สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

sup
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน สอบถามการเดินทางไป " ปาย "

พี่ๆ น้าๆ ใครเคยไป ปาย แล้วการเดินทางเป็นไงบ้าง กะว่าปลายปีจะไปอะ
    ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44
    Status
    โพส
    595

มาตรฐาน Re: สอบถามการเดินทางไป " ปาย "

เส้นทางดีมากครับสวยงาม แต่ต้องถามว่าจะขึ้นเส้นไหน มันขึ้นได้2ทางอ่ะครับ ขึ้นทาง ตาก หรือขึ้นทางเชียงใหม่

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

มาตรฐาน Re: สอบถามการเดินทางไป " ปาย "

เส้นทางค่อนข้าง คดเคี้ยวและลาดชันมากครับ
    สำหรับผู้ที่มักจะเมารถ อย่าลืมยาแก้เมาหรือถุงพลาสติก
    ....
    มาถึงเชียงใหม่ให้ใช้เส้นทาง หมายเลข 107 (เชียงใหม่ - ฝาง)
    พอถึง กม.34 ก็จะถึง by pass แม่มาลัย ให้เลี้ยวซ้าย
    จากนั้นใช้เส้นทาง หมายเลข 1095 (เชียงใหม่ - แม่ฮ่องสอน)
    ไปประมาณ 70 กม. ถึงปายเลยครับ (ทางช่วงนี้ลาดชันและคดเคี้ยวมากครับ)

sup
    ผู้เยี่ยมชม

อยากไปเส้นทางที่เที่ยวไปพักไปนะครับ แล้วทางใหนดีกว่ากันครับ ความเสี่ยง ความปลอดภัยอะครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    เส้นทางค่อนข้าง คดเคี้ยวและลาดชันมากครับ
    สำหรับผู้ที่มักจะเมารถ อย่าลืมยาแก้เมาหรือถุงพลาสติก
    ....
    มาถึงเชียงใหม่ให้ใช้เส้นทาง หมายเลข 107 (เชียงใหม่ - ฝาง)
    พอถึง กม.34 ก็จะถึง by pass แม่มาลัย ให้เลี้ยวซ้าย
    จากนั้นใช้เส้นทาง หมายเลข 1095 (เชียงใหม่ - แม่ฮ่องสอน)
    ไปประมาณ 70 กม. ถึงปายเลยครับ (ทางช่วงนี้ลาดชันและคดเคี้ยวมากครับ)
    ประมาณกลางเดือน ธันวาคม มีโครงการ ขับ-ถ่าย (ขับรถถ่ายรูป..น่ะ) คงจะใช้เส้นทางเดิมเหมือนปลายปีที่แล้วแหละครับ แต่ปีนี้กะว่าจะเข้าไปพักที่ ปางอุ๋งด้วย สนใจไปด้วยกันมั้ยครับพี่ตู่...
    ถ้าได้พี่ไปด้วยก็เวิร์คเลย.....

User ID
    44
    Status
    โพส
    595

น้าวสันต์เก่งจัง ขับรถไป ถ่ายรูปไป อิอิอิอิอิ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tewada ดูโพส
    น้าวสันต์เก่งจัง ขับรถไป ถ่ายรูปไป อิอิอิอิอิ

โย่ว!!!... ไม่เจอกันซะนานเลยพี่ สบายดีน่ะครับ
    ไปเที่ยวด้วยกันป่ะครับ..

User ID
    44
    Status
    โพส
    595

ไม่ได้หายไปไหนหรอก ยังแอบดูผลงานน้าประจำอ่ะครับ อยากไปเที่ยวด้วยเหมือนกัน แต่เวลาไม่อำนวยเลย ไว้หาโอกาสดีๆ จะไปด้วย

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    ประมาณกลางเดือน ธันวาคม มีโครงการ ขับ-ถ่าย (ขับรถถ่ายรูป..น่ะ) คงจะใช้เส้นทางเดิมเหมือนปลายปีที่แล้วแหละครับ แต่ปีนี้กะว่าจะเข้าไปพักที่ ปางอุ๋งด้วย สนใจไปด้วยกันมั้ยครับพี่ตู่...
    ถ้าได้พี่ไปด้วยก็เวิร์คเลย.....
    สนใจมาก มาก มีกำหนดการแล้วแจ้งด้วยนะครับ จะได้จัดการเรื่องงานให้เคลียร์
    แต่ไม่ชนกับงาน 3 ปีไทรทันคลับนะครับ

User ID
    393
    Status
    โพส
    280

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    ชวนแต่พี่ตู่นะ จำไว้เลย

Love Triton
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเคยไปแค่.. เกือบถึงปายครับ โดยวันแรก ออกจากบางใหญ่ ตี 4 ผมถึง เชียงใหม่ 11.30
    จากนั้นหาที่พักในตัวเมืองนอน 1 คืน จริง ๆ จะไปห้วยน้ำดังเลย แต่ ต้องแวะเยี่ยมคุณยายที่
    เชี่ยงใหม่ก่อน รุ่งเช้าออกจาก รร. ที่พัก ตี 5 ผมไปเที่ยวอินทนนท์ก่อนครับ ลงจากดอยอินทนนท์ 11.00 ผมเดินทางไปแม่ริม ถึงแยกแม่มาลัย เลี้ยวซ้าย ใช้เส้น 1095 แม่มาลัย - ปาย เดินทางประมาณ 65 กม. จากทางแยกนี้ เส้นทางสวยงามมาก เป็นถนน 2 เลน แรก ๆ จะเป็น หมู่บ้าน ถนนค่อย ๆ ไต่ เนินเขาไปเรื่อย ๆ ... อ้อ แนะนำให้เติมน้ำมันให้เต็มถัง ที่อำเภอแม่ริม ก่อนเข้าเส้น แม่ลัย-ปาย นะครับ ... เส้นทางเริ่มคนเคี้ยวขึ้นเรื่อย ๆ แต่ไม่ถึงกับน่ากลัวนะครับ มือใหม่ ๆ ก็สามารถไปได้ครับ ขอเพียงให้คุณขับรถไม่ประมาท อย่าแซงทางโค้ง ปฎิบัติตามกฎจราจร ไม่ใช้ความเร็วมากเพราะทางจะโค้งตลอด แต่วิวสวยงามครับ ยิ่งไปหน้าหนาว อากาศภายนอก เย็น และสบายมาก ๆ ควรเตรียม สเบียง อาหาร ของว่างไปด้วย เพราะกลางทางหาทานยาก และ คิดว่า ไม่เหมาะ ที่จะแวะครับ... คนที่เมารถ ควรเตรียม ยา และ ถุง (กันอาเจียร) เดินทางประมาณ 2 ชม. ก็จะถึง แยกไปโป่งเดือดป่าแป๋ จะอยู่ทาง ขวามือ เป็นน้ำพุร้อน ถ้ามีเวลา และเป็นรถกระบะ ควรแวะเข้าไปชมครับ เสียค่าเข้าชม อุทยาน เข้าไปประมาณ 6 กม. เก็บใบเสร็จ ไว้ด้วยนะครับ เพราะสามารถใช้เข้า อุทยาน ห้วยน้ำดังได้ เพราะเป็นอุทยานเดียวกัน เมื่อขับเลยไป จนถึงกม. ที่ 65 - 66 จะมีทางแยกขวามือว่าเข้า อุทยานห้วยน้ำดัง ให้เลี้ยวขวา เข้าไปครับ ... เมื่อเที่ยวห้วยน้ำดังแล้ว เดินทางต่อไป อีกประมาณ ไม่เกิน 1 ชม. ก็จะถึง อ. ปาย ครับ..... ผมไปทิปนี้
    ใช้ ไทรทัน 2.5 ขับ 4 4 ประตู ไป 3 คืน 4 วัน จนกลับถึง บางใหญ่ ผมหมดน้ำมันไป เกือบ 4 พันครับ... (ตอนนั้น ดีเซล 25 บาทเศษ ) วิ่งไปประมาณ เกือบ 2 พันโลครับ(คร่าว ๆ ) แต่ ค่าน้ำมัน 3800 ครับ เพราะเติมเต็มถัง ตั้งแต่ ออกจากบ้าน และ ก่อนเข้าบ้านเติมให้เต็มถัง อีกที เพื่อดูว่าใช้เงินค่าน้ำมันไปเท่าไหร่
    เติมครั้งแรก ที่ อ. เถิน 1050 บาท (เต็มถัง)
    ครั้งที่ 2 เติมตอนจะไปปายครับ 1100 บาท
    ครั้งที่ 3 เติมหลังจากไหว้พระที่ดอยสุเทพ มาเติมที่ ลำปางครับ 1000 บาท
    ถึงบ้านก่อนเข้าบ้าน เติม ไป 750 บาทครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    สนใจมาก มาก มีกำหนดการแล้วแจ้งด้วยนะครับ จะได้จัดการเรื่องงานให้เคลียร์
    แต่ไม่ชนกับงาน 3 ปีไทรทันคลับนะครับ
    ไม่ชนครับคาดว่าต่อจากงาน 3 ปีไทรทัน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ domwit ดูโพส
    ชวนแต่พี่ตู่นะ จำไว้เลย
    โย่ว!!!. ทำเป็นคนหัวล้านไปได้ไปด้วยกันนั่นแหละครับ ดีๆๆจะให้นำทางซะเลยครับ...

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

เส้นไปปาย จะผ่าน ขุนแม่ยะ ด้วยนะครับ
    ที่ที่มีดอก ซากุระ เมืองไทยบาน เต็มเขาไปหมด

สามารถเอารถขับสองขึ้นไปได้เลยนะครับ
    แต่ปีนี้ ผมไม่รู้ว่ามันจะบานช่วงไหน

ผมเพิ่งไปมาเมื่อปีที่แล้ว เป็นถนนที่ขับรถสนุกมาก อีกเส้นนึงครับ

edtmc
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจมาก ขอไปด้วยคนนะครับ

mongkolsub
    ผู้เยี่ยมชม

รถโหลดเตี้ย ไปไหวมั้ยครับ รบกวน

little-p
    ผู้เยี่ยมชม

มิตซู แลนเซอร์ GLXi ขับถึงไปไหวหรือเปล่าคะ

chaideaw
    ผู้เยี่ยมชม

เคยไปมาแล้ว ครับถนนดีมาก ๆ แต่โค้ง สุดยอด
    ใช้ Camry รถเก๋งอื่น ๆ ก็ไปได้ครับ
    ปาย น่าเที่ยวมาก ๆ

ข้อมูลกระทู้