สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

กระทู้: Plus 2007 ECU version สอบถามความเห็นครับ สับสนอย่างแรง!!!!

Plus-Kitty
    ผู้เยี่ยมชม

Exclamation Plus 2007 ECU version สอบถามความเห็นครับ สับสนอย่างแรง!!!!

สอบถามครับ ... ของผม Plus Feb-2007 น่าจะเป็น version 4 (หรือ 601) ประมาณนี้ ถ้าจะอัพ...จะอัพได้ไหม??? ควรจะอัพหรือเปล่า???

ผมคุยกับหลายๆศูนย์ บางศูนย์บอกว่าอัพได้ ... บางศูนย์บอกไม่ได้ ... บางศูนย์บอกว่าอัพได้แต่ไม่รับรองว่าหลังจากอัพแล้วจะมีปัญหาอะไรกับกล่อง ECU หรือเปล่า และบางศูนย์บอกว่าถ้าอัพแล้วกล่องอาจพังต้องเปลี่ยนกล่องน่ะครับ ตอนนี้เลยรู้สึกสับสนมากๆเลยครับ

Version 5 (หรือ 602) ดีกว่ามากไหม?? จำเป็นต้องอัพหรือเปล่า?? เห็นพี่ๆหลายๆท่านในนี้บอกว่าดี ... ยังไงรบกวนขอความเห็นด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: Plus 2007 ECU version สอบถามความเห็นครับ สับสนอย่างแรง!!!!

601 เป็นเวอร์ชั่นเก่า มีอาการ สตาร์ทยากในตอนเครื่องเย็น

อัตราเร่งดี กินน้ำมัน ปกติ

602 เป็นเวอร์ชั่น ปัจจุบันของพลัส ในผู้ที่ใช้รุ่นเก่า สามารถอัพเกรด version ecu ได้แน่ๆ

ครับ ในรุ่นปัจจุบัน เครื่องยนต์ทำงานราบเรียบเงียบ กินน้ำมันมากกว่าเดิมนิดนึง

สตาร์ทง่ายมาก และที่สำคัญคือการฉีดจ่ายน้ำมันที่เหมาะสมมากกว่ารุ่นก่อน

ศูนย์บริการมาตรฐานสามารถ ปรับปรุงระบบการทำงานของเครื่องยนต์ได้แน่นอนครับ

การอัพ ถามว่าได้มั้ย ตอบว่าได้ แน่นอน ไม่พังชัวร์ แต่หลังจากการอัพแล้ว

ควรทำการทดสอบ (เลิร์นนิง) เครื่องยนต์และการฉีดจ่ายใหม่ด้วย

ซึ่งช่างไม่ค่อยอยากทำให้เพราะ ใช้เวลาค่อนข้างนาน และรถ ต้องอยู่ในสภาวะพร้อมใช้งาน

(พวงมาลัยตรง ปิดไฟ ปิดแอร์ เกียร์ว่าง ดึงเบรคมือ และอุณหภูมิ น้ำมันเครื่อง เกียร์)

ทุกอย่างต้องพร้อม

บางครั้ง รถเราโดนรอคิวนาน กว่าจะพร้อมใช้งาน มันก็กินเวลานาน อาจบอกปัดเราได้

ความคิดเห็นนี้ เกิดจากการที่รถผมทำเลินนิ่งมาไม่ต่ำกว่า 7 ครั้งแล้ว กับเลขไมล์ 45000 กม

มันใช้เวลานาน ถ้าทำครบระบบ และช่างผู้ทำ ต้องมีประสบการณ์สูง

เพราะส่วนมาก จะเชื่อมต่อไม่ผ่าน ถ้ามีสัญญาณรบกวนสาย Lin Bus (Canbus)

เครื่องจะหยุดการเชื่อมต่อทันที ฉะนั้น การติดตั้งอุปกรณ์ไฟฟ้า เพิ่มเติมเข้าไป

ต้องแน่ใจว่า ไม่รบกวนกล่อง และผลิตภัณท์ รวมถึงการติดตั้ง ได้มาตรฐานครับ

สรุป ช่างไม่ทำ มีสองสาเหตุครับ

1.ช่างขี้เกียจ

2.รถเรา ไม่พร้อมที่จะทำ (Unstable) ครับ

toy_kan
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: Plus 2007 ECU version สอบถามความเห็นครับ สับสนอย่างแรง!!!!

ขอโทษทีนะครับของผมลง v 3.2 มาพอดีช่างใหญ่ที่ศูนย์กาญจนบุรี

สนิทกันเขาลงให้ครับ...แต่ผมขับแล้วความรู้สึกไม่แตกต่างนะครับ

ปกติผมขับความเร็วปลายก็ได้แค่175เองครับตั้งแต่ป้ายแดงแล้วครับ

ผมขับไม่เที่ยวมาเลพอไปถึงซื้อของเสร็จกลับเลยครับ

ขับกลับมาถึงชุมพรเวสเกตแตกครับแต่ประกันเคลมให้ครับ

เป็นที่ผมขับโหดหรอครับยืนพื้น170นะครับ

ตอนนี้รถผมวิ่งไป 240000 กว่าแล้วครับ(รถผมปี2007)ครับ

ลงแม็ก16ขนาดยาง245/75/16ผมให้ในนี้บอกว่าวิ่งกันหมดไมล์

ผมเลยงงมากมาย....ช่วยตอบผมทีครับว่าทำไมมันวิ่งไม่ออก

จะว่ารถผมวิ่งเยอะก็ไม่น่าเกี่ยวนะครับเพราะวิ่งแบบนี้ตั้งแต่ออกรถแล้วครับ

ป.ล.รถผมเข้าศูนย์ทุกครั่งไม่เคยเช็คนอกศูนย์เลยตั้งแต่ป้ายแดง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: Plus 2007 ECU version สอบถามความเห็นครับ สับสนอย่างแรง!!!!

ใช้รถรุ่นไหนอยู่หรือครับ คุณดำดูด

วิ่งโหดไปหรือเปล่าครับ สงสารเครื่องยนต์มันหน่อยครับ

สำหรับผม ความต่าง มันอยู่ที่อัตราเร่ง

และการออกตัวครับ ปลายผมว่ามันก็ได้เท่าเดิมแหละครับ

แต่อาจมาไวขึ้น

ปกติ คุณขับรถเร็วขนาดนั้น มันน่าจะวิ่งมากกว่านี้นะครับ

อย่าลืม หลัง 170 ไปแล้ว มันจะอั้นๆ อยู่พักนึง ที่ 175

หลังจากนั้น มันจะเริ่มไหลๆๆๆๆยาววววววว ครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

การจะทำความเร็วปลายต้องลากรอบตั้งแต่เกียร์2-3-4มาเลยน่ะครับถึงจะเห็นความเร็วปลายได้ หากวิ่งเกียร์5ที่140แล้วจะกดให้เห็นท็อปสปีดนั้นยากมากๆครับหากไม่ได้วิ่งลงเนิน

toy_kan
    ผู้เยี่ยมชม

555+

พอดีรถผมใช้งานอ่ะครับ

วิ่งทางไกลทุกอาทิตย์วิ่งที่ไปกลับ2000กว่าโลครับ

ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีปัญหาอ่ะไรเลยนะครับ

จนทุกวันนี้มีปัญหาเรื่องเดี่ยวคือวิ่งไม่ถึง190ครับ

เจ้าเหมียวเรานี้เขาทำมาดีกว่าเจ้าปีโป้จิงๆ

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

แล้วปี 2009 เป็นเวอร์ชั่นอะไรละครับ

งงเหมือนกันครับ

Plus-Kitty
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณทุกท่านครับ ... แต่ผมก็ยังคงตระเวณถามตามศูนย์ต่างๆ ก็ยังไม่เหมือนกันสักที ... 555 สงสัยว่าคงจะไม่ได้อัพแล้วมั้งคับ

ข้อมูลกระทู้