สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9859
    Status
    โพส
    220

มาตรฐาน รบกวนแนะนำวิธ๊ซ่อมแอร์หน่อยครับทุกท่าน

เมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้วแอร์ไม่มันเย็นก็เลยไปเข้าอู่ซ่อม ทางอู่แจ้งว่าน้ำยาแอร์หมดก็เลยเติ่มมา แต่ตอนนี้แอร์ไม่เย็นอีกแล้วจะต้องทำยังไงดีครับ

มาตรฐาน Re: รบกวนแนะนำวิธ๊ซ่อมแอร์หน่อยครับทุกท่าน

สงสัยตู้จะรั่วหรือเปล่าครับ ลองเปิดแอร์แล้วดมตรงช่องแอร์ดูนะครับ ว่ามีกลิ่นคล้ายน้ำมันกาด ออกมากับลมหรือไม่นะครับ ถ้ามีกลิ่นแสดงว่าตู้แอร์ (คอยล์เย็นรั่วครับ) ถ้าคอยล์เย็นรั่วก็ต้องเปลี่ยนครับ ถ้าไม่ แสดงว่าน่าจะมีการรั่วที่จุดอื่นๆ ต้องให้ช่างตรวจสอบดูอีกครั้งครับ เพราะปกติเราเติมน้ำแอร์แล้วจะอยู่ได้นานถ้าในระบบไม่มีการรั่ว ครับ อันนี้เป็นข้อสันนิฐานเบื้องต้นนะครับ

รอกูรูมาแนะนำอีกที่ครับผม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nitrous4online : 29-07-2010 เมื่อ 12:55

User ID
    9859
    Status
    โพส
    220

มาตรฐาน Re: รบกวนแนะนำวิธ๊ซ่อมแอร์หน่อยครับทุกท่าน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nitrous4online ดูโพส
    สงสัยตู้จะรั่วหรือเปล่าครับ ลองเปิดแอร์แล้วดมตรงช่องแอร์ดูนะครับ ว่ามีกลิ่นคล้ายน้ำมันกาด ออกมากับลมหรือไม่นะครับ ถ้ามีกลิ่นแสดงว่าตู้แอร์ (คอยล์เย็นรั่วครับ) ถ้าคอยล์เย็นรั่วก็ต้องเปลี่ยนครับ ถ้าไม่ แสดงว่าน่าจะมีการรั่วที่จุดอื่นๆ ต้องให้ช่างตรวจสอบดูอีกครั้งครับ เพราะปกติเราเติมน้ำแอร์แล้วจะอยู่ได้นานถ้าในระบบไม่มีการรั่ว ครับ อันนี้เป็นข้อสันนิฐานเบื้องต้นนะครับ

รอกูรูมาแนะนำอีกที่ครับผม
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ไปซ่อมมาแล้ว เหตุเกิดที่ตู้แอร์รั่วครับ รถใช้มาประมาณ 4 ปีครับ คราบฝุ่นเกาะดำมาก เปลี่ยนแล้ว คิดค่าตู้ 3000 + นำยา + ค่าแรง รวม 5000 บาท 8iy[

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ตู้แท้รึป่าวครับราคาถูกจัง ??

ผมก็ไปอู่มาเมื่อวานบอกแท้ 5 พันผมเลยถอยก่อน เติมน้ำยาแอร์ไปก่อน ถ้าไม่เย็นอีกคงต้องเปลี่ยนตู้เหมือนกันครับ

User ID
    9859
    Status
    โพส
    220

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    ตู้แท้รึป่าวครับราคาถูกจัง ??

ผมก็ไปอู่มาเมื่อวานบอกแท้ 5 พันผมเลยถอยก่อน เติมน้ำยาแอร์ไปก่อน ถ้าไม่เย็นอีกคงต้องเปลี่ยนตู้เหมือนกันครับ

ตู้แท้แน่นอนครับ เพราะว่าทางร้านให้ดูทั้งของแท้และเทียม ตู้แท้จะมีท่อต่อมากับหัวอะไรสักอย่างมาเลย แต่ถ้าของเทียมมันจะแยกส่วน ครับ และดูจากเนื้ออลูมิเนียมก็ความหนาต่างกันครับ

ข้อมูลกระทู้