สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6717
    Status
    โพส
    77

มาตรฐาน รบกวนด้วยครับ รถดับเอง

รถผมติดตั้งกล่องดันรางมาครับ แต่ตอนใช้ กล่องดันรางรถก็ไม่มีปัญหาอะไรครับแล้วไปติดติดเทอร์โบทามเมอร์มาครับ ช่วงแรกก็ใช้งานปกติดี
    แต่วันนึงมันนับไม่ถึง 0 sec. แล้วรถก็ดับก่อนครับ แล้วทีนี้ เป็นแบบนี้ตลอดเลยครั
    อารการคือ อยู่ๆก็จะดับเองครับ อาการเหมือนว่ารอบเบาแล้วดับครับ หากกดคันเร่งสวนขึ้นมาก็จะไม่ดับครับ เสียวดับตอนรถติดคอสะพานมาก
    ไม่สามารถรู้เลยครับว่าตอนไหนมันจะดับ

แก้ไขเบื้องต้น
    *ถอดเทอโบทามเม่อเเล้วครับ

*ไฟเชคไม่โชว์ครับ

*ลองเสียบเครื่องเชค เเล้ว read code เจอ แต่ U1101 ครับ (ถามเค้าบอกว่าปกติครับ)

*เปลี่ยน scv,กรองโซ่ล่า ใหม่

*กล่องดันรางเท่าที่สังเกตุก็ปกติดีนะครับ เชคสายไฟก็เรียบร้อยอยู่

*ยังไม่ได้ลองถอดกล่อง/สลับกล่องอื่นวิ่งนะครับ ทำปลั๊กเสียบหาย = ='
    รอได้ปลั๊กมาเเล้วจะลองถอดดูครับ

***ก่อนใส่ทามเมอร์ทุกอย่างปกติดีครับ

ผมไม่รู้ว่าปันหามันเกิดจาก ทามเมอร์ หรือ กล่องดันราง ครับ

ผมคิดว่าทามเมอร์ มันทำปัญหาไว้ครับ -.-
    เพราะใส่มาตัวสุดท้าย เเล้วไม่นานก็เป็นเลย >.<
    กลัวถึงกล่องหลักครับ = =
    ตอนนี้รถใช้ได้ปกตินะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันจะดับตอนไหน T T

ตอนนี้รอปลั๊กครับได้เเล้วก็คิดว่าหากแก้ไม่ได้จะเข้า 0 น่ะครับ
    น้าๆท่านใดมีคำแนะนำ ช่วยแนะนำทีนะครับ

หากข้อความนี้เป็นการรบกวน ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับ
    ขอความกรุณาด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Gozzii : 29-06-2010 เมื่อ 22:08

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: รบกวนด้วยครับ รถดับเอง

ไม่เป็นการรบกวนคับ ถือว่าเราแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ใครรู้เคยเจออาการแบบนี้จะได้ช่วยตอบ ช่วยเหลือกัน คลับเราอยู่แบบพี่น้องคับ เพียงแต่อาการที่น้าบอกมา ผมไม่รู้อ่ะ คริๆ ขอโทษด้วยคับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: รบกวนด้วยครับ รถดับเอง

...เอาพอที่ผมรู้นะครับประเภทพ่วงกล่องดันรางอ่ะ กรองโซล่ามักจะลาโลกก่อนเค้าตลอดอย่างแรก ที่เหลือไม่ทราบครับลำดับไม่ถูก...

...ทีเหลือก็รอผู้รู้มาต่อครับ...

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

แบบนี้เรียกว่าดับกลางอากาศเนาะ...รอคำตอบผู้รู้ด้วยคน
    ผมคิดว่าเทอร์โบไทม์เมอร์ไม่น่าเกี่ยวครับ..

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

วันก่อนรถน้าclimax ก็เป็นอาการคล้ายๆแบบนี้ น้าเขาเปลี่ยนกรองโซล่าแล้วหายครับถ้าสงสัยกล่องดันรางเมื่อมีอาการอีกก็ลองถอดหรือปิดไม่ใช้กล่องพ่วงดูครับถ้ายังเป็นอยู่ก็เป็นที่ระบบน้ำมันแล้วหละครับ ถามนิดนึงครับกล่องที่ใช้สามารถปรับ Vr เพื่อลดหรือเพิ่มน้ำมันได้รึเปล่าครับถ้าตอนนี้ปรับมากจนเสียงเครื่องในช่วงเดินเบาเขกดังมากแสดงว่าแรงดันน้ำมันสูงเกินไปครับลองลดลงนิดให้เสียงเขกลดลงอาจช่วยได้

User ID
    6717
    Status
    โพส
    77

ขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับ
    Update วันนี้ครับ
    ลองปรับตัวแรงดันตามที่ น้าจี ว่า วันนี้ รถยังไม่ดับครับ อิ อิ
    จะคอยมาบอกผลนะครับว่าจะหายมั๊ยครับอิ อิ
    เด๋วนี้ไม่เหนออนmเลยครับน้าจี คิดฮอดนะ อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อาการคล้ายๆกันเลยครับ น้า

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gozzii ดูโพส
    ขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับ
    Update วันนี้ครับ
    ลองปรับตัวแรงดันตามที่ น้าจี ว่า วันนี้ รถยังไม่ดับครับ อิ อิ
    จะคอยมาบอกผลนะครับว่าจะหายมั๊ยครับอิ อิ
    เด๋วนี้ไม่เหนออนmเลยครับน้าจี คิดฮอดนะ อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ
    นึกว่ารถใคร เอางี้ครับถ้ามันยังเป็นอีกเข้าอู่ที่บ้านยกเครื่องรถ bus ใส่ไปเลยครับ 555 ล้อเล่นนะ

User ID
    6717
    Status
    โพส
    77

คงต้องนั่งขับหลังกระบะแหละครับน้าจี อิ อิ
    --------------------------------------------------------

คิดว่าน่าจะหายเเล้วครับ พอปรับต่ำๆ รถปกติดีครับ
    มีเรื่องข้องใจเกิดขึ้นภายในใจครับว่า....................ถอด เทอร์โบทามเมอร์ ทำไม..............

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

มีปัญหาอื่นๆรออีกเยอะครับรถผม - -a ค่อยๆงมๆไป

ข้อมูลกระทู้