หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 49

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

มาตรฐาน วิ่งขวา เคยโดนจับกันมั้งมั้ยครับ

มีสมาชิกท่านไหนวิ่งขวาแล้วโดนจับมั้งมั้ยครับ

ถ้าไม่โดนอ้างว่าไรดีครับ ทราบมา่ว่ารถหนักไม่เกิน 1.6 ตันวิ่งได้

แต่้ต้องตีทะเบียนรถนั่ง รถผมก้อรถนั่ง แต่มันหนักเกิน

คราวที่แล้วจะอ้าง แต่ดันลืมคาดเข็มขัด มีเคล็ดลับดีๆแนะนำกันหน่อยนะครับ

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

มาตรฐาน Re: วิ่งขวา เคยโดนจับกันมั้งมั้ยครับ

เคล็ดไม่รับ ไม่เคยโดนเพราะผมไม่เคยจอด 555

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

มาตรฐาน Re: วิ่งขวา เคยโดนจับกันมั้งมั้ยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yo GLV ดูโพส
    มีสมาชิกท่านไหนวิ่งขวาแล้วโดนจับมั้งมั้ยครับ

ถ้าไม่โดนอ้างว่าไรดีครับ ทราบมา่ว่ารถหนักไม่เกิน 1.6 ตันวิ่งได้

แต่้ต้องตีทะเบียนรถนั่ง รถผมก้อรถนั่ง แต่มันหนักเกิน

คราวที่แล้วจะอ้าง แต่ดันลืมคาดเข็มขัด มีเคล็ดลับดีๆแนะนำกันหน่อยนะครับ

ถ้าไม่โดนก็ไม่ต้องอ้างอะไรครับ ถ้าโดนก็จ่ายครับ ตามคุณระเบียบและคุณละม่อม เคยได้ยินเขาบอก ๆๆๆๆ กันว่า 4ประตูป้ายรถนั่ง วิ่งขวาไม่โดน แต่ผมโดนทุกครั้งที่ออกต่างจังหวัด (ยกเว้นมันแอบแล้วค่อย ๆ ออกมาเรียก ก็จะไม่จอดเพราะจอดไม่ทัน)

นางมารน้อย
    ผู้เยี่ยมชม

โดนประจำ ออกต่างจังหวัด

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

โดนเหมือนกัน.....ไม่เข้าใจกฎหมายเหมือนกัน ใครรู้กฎหมายเอามาชี้แนะกันหน่อยนะครับ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ตามกฎหมายก็คงไม่ผิด แต่ที่โดนกันเพราะมันผิดกฎหมา

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

ต่างจังหวัด โดนฮะ จริงๆแล้ว เท่าที่รู้ ตจว วิ่งเลนขวาไม่ได้ ถ้าไม่มีรถเลนซ้าย ถนน 2 เลนขึ้นไป (แต่แซงได้) แต่ใน กทม ไม่ผิดครับ อย่างสระบุรี โดนแน่นอนครับ ถือว่า ตจว แต่สระบุรี รถเยอะ + เร็วมาก บางที ก็กลัวตายไม่กล้าโบก

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

โดนเรียกหลายครั้ง แต่พอเจอหน้าผม ท่านตำหนวดถอดใจ ปล่อยผมทุกที

สงสัยผมจะน่าจ๋งจ๋าน 5555

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แถวๆ ใกล้ สระบุรี กม.92 ระวังด้วยนะครับ มันจะมีกล้องซุ้มถ่ายอยู่ประจำครับ
    ผมก็เพิ่งพลาดไปโดนยิงความเร็วมา ปริ้นภาพมาซะสวยเชียว ยิงได้ 127 km/hr
    แต่จริงๆแล้วขับมาแรงกว่านั้น ผมเบรคก่อนแต่ก็ไม่ทัน 5555+
    อย่าลืมนะครับ เส้นสระบุรี แค่วิ่งได้ 120 ห้ามวิ่งขวาตลอดครับ

User ID
    6139
    Status
    โพส
    64

แกล้งเข้าซ้ายแล้วเหยียบยาวครับพี่ๆพวกท่านเขาไม่นิยมตาม ถ้าโดนว.ก็บอกนึกว่าเรียกคันหลัง เตรียมเศษ20ไว้2-3ใบใช้ประจำ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เหมือนกันครับน้า ผมใช้สูตร ตบซ้ายแล้วชลอความเร็ว พอใกล้ๆตัวก็เบี่ยงออกครับ
    ไม่เคยโดนไล่ตาม สะที
    แต่ถ้าด่าน มีกรวยหรือแผงกั้นมาบีบเลน หรือด่านใหญ่ๆอย่าได้ทำครับ
    ใช้เฉพาะด่านตั้งลอยๆ ผมชอบแกล้งประจำ 5555+

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ถนนเศรษฐกิจ1หน้าปากซอยบ้านน้าโระครับ บ่อย 20 บาทพอ ไอ้บร้ามันเอา

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ออกตจว.วิ่งขวายาว รถอะไรก็โดนทั้งนั้นหละครับพี่น้องคร๊าบบบ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

พ.ร.บ.จราจร

มาตรา 34
    ในการใช้ทางเดินรถ ที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียว กันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดิน รถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
    (1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
    (2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
    (3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้อง เมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
    (4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
    (5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย
    *หมายเหตุ มาตรา นี้ได้มีการเพิ่มเติมเข้าไปโดย พ.ร.บ.แก้ไขเพิ่มเติม ข้อความใหม่เข้าไปโดย พ.ร.บ. แก้ไขเพิ่มเติมพระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ 4)พ.ศ.2535 ใน มาตรา 6 ซึ่งได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษา เล่มที่ 109 ตอนที่ 39 หน้า 44 วันที่ 6 เมษายน พ.ศ.2535

มาตรา 35(2) รถที่มีความเร็วช้า หรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่น ที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่
    ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
    ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้
    ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด
    หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

ความในวรรคสอง มิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคล
    ที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์
    นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์ แก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2529

พระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ ๓) พ.ศ. ๒๕๒๙
    หมาย เหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ เนื่องจากพระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒ ซึ่งใช้บังคับอยู่ในปัจจุบัน มีบทบัญญัติห้ามรถบรรทุกและรถบรรทุกคนโดยสารแล่นในช่องทางเดินรถด้านขวามือ ข้อห้ามนี้รวมถึงรถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักรถไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม ด้วย แต่รถดังกล่าวมิใช่รถที่มีความเร็วช้าหรือใช้ความเร็วต่ำ จึงไม่จำเป็นต้องบังคับให้ขับรถในช่องทางเดินรถ
    ด้านซ้ายสุด การบังคับเช่นนี้ทำให้ผู้ใช้รถดังกล่าวไม่ได้รับความเป็นธรรม สมควรให้รถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม สามารถใช้ทางเดินรถขวามือได้ จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้ขึ้น
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    12222
    Status
    โพส
    255

ปรับไม่กลัวครับ...กลัวจะชนมัน...พวกนี้จะชอบเป็นผีครับอยู่ดีๆโผล่มา

User ID
    258
    Status
    โพส
    109

ผมขับรถเก๋งก็โดนครับรูดขวามาตลอดจัดให้20บาทผ่านตลอด

โชคชัย-เดชอุดม จุดละ 40-100 จ่ายไปจะได้คำอวยพร '' โชคดี-โชคดี ''

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

แบ่งๆกันใช้กะตัง (แต่มานไม่เคยแบ่งเราเลย) ขี้โกงว่ะ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    ตามกฎหมายก็คงไม่ผิด แต่ที่โดนกันเพราะมันผิดกฎหมา

User ID
    9346
    Status
    โพส
    241

ค่าเอ็มร้อย สองขวด

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้