เรื่องเกิดขึ้นวันนี้ครับ

พอดีแฟนผมไม่สบาย เลยพาแฟนไปหาหมอที่ รพ.บางประกอก3 คนไข้จะได้ห้องพักเล่นเอาซะเที่ยง

ผมหิวข้าวก็ขับรถออกมาซื้อข้าวกินที่บิ๊กซีพระประแดง โดยวิ่งมาทางถนนสุขสวัสดิ์ พอเสร็จธุระต่างๆ

บ่ายโมงพอดี ก็ต้องกลับไปที่ รพ.บางประกอก3 โดยวิ่งกลับถนนสุขสวัสดิ์เหมือนเดิมครับ พอออก

จากบิ๊กซีมา ก่อนจะถึงยูเทิร์นซอย39อิม ผมก็เห็นพี่รถเมล์จิ๋วสีส้มไม่ต้องบอกนะสายอะไร พุ่งพรวด

อย่างกะมอไซค์ออกจากปั้มบางจาก ซึ่งผมก็รู้อยู่แล้วล่ะพี่แกต้องยูเทิร์นรถตรงนั้นแหละซึ่งก็ยังติดรถ

ผมที่วิ่งตรงมาอีกคันเดียว พี่แกกั๊กขวางไว้2เลนแล้วผมขับเลน3ระยะห่างรถผมก็อยู่ประมาณ100เมตรได้

ผมเห็นพี่แกยังให้รถไหลกะจึ๊กกะจึ๊กมาเลนที่3ที่ผมขับอยู่ ผมก็ต้องเปิดไฟสูงยาวๆเพื่อขอทางพี่เค้าก่อน

ในระยะ50เมตร พร้อมกับชลอรถเพื่อเพืมเวลาในการตัดสินใจหากเกิดอะไรขึ้น พอพี่เค้าเห็นไฟสูงเท่านั้น

แหละ ก็เหมือนกับของขึ้น แก่เร่งหัวรถออกมาขวางเลน3ไว้ครึ่งเลน เดานะครับพี่แกคงเจตณาจะให้ผมตกใจ

แล้วเบรคกะทันหันพี่เค้าจะยูเทิร์นตรงนั้นได้แต่นั้น พี่แก่เค้าก็ทำออกมาได้ผลด้วยสิ แต่ไม่ผลแบบ100%

เพราะผมคงต้องหักหลบออกมาเลน4ขวาสุดแบบฉิวเฉียด พี่เค้าคงนึกในใจว่าทำมัยมึงไม่เบรควะหักหลบไป

เดี๋ยวเสียหลักก็ปีนฟุตบาทข้ามไปอีกฝังนึง หรือไม่ก็แฉลบไปชนรถคันที่จอดรอยูเทิร์นตรงนั้น มึงก็ซวยอีก

พี่ครับผมอยากจะบอกให้พี่ได้เข้าใจในพฤติกรรมผมที่ต้องหลบพี่นะครับพี่ครับ 1พี่ครับผมมองหลังรถผมแล้ว

เหลือผมคันเดียวเองพี่จะรีบไปไหนครับ 2ผมก็ทางตรงแล้วก็ขอทางพี่ดีๆแล้วทำมัยพี่ต้องกะเถิบออกขวางผม

สู้ให้ผมผ่านไปก่อนแล้วพี่ก็ข้ามไปยูเทิร์นได้อย่างปลอดภัยทั้ง2ฝ่ายไม่ดีกว่าหรอครับ 3ถ้าพี่นึก(ก็คงนึกบ้างแหละ

เห็นหยุดรถนิ่งๆแป๊ป)ถามผมในใจผมไม่กลัวตายเลยงัยวะ ผมตอบณที่นี้เลย ผมกลัวครับถึงได้หักหลบ พี่ต้องเค้าใจนะ

แต่ระยะทางสั้นๆอย่าว่ากระบะเลยรถอะไรก็เอาไม่อยู่หรอกเหลือสิบกว่าเมตร กับความเร็ว70 กระบะไม่มีabsนะครับพี่

ท่าล้อล๊อคเมื่อไร่ก็เลี้ยวไม่ได้ เลี้ยวไม่ได้ก็มีแต่+ ครับพี่เจ็บทั้งสองฝ่าย หรือถ้าผมโชคร้ายจริงๆหลบหมุนหรือมีรถตามมา

ก็ชนกันเกลื่อนไป เพราะความเห็นแก่ตัวของพี่ ถึงเวลานั้นจริงพี่ก็คงไม่ใช่สุภาพบุรุษจุฑาเทพ ไม่อยู่รอหรอกจริงมั้ย?

เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างครับเรื่องเล็กของพี่ เรื่องใหญ่ของผม ถ้าเป็นคนไม่มีทักษะไม่ดูซ้ายขวาหรือผู้หญิงขับ

แล้วตกใจเบรคหลับตาปี๋ลูกเดียว คงมีบาดเจ็บกันบ้างแหละครับ ถ้าพี่ขับแบบนี้กับรถส่วนตัวผมก็ไม่อยากเก็บมาติด

แต่พี่ขับอยู่รถขนส่งผู้โดยสารนะครับระวังหน่อย
เพราะนี่ไม่ใช้ครั้งแรกนะครับกลับรถเมล์ส้ม เจอบ่อยนึกจะออก

ก็ออก นึกจะปาด ก็ปาด ไม่ต่างกะมอไซค์ จะไปยืนด่าก็ใช่เรืองแฟนผมนอนเจ็บรอผมอยู่ จะบอกให้กังวลก็ไม่ดี

นักเลงนักเลงคีย์บอร์ดผมก็ไม่ถนัดครับ นี่พิม์ ตั้งแต่4ทุ่ม นี่จะตีหนึ่งยังไม่เสร็จ ทนง่วงนอน

เพื่อพี่จะได้เข้าใจในความรู้สึกผู้อื่นบ้าง