สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    98
    Status
    โพส
    36

มาตรฐาน ขนาดยางกับความเพี้ยนของระยะทาง

พอดีอยากเปลี่ยนยางจาก 245x70x16 เป็น 265x70x16 แต่ยังไม่กล้าเปลี่ยนเพราะกลัวว่าไมล์ระยะทางจะเพี้ยน มีเพื่อนสมาชิกท่านใดเปลี่ยนแล้ว รบกวนให้ความรู้หน่อยครับว่าระยะทางเพี้ยนมากไหม ถ้าเพี้ยนถึง 5% หรือเปล่า - ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

มาตรฐาน Re: ขนาดยางกับความเพี้ยนของระยะทาง

ผมว่าไม่น่าเพี้ยนจากเดิมนะ เพราะความสูงของยางเท่าเดิมคือ 70 แต่หน้ากว้างขึ้นครับผม

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

มาตรฐาน Re: ขนาดยางกับความเพี้ยนของระยะทาง

เพี้ยนนิดหน่อยครับน้า ผมเคยคำนวนไว้ที่สักกระทู้ในเวบนี้แหละแต่หาไม่เจอ

และตอนนี้ผมไม่มีข้อมูลในมือ ถ้าน้ามีลองคำนวนอย่างนี้ดูครับ

ถ้าน้ามีขนาดยาง 245/70R16 กับ 265/70R16 ลองเอามาเทียบดูครับ ความสูงของยางจะต่างกัน (Diameter รวม)

ยาง 265/70R16 จะสูงกว่าประมาณ 1-2 นิ้วครับ

ดังนั้น เมื่อ Diameter มาก เส้นรอบวง ก็มากตามครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าล้อกลิ้งไป 1 รอบเท่ากัน --> ยาง 265/70R16 จะได้ระยะทางที่มากกว่า

สรุปคือ ถ้ารถวิ่งไป 1 กิโลเมตรตามเข็มไมล์ ซึ่งเท่ากับกี่รอบของล้อไม่รู้ แต่ว่าจำนวนรอบที่หมุนของล้อเท่ากัน

นั่นแสดงว่า ใส่ยางใหญ่ จะไปได้ระยะทางที่มากกว่าครับ

ปล. ถ้าจำไม่ผิด ระยะทาง 1 กิโลเมตรบนไมล์ = 1 กิโลเมตร ของ 245/70R16 = 1.07 กิโลเมตร ของ 265/70R16

ปล 2. ขอคนยืนยัน ทฤษฎี ของผมอีกทีครับ ว่าจริงไหม เพราะที่ผมคิดมันจะเป็นอย่างนี้ได้ นั่นต้องเป็นเพราะว่า เลขไมล์บนหน้าปัทม์ นั้นวัดจากอะไรสักอย่างที่ไปหมุนล้อ 1 รอบ

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

มาที่นี่เลยครับ
    http://www.rims-n-tires.com/rt_specs.jsp

User ID
    98
    Status
    โพส
    36

ขอบคุณน้าทั้งสองท่านมากครับที่ช่วยแบ่งปันความรู้และแหล่งความรู้ให้นี่เขาเรียกว่า "สังคมไทรทัน สังคมแห่งการแบ่งปัน"

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมว่าคงใกล้เคียงกับข้อมูลผมนะครับ

เพราะเท่าที่ดูจากล้อ 20 นิ้ว วิ่งไปกลับบ้านและการทำงานที่ประจำ

ใน 100 กิโลเมตร ปัจจุบันหน้าปัดอยู่ที่ 95 กิโลเมตรครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

เลขบอกระยะทางจะแข็งขึ้นประมาณ 6 % ครับ

เปรียบเทียบยางทั้ง 2 ขนาด

ยางเก่า 245/70 R16
    เลขไมล์รถ 1 กม. = ระยะทาง 1.00 กม. หรือ 1000 ม.

ยางใหม่ 265/70 R16
    เลขไมล์รถ 1 กม. = ระยะทาง 1.06 กม. หรือ 1060 ม.

ยางใหม่จะสูงกว่าเดิมประมาณ 1.40 cm.

หมายเหตุ ยางรถแต่ละยี่ห้อในขนาดเดียวกันจะมีขนาดของหน้ายางและเส้น
    รอบวงของยางต่างกันเล็กน้อย
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

ข้อมูลกระทู้