สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

Arrow ถามเรื่อง เครื่องยนต์

ตอนนี้ รถ 75000 km แล้วครับ เรื่องเครื่องยนต์ ต้องทำ , บำรุงรักษา อะไรบ้างครับ อยากไห้รถ กลับไปไกล้เคียงกับ ตอนไม่ถึง หมื่นโล นะคับ

ขอผู้รู้ช่วยทีนะคับ Plus 4d 2,5

มาตรฐาน Re: ถามเรื่อง เครื่องยนต์

เท่าๆกันกับของผมครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว แปดหมื่นโลคงต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้ายอ่ะครับ

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

มาตรฐาน Re: ถามเรื่อง เครื่องยนต์

ขอบคุณ น้าฉัตร มากค๊าบ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ว้าวๆๆๆๆๆๆๆๆ2000รอบได้100กม./ชั่วโมง สุดยอดครับรถผมได้ ~70-80 เองอ่ะครับตอนนี้ เหอะๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ว้าวๆๆๆๆๆๆๆๆ2000รอบได้100กม./ชั่วโมง สุดยอดครับรถผมได้ ~70-80 เองอ่ะครับตอนนี้ เหอะๆ
    เป็นไงครับดีหรือเปล่าอ่ะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ปกติ ของเกียร์ออโต้ครับ กับรอบประมาณนี้

การบำรุงรักษาเพิ่มเติม ก็มีแค่เรื่องเดียวครับ

คือการล้างท่อไอดี ประมาณนี้

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

รถผมเดิมๆ 2.5 4x4 cab m/t ก็ได้เท่านี้แหละ....ครับ
    ปกติอ่ะป่าว ม่ายรู้... พูดถึงเรื่องรอบเครื่องกันป่ะเนี๊ยย

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

ไม่มีไครตอบถึงเรื่องการ บำรุงรักษาที่ 7 หมื่นกิโลเลย....... แซงงงงง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sorrasak ดูโพส
    ไม่มีไครตอบถึงเรื่องการ บำรุงรักษาที่ 7 หมื่นกิโลเลย....... แซงงงงง
    การบำรุงรักษาที่ 70000 กิโลเมตร

1.เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 10W30 พร้อมไส้กรองน้ำมันเครื่อง

2.ทำความสะอาดไส้กรองอากาศ

3.ตรวจเช็คสายพานและระบบไฟฟ้าส่องสว่าง

4.ทำการปรับตั้งเครื่องยนต์ (เลินนิ่ง)

5.ตรวจเช็คแบตเตอรี่ และระบบชาร์จไฟ

6.ปรับตั้งศูนย์ล้อ พร้อมสลับยางและถ่วงยาง เช็คลมยาง

7.ตรวจเช็คระบบเบรค และคลัตช์ อาจมีการปรับตั้ง (ถ้าจำเป็น)

8.ตรวจเช็คระบบปรับอากาศ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sorrasak ดูโพส
    ตอนนี้ รถ 75000 km แล้วครับ เรื่องเครื่องยนต์ ต้องทำ , บำรุงรักษา อะไรบ้างครับ อยากไห้รถ กลับไปไกล้เคียงกับ ตอนไม่ถึง หมื่นโล นะคับ

ขอผู้รู้ช่วยทีนะคับ Plus 4d 2,5
    ก็ตอบไปแล้วนะครับ

แต่รถ 75000 แล้วไม่ใช่หรือ

มาถามทำไม กับ 70000 กิโลเมตร

ถ้า 80000 กิโลเมตร ก็เพิ่ม น้ำมันเบรค คลัตช์ เเกียร์ เฟืองท้าย เข้าไปด้วย

การเช็คตั้งแต่ระยะ 45000 กิโลเมตร เป็นต้นไป มีค่าแรงนะครับ ชั่วโมงละ 380 บาท

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ก็ตอบไปแล้วนะครับ

แต่รถ 75000 แล้วไม่ใช่หรือ

มาถามทำไม กับ 70000 กิโลเมตร

ถ้า 80000 กิโลเมตร ก็เพิ่ม น้ำมันเบรค คลัตช์ เเกียร์ เฟืองท้าย เข้าไปด้วย

การเช็คตั้งแต่ระยะ 45000 กิโลเมตร เป็นต้นไป มีค่าแรงนะครับ ชั่วโมงละ 380 บาท
    คับ ....ขอบคุณมากเลยคับ ได้มีผู้รู้มาแนะนำ ไกล้งวดแล้วจะได้ บอก 0 ต้องทำไรบ้าง แต่ ...... ที่ 7 หมื่นโลน่ะ ผมพิมพ์ผิดน่ะคับ ขอโทษทีมันลืมจิงๆ อย่าถือสาผมเลยนะคับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

คับ ....ขอบคุณมากเลยคับ ได้มีผู้รู้มาแนะนำ ไกล้งวดแล้วจะได้ บอก 0 ต้องทำไรบ้าง แต่ ...... ที่ 7 หมื่นโลน่ะ ผมพิมพ์ผิดน่ะคับ ขอโทษทีมันลืมจิงๆ อย่าถือสาผมเลยนะคับ
    มิเป็นไรครับ

เรื่องการเช็คระยะ ควรต้องให้ช่างรับรถ ทวนรายการก่อนทุกครั้ง

และของสิ้นเปลือง ไม่ต้องทำ เช่น ล้างแอร์ ล้างเครื่องประมาณนี้

แต่ควรดูในเรื่องของการปฎิบัติงานเช่น

การเปลี่ยนน้ำมันเบรค ต้องไล่ออกทั้งระบบ ไม่ใช่การดูดจากกระปุก แล้วใส่ของใหม่แทนที่ ไม่ได้นะ

การเปลี่ยนน้ำมันพาวเวอร์ ต้องถอดกระปุกออกมาล้าง ไม่ใช่การดูดออกอย่างเดียว

การล้างพาวเวอร์ ต้องใช้น้ำมันประมาณ 1-2 กระปุก ครับ

เวลาเขาคิดตั้งอ่ะ คิดเต็ม แต่เวลาทำจริง ต้องตรวจดูและโต้แย้งครับ เพราะเสียเงินเท่ากัน

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

ไม่มีคู่มือรถหรือครับ ถ้าไม่มีสมควรหาหรือขอเพื่อนๆมาถ่ายสำเนาไว้ และถ้ามีต้องอ่านด้วยนะครับ ในนั้นเขามีคำแนะนำและกำหนดการบำรุงรักษาที่เราต้องทำตามอายุการใช้งานรถ แต่รายละเอียดปลีกย่อยให้พี่ๆในนี้แนะนำก็ดีครับ นอกจากการเข้าศูนย์เปลียนถ่าย ตามรายการ ต่างๆ แล้วเราจะต้องรู้ด้วยว่า รายการนั้นๆจำเป็นที่จะต้องทำจริงๆหรือไม่ เช่น ถ่ายน้ำมันเครื่องทุกครั้งไม่จำเป็นต้องล้างห้องเครื่องให้เปลืองตังค์

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

ขอบคุณทั้ง น้า นุ๊ก และ น้า คันนา มากนะครับ ที่ไห้ข้อมูลที่ควรจะทำในการเข้า 0 มีไร สงสัย จะขอรบกวนอีกแล้้วกันนะคับ

ข้อมูลกระทู้