สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

มาตรฐาน ไฟฟ้าช๊อต ตายช่วยได้ครับ.....

ไฟฟ้าช๊อต ตายช่วยได้ครับ.....
    ก่อนอื่นผมขอออกตัวนะครับทุกท่าน ว่าไม่ใช่ผู้ที่มีความรู้เลิศเลอ มากมาย เพียงแต่อยากจะนำความรู้ที่พอมี และประสบการณ์มาแบ่งปันกันบ้างในฐานะที่เราอยู่ใต้ร่มโพธิ์ อาศัยพระบารมีของพระองค์ท่าน ไฟฟ้าเกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันมาตลอด มีคุณอนันต์ แต่มีโทษมหันต์ครับ ผมไปเรียนซ่อม วิทยุโทรทัศน์ เครื่องขยายเสียงและ..ฯ กับคุณครู ถาวร คำมณีจันทร์ คนขอนแก่น ท่านเป็นช่างยุคแรก ๆ ของเมืองไทย เคยอยู่โรงเรียนแสงทองวิทยุโทรทัศน์ ,อิเล็กทรอนิคส์กรุงเทพ-รังสิต สุดท้ายกลับบ้านสร้างโรงเรียนสอนซ่อมโทรทัศน์ที่ อ.ชุมแพ ขอนแก่นโน่น ท่านแนะนำเกี่ยวกับคนที่โดนไฟฟ้าช็อตตาย ตายนะครับ อย่าปล่อยไว้นานเกิน 1 ชั่วโมง และอย่าเพิ่งรีบส่งโรงพยาบาล ให้หาทางคลายประจุไฟฟ้าในตัวคนตายก่อน โดยหาแผ่นเหล็ก หรือสังกะสีมาวางคนที่โดนไฟฟ้าช็อตบนนั้น แล้วเทน้ำราด(อย่าให้น้ำเข้าจมูกนะครับ กระแสไฟที่อยู่ในตัวจะถูกคลายประจุลงดินครับ..เขาจะค่อย ๆ รู้สึกตัว หรือร้องลั่น ก็แล้วแต่ ฟื้นแล้วค่อยส่งโรงพยาบาล ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ ฟื้นครับ สิบราย ฟื้นทั้งสิบครับ สมัยก่อน นะครับ คนที่ถูกฟ้าลงข้าง ๆ ตัว (ไม่ถึง กะตัวไหม้เกรียมนะครับ)เขาใช้ น้ำเหล้าขาวที่ดื่มกันมาเป่า ก็ ยังฟื้นได้นับประสาอะไรกับน้ำเป็นครุถัง แต่ถ้านำไปโรงพยาบาลทันที โดนปั๊มหัวใจทันที ตับแตกตายแน่นอนครับท่าน สาเหตุเพราะว่ากระแสไฟฟ้าชาร์ทประจุอยู่เต็มตัว ฉะนั้นจึงให้คลายประจุก่อน จึงค่อยส่งโรงพยาบาลและขอแนะนำว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดให้ทำการต่อสายดินเอาที่เส้นโต ๆ หน่อยหาเหล็กแท่งมาตอกลงดินเทน้ำให้ชื้น ๆ คนใช้ ก็ จะปลอดภัยครับส่วนสาเหตุที่ เมื่อต่อสายดินแล้วทำไมไฟฟ้าไม่ช็อตนั้นตามหลักการแล้วกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านตัวนำที่เป็นสื่อทุกชนิด มากน้อยแล้วแต่ความต้านทานของสื่อไฟฟ้าครับ ความต้านทานน้อย กระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านมาก ความต้านทานมากกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านได้น้อย ขอให้ท่านสังเกตุดูนะครับว่าเสาไฟฟ้าแรงต่ำจะมีสายต่อลงดินเป็นระยะ ๆ ไป นั่นก็เป็นการป้องกันในระดับหนึ่งครับ เรื่องของสายล่อฟ้าก็เช่นเดียวกันไม่ใช่ไม่ให้ฟ้าลงนะครับ แต่เป็นการล่อให้มันลงมา ลงมาทีละน้อย ๆ ไง. มันจึงไม่ผ่าเพราะประจุไฟฟ้าไม่มากพอ ถ้าท่านไม่เชื่อ ในขณะครื้มฟ้าครื้มฝนลองไปยืนใกล้ ๆสายล่อฟ้าดูนะครับ จะมีกระแสไฟฟ้าทำให้เราขนลุกได้แต่ไม่มีอันตราย ......ขอจบตรงนี้นะครับ ความดี นี้ขอมอบแด่คุณครู ถาวร คำมณีจันทร์ ผู้ถ่ายทอดประสบการณ์ครับ...

ผมคัดลอกเขามาครับ เดี๋ยวลองกับเมียดูก่อน

TTC-01310 TTC-Member
    User ID
    6337
    Status
    โพส
    160

มาตรฐาน Re: ไฟฟ้าช๊อต ตายช่วยได้ครับ.....

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ใหม่ครับ

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

มาตรฐาน Re: ไฟฟ้าช๊อต ตายช่วยได้ครับ.....

ขอคุณมากคับน้า

User ID
    9052
    Status
    โพส
    1,335

ผมคัดลอกเขามาครับ เดี๋ยวลองกับเมียดูก่อน

ถ้าไม่รังเกียจ ลองกะเมียผมมั้ยคับน้า อิอิ

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่คับ

User ID
    9762
    Status
    โพส
    154

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีครับ

TTC-00158 TTC-Member
    User ID
    6114
    Status
    โพส
    47

ขอบคุณครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ foxcox ดูโพส

ถ้าไม่รังเกียจ ลองกะเมียผมมั้ยคับน้า อิอิ

อ้่าวมีเมียแล้วเหรอจ๊ะ เห็นหน้าตาอ่อน ๆ อย่างงี้นึกว่า...........ซะัอีก

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

ขอบคุณความรู้ครับ แต่ด้วยความสงสัยครับขอแสดงความคิดเห็นนิดหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ ปกติถ้าคนเราตายนิ จะไม่หายใจใช่มั้ยครับ ที่ว่าปล่อยไว้ไม่เกิน 1 ชม แล้วพยามเอาแผ่นเหล็กหรืออะไรก็ตามมาคลายประจุ บางทีผมว่าประเด็นมันแปลกๆ ปกติแล้วถ้าคนเราไม่หายใจ จะไม่มี oxygen ไปเลี้ยงสมองอะครับ ถ้าเกิน 5 นาทีนิ มีสิทธิ์สมองตายได้เลยครับ แล้วจะฟื้นมายังไงหนอ ส่วนกระแสไฟฟ้าครับ ปกติแล้วมันจะผ่านตัวคนเราซึ่งเป็นตัวนำได้แค่ประเดี๋ยวประด๋าวแค่นั้นเอง เพราะมันมีค่าความต่างศักย์ระหว่างสายตัวนำที่ 220Vac และดินที่ 0 โวลต์ คนก็แค่ตัวกลางเพียวๆ เลยครับ พอไหลผ่านตัวเราปั๊บ ประจุไฟฟ้าแทบไม่เหลือเลยครับ หายไปตั้งแต่ล้มพับกะพื้นแล้วละครับ สำหรับผมแล้วผมคิดว่าถ้าไฟฟ้าช็อตแล้วล้มลง แล้วไม่มีส่วนไหนที่ไปแตะกับตัวนำ 220Vac ไม่ต้องไปหาสังกะสีหรอกครับ เอาเป็นว่ารีบปั๊มหัวใจด่วนจี๋เลย ถ้ามันไม่เต้นแล้ว มันคงทำให้เต้นอีกลำบากน่าดูเลย อันนี้เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับผม

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ยังไงหว่า งงแระ

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

โอ้....มาช้าไปนิด ที่ทำงานผม (โรงพยาบาล) มีน้องนักเรียน (หญิง)โดนฟ้าผ่ามา ไม่มีรอยไหม้นะครับ...มาปั๊มหัวใจ เอาเหล้ามาทา แต่น้องเค้าก็ไม่อยู่ครับ ไปซะแล้ว น่าสงสารจริง ๆ แต่ไม่ได้ลองเอาแผ่นเหล็กมารองครับ น่าเสียดาย.....

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

เป็นความรู้ใหม่จริงๆสำหรับผม ขอบคุณครับ มิน่าละเวลาอาบน้ำมันถึงได้สดชื่นผ่อนคลายเพราะกระแสไฟฟ้าออกจากร่างกายเรานี่เอง เกี่ยวกันมั๊ยครับเนี่ย...

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไรอ่ะครับเรื่องคนตายแล้วฟื้น แต่เรื่องสายดินก็เห็นด้วยว่าควรมี
    ประเด็นผมว่าก็อย่างที่ท่าน A_plus ว่าแหละครับ สมองไม่ได้รับออกซิเจนนานเกินไปไม่เจ้าชายนิทราก็ตายล่ะครับ

หรือจริงๆอาจจะมีกรณีพิเศษแบบว่ายังไม่ตายแต่อาจจะหมดสติด้วยอาการช๊อคจากไฟฟ้าจำนวนมากวิ่งผ่านร่างกายเพราะคายประจุออกอาจจะทำให้ดีขึ้น ... อันนี้ผมไม่ทราบครับแค่เดาส่งเดช ข้อเท็จจริงต้องลองสอบถามจากแพทย์ดู อิอิ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ foxcox ดูโพส

กะฆ่า ทางอ้อมเลยเนอะ

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆ

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamkaew1 ดูโพส
    ขอบคุณความรู้ครับ แต่ด้วยความสงสัยครับขอแสดงความคิดเห็นนิดหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ ปกติถ้าคนเราตายนิ จะไม่หายใจใช่มั้ยครับ ที่ว่าปล่อยไว้ไม่เกิน 1 ชม แล้วพยามเอาแผ่นเหล็กหรืออะไรก็ตามมาคลายประจุ บางทีผมว่าประเด็นมันแปลกๆ ปกติแล้วถ้าคนเราไม่หายใจ จะไม่มี oxygen ไปเลี้ยงสมองอะครับ ถ้าเกิน 5 นาทีนิ มีสิทธิ์สมองตายได้เลยครับ แล้วจะฟื้นมายังไงหนอ ส่วนกระแสไฟฟ้าครับ ปกติแล้วมันจะผ่านตัวคนเราซึ่งเป็นตัวนำได้แค่ประเดี๋ยวประด๋าวแค่นั้นเอง เพราะมันมีค่าความต่างศักย์ระหว่างสายตัวนำที่ 220Vac และดินที่ 0 โวลต์ คนก็แค่ตัวกลางเพียวๆ เลยครับ พอไหลผ่านตัวเราปั๊บ ประจุไฟฟ้าแทบไม่เหลือเลยครับ หายไปตั้งแต่ล้มพับกะพื้นแล้วละครับ สำหรับผมแล้วผมคิดว่าถ้าไฟฟ้าช็อตแล้วล้มลง แล้วไม่มีส่วนไหนที่ไปแตะกับตัวนำ 220Vac ไม่ต้องไปหาสังกะสีหรอกครับ เอาเป็นว่ารีบปั๊มหัวใจด่วนจี๋เลย ถ้ามันไม่เต้นแล้ว มันคงทำให้เต้นอีกลำบากน่าดูเลย อันนี้เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับผม
    ผมเห็นด้วยกับคุณ KAMKAEW1 ครับ ถ้าหัวใจหยุดเต้นไม่กี่นาทีสมองก็มีโอกาสตายสูงแล้ว ความเห็นผมนะ ผมว่าน่าจะต้องทำ CPR ( สำหรับผู้ที่ผ่านการฝึกอบรมมานะ ) พร้อมกับแจ้ง 1669

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

เออ....อ้าว.....เออ.....ต้องลองครับพี่น้อง จะได้หายสงสัย คุณliverpooh กะ คุณkamkew1 ลองผลัดกันเอานิ้วจี้มปลั๊กไฟดูซิ ได้ผลอย่างไรวานบอก แหะๆๆ

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ manu ดูโพส
    เออ....อ้าว.....เออ.....ต้องลองครับพี่น้อง จะได้หายสงสัย คุณliverpooh กะ คุณkamkew1 ลองผลัดกันเอานิ้วจี้มปลั๊กไฟดูซิ ได้ผลอย่างไรวานบอก แหะๆๆ
    ผมคงไม่ต้องลองจิ้มแล้วละครับ เป็นวิศวกรไฟฟ้ามาเกือบสิบปีแล้ว ตอนนี้ทำทั้งงานบริษัท แล้วก็เปิดบริษัทตัวเองด้วยครับ อิอิ จริงๆ แล้วไม่อยากให้เชื่อเลยด้วยซ้ำอะครับ แต่ว่าอย่างน้อยพี่น้องคลับเราก็ยังมีน้ำใจเผื่อแผ่ข้อมูลให้กันอันนี้ก็เห็นด้วยครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

ว่าไปไม่น่านะครับถ้าชมนึง ผมว่า อย่างนึงก็ตามที่บอกว่าออกซิเจนไม่มีแล้ว สมองหยุด อย่างอื่นคงจะยากแล้วอ่ะ ฟังดูแปลกๆ เท่าที่เห็นทำไมโรงบาลหรือสื่อให้ความรู้ ไม่นำมาบอกบ้าง จริงๆอยากรู้นะครับ ตอนนี้ยังสงสัยว่ามันยังไงอ่ะครับ

ข้อมูลกระทู้