หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

กระทู้: ถามเรื่องกล่องดันราง อัลฟ่าเทค rp-m type ii หน่อยครับ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน ถามเรื่องกล่องดันราง อัลฟ่าเทค rp-m type ii หน่อยครับ

มีใครใส่บ้าง มีข้อเสียอะไรหรือป่าว ใส่แล้วต้องทำอะไรเพิ่มหรือป่าวครับ แถวบ้านเห็นมีแค่ 2รุ่น โซนิคบูม น่าจะแบบหมุนกับอัลฟ่าแบบหมุนกับจูนคฮม ผมสนใจตัวจูนคอม ราคา9500 น่าใส่หรือป่าวครับ หรือมีอะไรแนะนำด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องกล่องดันราง อัลฟ่าเทค rp-m type ii หน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    มีใครใส่บ้าง มีข้อเสียอะไรหรือป่าว ใส่แล้วต้องทำอะไรเพิ่มหรือป่าวครับ แถวบ้านเห็นมีแค่ 2รุ่น โซนิคบูม น่าจะแบบหมุนกับอัลฟ่าแบบหมุนกับจูนคฮม ผมสนใจตัวจูนคอม ราคา9500 น่าใส่หรือป่าวครับ หรือมีอะไรแนะนำด้วยครับ
    ที่อุดรก็มีตัวแทนpro speed อยู่นะน้าเห็นว่าดันราง+ปดบู๊ชรวมติดตั้งเสร็จพร้อมจูน10000บาทถ้วนว่างั้นครับรวมทั้งตัวแทนกล่อง ECU shop ก็เจ้านี้ครับตัวแทน

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องกล่องดันราง อัลฟ่าเทค rp-m type ii หน่อยครับ

หมุนๆอย่าเลยยย
    เอาที่ควบคุมด้วยระบบคอนโทรเลอร์ดีกว่า รถเราไม่ใช้แค่พันสองพัน ถ้าเครื่องพังมาเจ็บคนเดียวเลยน่าาา
    เอาฟาเทคก็ดีนะคับ

TTC 2724 TTC-Member
    User ID
    3696
    Status
    โพส
    2,181

จัดเลยครับ ผมใช้อยู่ดีครับ

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ที่อุดรก็มีตัวแทนpro speed อยู่นะน้าเห็นว่าดันราง+ปดบู๊ชรวมติดตั้งเสร็จพร้อมจูน10000บาทถ้วนว่างั้นครับรวมทั้งตัวแทนกล่อง ECU shop ก็เจ้านี้ครับตัวแทน
    ชี้เป้าด้วยครับน้าก๋อง กำลังจะติดแอบจิ๊กตัง ผบ.ไว้นานแล้ว กำลังตัดสินใจ+หาเวลาว่างอยู่ครับ จะได้เป็นตัวเลือก

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...น้าเขาสมาชิกบ้านเลขที่8ใส่อยู่นะ อัลฟ่าเทคแต่กล่องทองนะจี๊ดใช้ได้เลยทีเดียว...

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...น้าเขาสมาชิกบ้านเลขที่8ใส่อยู่นะ อัลฟ่าเทคแต่กล่องทองนะจี๊ดใช้ได้เลยทีเดียว...
    prospeed ดันรางใบเดียว บูสท์ 18
    196 hp 550 nm 2.5 เกียร์ at เทสคาร์
    จูนรอบเดียว โดยจูนเนอร์ขี้เมาแถวบางบอน...อิอิอิ
    เชียวนะตาหนุ่ม

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    prospeed ดันรางใบเดียว บูสท์ 18
    196 hp 550 nm 2.5 เกียร์ at เทสคาร์
    จูนรอบเดียว โดยจูนเนอร์ขี้เมาแถวบางบอน...อิอิอิ
    น้าคับอันนี้ปุ่มแดงหรือปุ่มเขียวคับ
    ช่างก็บอกผมว่าบูชที่ 18 psi
    ตอนนี้ใช้ปุ่มเขียวอยู่ ครัชเกือบจะลื่น
    ปุ่มแดงไม่กล้าใช้ ครัชลื่นนิดๆ กลัวท้ายรางรั่วอีก บอกได่คำเดียวว่า ดันรางใบเดียวจูนไม่หมดคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 08-01-2012 เมื่อ 20:23

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    น้าคับอันนี้ปุ่มแดงหรือปุ่มเขียวคับ
    ช่างก็บอกผมว่าบูชที่ 18 psi
    ตอนนี้ใช้ปุ่มเขียวอยู่ ครัชเกือบจะลื่น
    ปุ่มแดงไม่กล้าใช้ ครัชลื่นนิดๆ กลัวท้ายรางรั่วอีก บอกได่คำเดียวว่า ดันรางใบเดียวจูนไม่หมดคับ
    เขียว 195
    แดง 196 แดงมาเร็วกว่ามาก
    จูนไปครั้งเดียว ยังไม่ได้จูนเก็บเลยครับ
    ที่จริงมันแล้วแต่ สไตล์การจูน ของแต่ละคนครับ
    ส่วนใหญ่ผมจะจูนไม่ เน้นหนักเน้นการใช้งานเป็นหลัก ไม่ค่อยถมน้ำมันครับ
    ส่วนเอาตามนิสัยคนขับและจูนเชฟไว้ก่อน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 08-01-2012 เมื่อ 20:35

User ID
    22696
    Status
    โพส
    608

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    เขียว 195
    จูนไปครั้งเดียว ยังไม่ได้จูนเก็บเลยครับ
    ที่จริงมันแล้วแต่ สไตล์การจูน ของแต่ละคนครับ
    ส่วนใหญ่ผมจะจูนไม่ เน้นหนักเน้นการใช้งานเป็นหลัก ไม่ค่อยถมน้ำมันครับ
    ส่วนเอาตามนิสัยคนขับและจูนเชฟไว้ก่อน
    ชอบคนจูนแบบนี้อ่ะครับ

ถ้าน้าออกมาติดตั้งข้างนอกได้ ผมว่า เราได้เสียกันตั้งนานแล้วครับน้า 55+

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

เขียว 195
    แสดงว่า รถผมก็น่าจะมีแรงม้าแรงบิดที่น้าว่าใช่ไหมคับ
    ตอนที่ผมไปจูนครั้งที่สอง ผมก็นั่งข้างๆพี่เค้าจูน เหงพี่เค้ายกตารางขึ้นให้ผมอีกอย่างละ 2-3ขีดไม่แน่ใจ แล้วผมก็เห็นตารางยกอยู่ช่วงหนึ่ง มันเปงลักษณะเท่ากันหมด ผมไม่ทราบว่านั้นคือแรกว่า flat torque หรือป่าวคับ เหงพี่เค้าบอกว่าแรงดันไทรทันใหม่กล่องได้ปรับปรุงแรงดันไม่ตก
    ไงถ้ารบกวนน้าตอบให้ทีนะคับ รบกวนด้วยคับ ^^"
    ของผมปุ่มเขียวกับปุ่มแดง แถบจะไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างกันเลยคับ ปุ่มแดงเสียงเครื่องจะแขกๆหน่อยแต่จะมาไวกว่าปุ่มเขียวอยู่น้อยนึง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 08-01-2012 เมื่อ 22:41

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

แจ้งว่ารถคันที่อีวุฒิจูนไป หนักว่าไทรทันเราอีกครับ เพราะขนาดน้ำหนักรถ 2 ตัน 5555 ตัวเลขดังกล่าวยืนยันได้จากกราฟไดโนเทส ที่ Test car ครับ

http://www.pajerosport-thailand.com/...p?topic=3008.0 ขออนุญาตเจ้าของรถด้วยนะครับ น้อง M Nakavabi

1. ปิดกล่อง เพื่อดูค่าแรงม้าและแรงบิดจากโรงงาน
    2. กราฟรวม ทั้ง 2 โหมด ใน ข้อ 3 และ 4.
    3. โหมดแดง จูนไม่แตกต่างจากโหมดเขียวซักเท่าไหร่
    4. โหมดเขียว แรงบิดสูงสุด ที่ 1570 รอบ ที่ 543 NM แรงบิดเอาเรื่องทีเดียว มาเร็วมากครับ

จุดตัดระหว่าง แรงม้า กับ แรงบิด ผมว่าอยู่ในจังหวะที่เหมาะสมและสัมพันธ์กันทีเดียว

รถคันนี้ได้ทำการโมดิฟายเพิ่ม กล่องดันราง 1 ใบ + ท้ายราง 4 มิล + ปรับบูสท์มือเท่านั้น โดย Hi Boost ตั้งไว้ที่ 24 ปอนด์ครับ ล้อ 18 นิ้ว ยาง 265 60 18

ส่วน Drag power ที่หายไปเกือบ 50 ตัว นั้น โดยส่วนตัวผมว่ามาจากเกียร์ครับ เพราะมีอาการ Slip พอสมควรเลย และอีกอย่างคือน้ำหนักล้อ lenso ซึ่งน้ำหนักมากกว่าแม๊กซ์ทั่วไปครับ
    Attached Images Attached Images          
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 09-01-2012 เมื่อ 01:22

TTC 2464 TTC-Member
    User ID
    11668
    Status
    โพส
    802

โหแรงอยากได้แบบนั้นบ้างอ่ะ แอบไปขึ้นไดโนไม่บอก

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ตัวนี่เปงตัว vg ป่าวคับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

2.5 ธรรมดานี่ล่ะครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

น้าคับ ทำไหมแรงบิดมาตั้งแต่ยังไม่ถึง 1600 เลยอะคับ จะเปงเพราะปรับบูชมือหรือป่าวคับ
    แล้วมีคันไหนบ้างคับที่ดันรางเพี้ยวๆบ้างคับ
    อยากรู้แรงม้าแรงบิด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 09-01-2012 เมื่อ 12:41

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ปาคันนี้ใส่แค่ดันรางโปรสปีดกับปรับบูสมือใช่ป่าวครับ ได้ทำคลัทใส่เต็ดป่าว หรือทำอะไรอีกบ้างถึงได้เท่านี้ครับ จริงๆผมสนใจโปรสปีดมานานแล้ว แต่หาตัวแทนแถวบ้านไม่ได้ เลยเห็นแค่อีกเจ้าเลยมาถามเนี่ยแหละครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    ชี้เป้าด้วยครับน้าก๋อง กำลังจะติดแอบจิ๊กตัง ผบ.ไว้นานแล้ว กำลังตัดสินใจ+หาเวลาว่างอยู่ครับ จะได้เป็นตัวเลือก
    โอ๋เทอร์โบหรือสุพัฒต์ท่อไอเสียครับ อยู่หน้า ยูดีทาว อุดร ร้านนี้เขาทำรถลงแข่งที่สนามน้ำพองด้วย

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    แจ้งว่ารถคันที่อีวุฒิจูนไป หนักว่าไทรทันเราอีกครับ เพราะขนาดน้ำหนักรถ 2 ตัน 5555 ตัวเลขดังกล่าวยืนยันได้จากกราฟไดโนเทส ที่ Test car ครับ

http://www.pajerosport-thailand.com/...p?topic=3008.0 ขออนุญาตเจ้าของรถด้วยนะครับ น้อง M Nakavabi

1. ปิดกล่อง เพื่อดูค่าแรงม้าและแรงบิดจากโรงงาน
    2. กราฟรวม ทั้ง 2 โหมด ใน ข้อ 3 และ 4.
    3. โหมดแดง จูนไม่แตกต่างจากโหมดเขียวซักเท่าไหร่
    4. โหมดเขียว แรงบิดสูงสุด ที่ 1570 รอบ ที่ 543 NM แรงบิดเอาเรื่องทีเดียว มาเร็วมากครับ

จุดตัดระหว่าง แรงม้า กับ แรงบิด ผมว่าอยู่ในจังหวะที่เหมาะสมและสัมพันธ์กันทีเดียว

รถคันนี้ได้ทำการโมดิฟายเพิ่ม กล่องดันราง 1 ใบ + ท้ายราง 4 มิล + ปรับบูสท์มือเท่านั้น โดย Hi Boost ตั้งไว้ที่ 24 ปอนด์ครับ ล้อ 18 นิ้ว ยาง 265 60 18

ส่วน Drag power ที่หายไปเกือบ 50 ตัว นั้น โดยส่วนตัวผมว่ามาจากเกียร์ครับ เพราะมีอาการ Slip พอสมควรเลย และอีกอย่างคือน้ำหนักล้อ lenso ซึ่งน้ำหนักมากกว่าแม๊กซ์ทั่วไปครับ
    ...เอ้น้ำหนักรถตอนขึ้นไดโนมันไม่มีผลกับแรงม้าแรงบิดไม่ใช่เหรอ อิอิ ก็ว่าอยู่คุ้นๆคันนี้ เคยเห็นเหมือนอยู่บ้านปาปอด...

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มีดิเพื่อน 55555 มันจะได้ปั่นได้ง่ายขึ้นอ่ะ อิอิอิอิอิ ช้านก็มั่ว ๆ ไป นั่นแหละ กร๊ากกกกกกกกกกกกกก

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้