หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

กระทู้: โทรไปสอบถามหลายศูนย์...เรื่อง เช็ค 10,000 โล ควรไปที่ไหนดีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน โทรไปสอบถามหลายศูนย์...เรื่อง เช็ค 10,000 โล ควรไปที่ไหนดีครับ

ผมโทรไปสอบถามศูนย์สองแห่งเรื่องเช็คระยะ 10,000 โล

ประเด็นที่ถามคือ
    เรื่องค่าใช้จ่าย
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+เปลี่ยนกรอง

แบบกึ่งสังเคราะห์ ราคา
    ศูนย์ดังแห่งหนึ่งย่านศรีนครินทร์ ประมาณ 1500 +-
    ศูนย์ย่านปทุมฯ2009 ที่ซื้อรถมา ประมาณ 1500-1800
    ศูนย์ย่านสุขุมวิท71 ประมาณ 1200 +-

แบบสังเคราะห์ 100% ราคา
    ศูนย์แห่งหนึ่งย่านศรีนครินทร์ ประมาณ 3000 +
    ศูนย์ย่านปทุมฯ2009 ที่ซื้อรถมา ประมาณ 2000-3000
    ศูนย์ย่านสุขุมวิท71 ประมาณ 2000 ไม่ถึง 3000

ผมสอบถามเพิ่มเติมไปอีกว่า
    สามารถนำน้ำมันเครื่องไปเองได้มั้ย

ศูนย์แห่งหนึ่งย่านศรีนครินทร์ ตอบ "ไม่ได้"
    ศูนย์ย่านปทุมฯ2009 ที่ซื้อรถมา ตอบ "แนะนำใช้ของศูนย์ดีกว่า เพราะจะมีการลงรายงาน ว่าได้เปลี่ยนจริง
    จะได้ไม่มีปัญหาตอนทำเครมเครื่องยนต์"
    ศูนย์ย่านสุขุมวิท71 ลืมถามครับ *-*

ไปที่ไหนดีครับ???

จะว่าไปแล้่วถ้าไม่แคร์ประกันอะไร
    เรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องผมเปลี่ยนเองก็ได้
    เพราะเคยเป็นเด็กร้านยาง เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ฯลฯ มาบ้าง
    แต่ไม่รู้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองแล้วไปเช็คระยะที่ศูนย์
    ตามปกติจะมีปัญหาเรื่องประกันหรือเปล่า

อยากโทรไปถามหลายๆ ศูนย์
    แต่ผมอยู่แถวๆ คลองตัน
    ก็เลยอยากหาที่ใกล้ๆ และดีๆ
    เพราะยังไงๆ ต้องเข้าทุกระยะ
    (เจอกันอีกนาน...)
    หรือถ้าน้าๆ มีแนะนำจะขอบคุณมากครับ

อ่อลืมบอกไป รถผม
    Plus4D 2.4 LPG ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 24-05-2012 เมื่อ 16:57

User ID
    33619
    Status
    โพส
    226

มาตรฐาน ตอบ: โทรไปสอบถามหลายศูนย์...เรื่อง เช็ค 10,000 โล ควรไปที่ไหนดีครับ

เขาตั้งกระทู้ใหม่กันยังไงครับ

User ID
    31585
    Status
    โพส
    35

มาตรฐาน ตอบ: โทรไปสอบถามหลายศูนย์...เรื่อง เช็ค 10,000 โล ควรไปที่ไหนดีครับ

จะถึงระยะแล้วเหมื่อนกัน รอฟังด้วยคน

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

ซื้อน้ำมันเครื่องเข้าไปเองครับ เสียค่าแหวนรองน็อตกับค่ากรองเครื่อง 400กว่าบาท ที่สำคัญเราเลือกน้ำมันเครื่องที่ดีกว่า 0 ได้ครับ ส่วนเรื่องประกันเข้าตามบุ๊ดเซอวิสดีก่าครับ เพราะรถจะหมดประกันเผื่อเสียอะไรจะได้เคลมได้ง่ายๆครับ

User ID
    15548
    Status
    โพส
    44

ผมเปลี่ยนกรองตัวแรกตอน 40000 โลอ่ะ เปลี่ยนออกมาหม้อต้มมีเสียงเลย -..- รอดูว่าจะขอเปิดเคลมได้หรือป่าว เพราะเป็นหลังออกจากเช็คระยะ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

เอาน้ำมันเครื่องไปเอง ไม่เกี่ยวกับหมดประกันศุนย์ครับ ขอให้ได้เข้าตามระยะที่เขากำหนดทุกๆ หมื่นโล หรือ6 เดือน
    ผมก็หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง หมดไม่ถึง 400 ที่รามอินทรา กม.8
    กรณีที่เครื่องยนต์มีปัญหา ก็เคลมศูนย์ได้ เพราะเราไม่ได้ไปปรับเปลี่ยนเครื่องยนต์ และน้ำมันที่เราใช้ก็เป็นชนิดของเครื่องยนต์ที่เราใช้ ใช่ว่าทุกศูนย์จะใช้ยี่ห้อเดียวกันหมดครับ บางที่ก็ของเซลล์ บางที่ก็ของคลาสตอล ฯลฯ....

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ทำไมศูนย์บวกกำไรราคาน้ำมันเครื่องเว่อร์กันจัง
    นอกจากรามอินทรา กม.8 แล้วพอมีที่ไหนหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองได้บ้างครับ

ผมใช้ที่นวมินทร์ครับ ของวิริยะ ตอนเช็ค 10,000 โล เอาน้ำมันเครื่องไปเองครับ จ่ายไป 300++ ครับ
    พรุ่งนี้ก็จะเข้าเช็ค 20,000 ครับ แต่ไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ เพราะตอน 10,000 โล ผมใช้ บางจาก D3-Gold ครับ เขาบอกว่าใช้ได้ 45,000 โลครับ โดยโทรสอบถามที่ศูนย์ใหญ่เขาบอกว่าไม่เสียประกันครับ

User ID
    29290
    Status
    โพส
    135

ผมซื้อเองครับ

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

ของผมก็เหมือนกัน..จะครบ 10000 กม. แล้ว..โทรไปถามศูนย์ บอก หิ้วน้ำมันเครื่องไปไม่ได้... ผมคิดว่าผมจะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง เองก่อนที่จำนำรถ เข้าศูนย์ฯ ได้หรือเปล่าครับ ...

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kling_m ดูโพส
    ของผมก็เหมือนกัน..จะครบ 10000 กม. แล้ว..โทรไปถามศูนย์ บอก หิ้วน้ำมันเครื่องไปไม่ได้... ผมคิดว่าผมจะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง เองก่อนที่จำนำรถ เข้าศูนย์ฯ ได้หรือเปล่าครับ ...
    น่าจะไม่ได้นะครับ อันนี้ก็ไม่ใจ แต่ทางศูนย์เขาจะเช็คตามBook เพราะมันมีรายการที่ต้องเปลี่ยนถ่ายตามคู่มือ ถ้าไม่ทำทางศูนย์เขาก็จะลงรายละเอียดว่าเราไม่ได้ถ่ายน้ำมันที่ศูนย์ เวลาเครื่องมีปัญหา เขาจะอ้างจุดนี้ได้ น้าไม่ลองหาศูนย์ที่เอาน้ำมันเครื่องไปเองได้ล่ะครับ ถ้าต่างจังหวัดคงหายากหน่อย

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รอคำตอบดีๆ จากน้าท่านอื่นๆ ครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อาจจะเป็นไปได้ว่า ศูนย์บางศูนย์ เคยเจอปัญหาเรื่องของ
    น้ำมันเครื่องที่เจ้าของรถหิ้วไปเองเกรดไม่เหมาะสมกับรถคันนั้น
    ลองคิดดูนะครับถ้าเราหิ้วไปแล้วเติมไม่ได้ รู้สึกยังไง หรือหิ้วไปไม่พอกับจะนวนที่ต้องเติม จะรู้สึกยังไง
    หลายท่านยังไม่รู้เหมือนกันว่ารถเราต้องเติมน้ำมันเครื่องสูตรไหนเกรดอะไร
    ศูนย์ก็เลยต้องมีนโยบายว่า"ไม่แนะนำให้ลูกค้าหิ้วน้ำมันเครื่องมาเอง"
    แต่สำหรับผู้ที่อ่านคู่มืออย่างละเอียดรู้เกรดรู้ปริมาณของน้ำมันเครื่องที่จะต้องใช้ คิดว่าหิ้วไปเองก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
    กันพลาดก็เก็บข้อมูลไว้ทุกครั้งเอาไปยืนยันว่าเราใช้ยี่ห้อนี้เกรดนี้ ถ้ามีปัญหาเวลาเครมอ้างว่าใช้น้ำมันเครื่องไม่ได้สูตร จะได้เอามายันได้

แต่น้ำมันบางตัวก็ต้องใช้ของศูนย์ เช่นพวกน้ำมันเบรค ครัช ถ้าเราไม่แน่ใจว่าเกรดไหนตัดปัญหาใช้ของศูนย์ดีกว่า
    น้ำมันเกียร์ cvt ผมยังต้องใช้ของศูนย์เลย เพราะเกรดทั่วไปของร้านข้างนอกมันไม่รองรับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    อาจจะเป็นไปได้ว่า ศูนย์บางศูนย์ เคยเจอปัญหาเรื่องของ
    น้ำมันเครื่องที่เจ้าของรถหิ้วไปเองเกรดไม่เหมาะสมกับรถคันนั้น
    ลองคิดดูนะครับถ้าเราหิ้วไปแล้วเติมไม่ได้ รู้สึกยังไง หรือหิ้วไปไม่พอกับจะนวนที่ต้องเติม จะรู้สึกยังไง
    หลายท่านยังไม่รู้เหมือนกันว่ารถเราต้องเติมน้ำมันเครื่องสูตรไหนเกรดอะไร
    ศูนย์ก็เลยต้องมีนโยบายว่า"ไม่แนะนำให้ลูกค้าหิ้วน้ำมันเครื่องมาเอง"
    แต่สำหรับผู้ที่อ่านคู่มืออย่างละเอียดรู้เกรดรู้ปริมาณของน้ำมันเครื่องที่จะต้องใช้ คิดว่าหิ้วไปเองก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
    กันพลาดก็เก็บข้อมูลไว้ทุกครั้งเอาไปยืนยันว่าเราใช้ยี่ห้อนี้เกรดนี้ ถ้ามีปัญหาเวลาเครมอ้างว่าใช้น้ำมันเครื่องไม่ได้สูตร จะได้เอามายันได้

แต่น้ำมันบางตัวก็ต้องใช้ของศูนย์ เช่นพวกน้ำมันเบรค ครัช ถ้าเราไม่แน่ใจว่าเกรดไหนตัดปัญหาใช้ของศูนย์ดีกว่า
    น้ำมันเกียร์ cvt ผมยังต้องใช้ของศูนย์เลย เพราะเกรดทั่วไปของร้านข้างนอกมันไม่รองรับ
    คำตอบนี้ชัดเจน แจ่มแจ้ง
    ได้แนวทางเลยครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ศูนย์ย่านปทุมฯ2009 ที่ซื้อรถมา ตอบ "แนะนำใช้ของศูนย์ดีกว่า เพราะจะมีการลงรายงาน ว่าได้เปลี่ยนจริง
    จะได้ไม่มีปัญหาตอนทำเครมเครื่องยนต์"
    มั่วจริงๆ ผมหิ้วไปเองตลอด เคลมเปลี่ยนอะไรไม่เคยมีปัญหา แต่เข้าตามระยะที่เขากำหนดทุกหมื่นพอก็พอ แต่น้ำมันเกียร์ใช้ของเขาเถอะครับ ดีกว่าแน่จากประสบการณ์จริง

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

รถเบนซิล 2.4 ติดแกส lpg ถ้าใช้สังเคราะห์ 100% น้าใช้แบรนไหนครับ และปริมาณเท่าไหร่ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    รถเบนซิล 2.4 ติดแกส lpg ถ้าใช้สังเคราะห์ 100% น้าใช้แบรนไหนครับ และปริมาณเท่าไหร่ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณครับ
    สำหรับผม ใช้ zic ow30 สำหรับ 2.4 ราคา 1,850 บาท 4 ลิตร ส่วน zic rv สำหรับ 2.5 vg 1,650 บาท 7 ลิตร

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเอง ไม่รู้จะมีผลเสียไรเปล่านะสิ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    สำหรับผม ใช้ zic ow30 สำหรับ 2.4 ราคา 1,850 บาท 4 ลิตร ส่วน zic rv สำหรับ 2.5 vg 1,650 บาท 7 ลิตร
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ว่าจะวิ่งให้ครบระยะ แต่ไม่ได้ไปไหนเลย
    แต่อาทิตย์ปลายเดือนต้องเดินทางไกล
    เลยถือโอกาสเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนเดินทางเลยน่าจะดี

อีกอย่างจะได้ไปเป็นหนูทดลองตามกระทู้นี้
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=37741
    ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบกันครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้