หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2245
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน ต่อประกันปีที่ 2

เพื่อนๆ ต่อกันที่ราคาเท่าไหร่คับ แล้วใช้ของอะไรดีกว่ากัน
    ใกล้แล้วน่ะคับ หาข้อมูลอยู่ รบกวนด้วยนะคับ

User ID
    2245
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน Re: ต่อประกันปีที่ 2

up up

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

มารอเก็บข้อมูลเหมือนกัน อิอิ

User ID
    2245
    Status
    โพส
    72

อ้าวเข้ามาแชร์กันหน่อยคร้าบบบบบบบบบบ

BLACK HIPPO
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ใกล้จะครบปีแล้ว มาเก็บข้อมูลคับ

bigmagma
    ผู้เยี่ยมชม

ผมไม่ค่อยได้เดินทางครับ ปีที่ 2 เลยทำชั้น 3 ปีที่ 3 จะกลับไปทำชั้น 1 สลับไปเรื่อยๆ (อย่าเอ็ดไปนะครับ รอยเล็กๆน้อยๆ จากปีที่ 2 ตั้งใจจะไปเคลมในปีที่ 3 แทน )

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ปีสองผมต่อชั้นสามครับ

ธรรมดา 2400 รวม พรบ

สามพลัส 6700 รวม พรบ

ผมใช้สามพลัส กับรถ สี่ประตู จ้าา

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้ามั่นใจว่าที่จอดรถปลอดภัย และขับรถดี มีมารยาท
    ก้อใช้ 3plus โลด

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...จอดมากกว่าขับก็ 3 ครับหรือขับมากกว่าจอดก็ 1 หรือ 3+ ครับ...

demonman
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมปี 2006 ครับ รวมๆก็ 4 ปีแล้ว
    ปีที่ 1 ลิเบอร์ตี ครับ ของแถมมากับศูนย์
    - โดนสอยท้ายครับ แล้วกระเด้งไปชน D-Max ซ่อมรวม 120,000 ครับ เคลียร์ได้หมด
    ปีที่ 2 ลิเบอร์ตี ครับ ต่อประกัน ไม่มีเรื่องครับ
    ปีที่ 3 วิริยะครับ
    - โดนสอยท้ายอีกรอบครับ เที่ยวนี้โดนกันชนบุบนิดหน่อย
    ปีที่ 4 วิริยะครับ พึ่งต่อไป ยังไม่มีเหตุ

จากประสบการณ์ผมแล้ว ยอมเสียเงินประกันชั้นหนึ่งไปเรื่อยๆครับ เพราะทั้งสองกรณีนี่แสบๆทั้งนั้น แบบว่าเมาชนแล้วหนีกลับบ้าน อีกเคสก็ ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ผมยังคิดเลยครับ ว่าไอ้กรณีหลังเนี่ย ถ้าไม่มีประกันชันหนึ่งคือ ให้เขารับผิดแล้วเราก็จบ ไม่ต้องไปติดตามเรื่องค่าเสียหาย เพราะเป็นหน้าที่ประกันก็จบไปครับ ขึนต้องลางานไปขึ้นศาลคงโดนไล่ออกพอดี 555
    ส่วน 3+ เพิ่งเอารถแฟนไปชนมาครับ แต่ผมถูก เรื่องของเรื่องคือ รถแฟนอายุ 12 ปีแล้วจะต่อชั้นหนึ่งก็ไม่รับ ได้แค่ 3+ บริษัทไม่ค่อยดี เกิดเรื่องเลยครับ พอโทรไปหาอู่ว่าจะเอารถเข้าไปซ่อม แรกๆก็คุยดีนะครับ พอรู้ว่ามาจาก ... จากหน้ามือเป็นหลังตรีนเลยครับ แบบว่าไม่อยากรับ เพราะว่าบริษัทนี้เหนียวหนี้ ไม่อยากรับงาน ยังงัยหวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
    ปล. 1 ฝากเนื้อฝากตัวกะพวกพี่ๆด้วยนะครับ ซื้อมานานแล้ว แต่พึ่งจะมาเป็นสมาชิก
    ปล. 2 ผมไม่เกี่ยวอะไรกะวิริยะนะครับ แค่อยากแบ่งปันเฉยๆ ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี ส่วนประกันเจ้าที่ไม่ค่อย OK หลังไมค์มานะครับ จะแอบบอกไห้

rmassilee
    ผู้เยี่ยมชม

รับทำประกันภัยรถยนต์ทุกประเภทครับ สำหรับชาว triton

โทร 08-1550-1112 หมีครับ

User ID
    1557
    Status
    โพส
    99

ใช้ของศรีเมืองเหมือนเดิมครับ เพราะประกันห้าง คิดว่าดีกว่าซ่อมข้างนอก ก็ยังดีที่ได้อะไหล่แท้ เคลมกระจกมาแล้วครั้งนึง ปีนี้ 16000 รวม พรบ. ครับ

ปีที่ 2 คงจะต่อชั้น 1 เหมือนเดิมครับ ส่วนของศรีเมืองที่แถมมากับตัวรถปีแรกราคา 18,800 กว่าบาท พอมาปีที่ 2 ลดเหลือ 13,641 รวม พรบ. ปีแรกยังไม่มีอะไรต้องเคลมเลย ก็ได้ส่วนลดเยอะหน่อย

User ID
    2245
    Status
    โพส
    72

up up

waii4401
    ผู้เยี่ยมชม

เบี้ยซ่อมห้าง
    ปี1 ศรีเมือง 18800 บาท (แถมมากับรถ)
    ปี2 ศรีเมืองขอ 27000 บาท (มีเคลม 3 ครั้ง) จึงต้องโบกมือลา
    จึงไปต่อกับเทเวศ 18000 รวม พรบ. +ฟรีคูปองน้ำมัน 1000 บาท (ทุนประกัน 550,000 บาท)

ผมดูมาหลายที่ ทั้งเบี้ยซ่อมอู่ ซ่อมห้าง
    เช็คตารางคุ้มครองตามกรมธรรม์ ดูทุนประกัน ก็ไปสรุปที่เทเวศครับ
    ส่วนเรื่องความสะดวกในการเคลม ยังไม่ทราบ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ขอเสริมนิดนะครับ

เรื่องประกันห้างกับประกันอู่ อันนี้จากเรื่องจริงที่ทาง กรมการประกันภัยแนะนำมานะครับ คือ

ประกันห้างซ่อมศูนย์มักจะเป็นการเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ให้ นั่นคือข้อดี แต่ข้อเสียคือประสบการณ์ของช่างในศูนย์ส่วนใหญ่จะมีไม่มากครับ นั่นอาจจะทำให้งานไม่เนียนเมื่อเทียบกับงานอู่ ( ดีๆ )

แต่ทางกลับกันประกันอู่นั้น ส่วนใหญ่ช่างจะมาด้วยประสบการณ์ แต่ต้องดูเรื่องอู่ในการเข้าทำด้วยนะครับ แต่งานค่อนข้างจะเรียบร้อยกว่าในเรื่องรายละเอียด ( งานฝีมือ ) แต่ส่วนใหญ่จะบริหารไม่ดีทำให้ดูแย่ในสายตาของผู้บริโภค นะครับ

แต่สุดท้าย อยู่ที่ผู้ใช้รถจะติดสินใจว่าต้องการแบบไหนอะครับ

ส่วนตัวรถผม ปีที่ 2 นี่ยังไม่ต่อประกันครับ ด้วยเหตุผลส่วนตัวว่าทำประกันชั้น 1 แต่ไม่สามารถเครมได้ในปีแรก เลยเบื่อๆครับ

User ID
    2245
    Status
    โพส
    72

มีอีกมั้ยครับข้อมูล ของกรุงเทพ เป็นไงบ้างคับ

waii4401
    ผู้เยี่ยมชม

ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ให้ฟังก่อน ทำไมผมถึงเลือกซ่อมห้าง
    ทั้งที่ตอนแรกก็คิดว่าเลือกซ่อมอู่ทั่วไปก็พอแล้ว

ปีแรกผมทำประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง (แถมมากับรถ)
    แต่ผมกลับเอาไปซ่อมสีตามอู่ เพราะคิดว่าประสบการณ์และฝีมือช่างน่าจะชำนาญกว่า (อู่ในซอย ลาดพร้าว 87 เป็นอู่กลาง รถเข้าซ่อมเยอะ น่าเชื่อถือ)

พอดีเอาไปซ่อมหลายชิ้น และปัญหาที่เจอคือ

1. คิ้วล้อ 2 ชิ้น สีเพี้ยนอย่างเห็นได้ชัด เป็นสีบรอนด์หยาบๆ ไม่มันเงา เหมือนงานไม่เสร็จ (ของดั้งเดิมจะออกเทาอมเขียว)
    - มี 1 ชิ้น พ่นสีไม่เต็ม เป็นรอยยาว 5 ซม. เอางานกลับไปแก้ ช่างพ่นสีตรงนั้นเสร็จและส่งรถคืนเลย

2. กระบะ 2 ข้าง เก็บงานรอยต่อสีเก่ากับสีใหม่ใต้ขอบไลนเนอร์ ไม่เนียน เห็นรอยเสปรย์ชัดเจน
    - ช่างอ้างว่าประกันไม่ให้แกะลายเนอร์ออก (เวรกรรม) พอจะให้แก้เขาโบ้ยว่าทำไมไม่แจ้งก่อนเซ็นรับรถ และไม่แก้ให้
    - ไปถามที่ศูนย์ ศูนย์บอกว่าทุกชิ้นส่วนเขาจะถอดออกจากตัวรถมาทำสีใหม่หมด
    ถามราคาค่าทำสี ต่างกันเล็กน้อย

3. ฝาปิดกระบะ ด้านใน มีรอยลอกสีเห็นเนื้อเหล็ก ประมาณ 3x3 ซม. ตรงขอบพื้นกระบะ และรอยยาว 3-5 ซม. ตรงขอบฝาปิดกระบะด้านใน
    - ผมทักไปว่าตรงนี้คุณลืมทำสีหรือเปล่า เขาหิ้วไปเอากระป๋องสีมาป้ายแล้วบอกว่า เรียบร้อย

หลังๆ ผมจึงไปเคลมสีที่ศูนย์ งานเรียบร้อยดี ไม่มีปัญหา
    ต่อประกันปีที่สอง ผมจึงมองซ่อมห้างเป็นหลัก
    ราคาก็มากกว่า ซ่อมอู่ เล็กน้อย

อย่างเช่น ชั้น 1 ซ่อมห้าง เทเวศ ราคาพอๆกับ ชั้น 1 ซ่อมอู่ กรุงเทพฯ หรือ วิริยะ
    ประกันชั้น 1 ซ่อมห้างของกรุงเทพกับวิริยะค่อนข้างสูง
    แต่มันก็ซ่อมที่เดียวกัน

BLACK HIPPO
    ผู้เยี่ยมชม

อืม...เป็นแนวทางที่น่าคิดมากๆ

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

มาเก็บข้อมูลครับ รถผมได้ 6 เดือนแล้ว แต่วิ่งแค่ 4,000 เองอะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้