้องครับ รอบไม่สัมพันธ์กับเกียร์ (เกียร์ไม่สัมพันธ์กับรอบ) tritonเราระยะทดเกียร์มันห่างกันไปหน่อย แถมทดเฟืองท้ายลงอีก (ถ้าวิ่งไกลๆ ละก็สุดยอด) ไม่เหมือนของ พี่โตเค้า อัตราทดเกียร์ไม่ห่างกันมาก เกียร์ 3 ในเมืองยังสบายๆ...

User ID
    21332
    Status
    โพส
    69

พี่ๆครับแล้วคลัชของพี่ๆแข็งไหมครับ...ทำให้มันนิ่มได้ไหมครับ แล้วอีกอย่างครับ เกียร์ถอยของพีๆมีเสียงครางไหมครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yun ดูโพส
    พี่ๆครับแล้วคลัชของพี่ๆแข็งไหมครับ...ทำให้มันนิ่มได้ไหมครับ แล้วอีกอย่างครับ เกียร์ถอยของพีๆมีเสียงครางไหมครับ
    แข็งพอควรครับ
    ต้องเหยียบให้สุด ไม่งั้นจะเข้าเกียร์ยาก
    ส่วนเกียร์ถอยปกติครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ครัชแข็งแน่นอนครับ ขับในเมือง มีปวดเข่าครับ ตัวชวยในห้อง diy มีครับ ตัวช่วยผ่อนแรงครัช ส่วนเกียร์ถอย มีเสียงดังแน่นอนครับ ถอยช้า ๆ ครับ เสียงจะเงียบไปเองครับ

User ID
    21332
    Status
    โพส
    69

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ .... สบายใจขึ้นมาเยอะ...แต่ตอนนี้หนักใจแหนบดังครับ แอีดๆๆๆๆๆๆๆตลอดการขับขี่ แต่ไม่เป็นไรกำลังศึกษาวิะีแก้อยู่ครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

น้ำมันเครื่องที่เหลือ หยอดแหนบเลยครับ
    เงียบ เหมือนสเปร์นั่นแหละ สเปร์ก็คือเอาน้ำมันหล่อลื่นมาอัดก๊าซใส่กระป๋องเพื่อความสะดวก (ในการขาย) ในการใช้งาน

เสียงเกิดจากการสั่นสะเทือนของวัตถุ เมื่อไม่อยากให้เกิดเสียงก็อย่าให้วัตถุสั่นสะเทือน อิอิ

User ID
    21332
    Status
    โพส
    69

พี่ๆครับ .. ถ้าระบบการทดเกียร์ ทดเฟือง เป็นเช่นนั้น ถ้าเราขับในเมือง ส่วนมากใช้ความเร็วต่ำ ก็ต้องขับที่เกียร์ต่ำเพื่อให้ความเร็วสัมพันธ์กับรอบเครื่อง อย่างนี้มันจะเปลืองน้ำมันไหมครับ ถ้าเทียบกับพี่โตเค้า ที่สามารถวิ่งเกียร์สาม สบายสบาย เพราะวิธีที่ผมขับอยู่ตอนนี้คือถ้าความเร็วไม่ถึง 80 ขับเกียร์ 5 ลำบากมาก..

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yun ดูโพส
    พี่ๆครับ .. ถ้าระบบการทดเกียร์ ทดเฟือง เป็นเช่นนั้น ถ้าเราขับในเมือง ส่วนมากใช้ความเร็วต่ำ ก็ต้องขับที่เกียร์ต่ำเพื่อให้ความเร็วสัมพันธ์กับรอบเครื่อง อย่างนี้มันจะเปลืองน้ำมันไหมครับ ถ้าเทียบกับพี่โตเค้า ที่สามารถวิ่งเกียร์สาม สบายสบาย เพราะวิธีที่ผมขับอยู่ตอนนี้คือถ้าความเร็วไม่ถึง 80 ขับเกียร์ 5 ลำบากมาก..
    ขับ 80 ที่เกียร์ 5 มันก็น่าจะลำบากอยู่นะครับ เพราะทั้งความเร็วและอัตราทด มันไม่เหมาะกันครับ ถ้าต้องการความเร้วขนาดนั้นแต่รอบไม่สูง ก็ลดลงซักเกียร์ก็ยังดีนะครับ เพราะสำหรับผม 80 จะใช้ประมาณเกียร์ 3 หรือถ้าทางตรงขับกินลม ก็เกียร์ 4(80) เพราะเข้าเกียร์ 5 ทีไร100+++ ทุกที...

ข้อมูลกระทู้