สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

Exclamation กราบขอโทษคุณพ่อน้อง และน้อง "nameless"

เรื่อง ชี้แจงข้อความถึง Administrator

ด้วยวันที่ 15.กค.53 นั้นผมได้ขายรถในลักญณะโอนลอยให้กับ คุณ nameless ในราคา 77000 (ซึ่งเหลือกับไฟแนนซ์ 65 งวด)ซึ่งได้รับความช่วยเหลือจากคุณ nameless ในหลายๆเรื่อง ทั้งๆที่รถในราคานี้ ผู้ซื้อสามารถซื้อรถใหม่ป้ายแดงได้ เช่น

- อนุโลมหมายเลขไมล์ที่เกินมา 2000 กิโล เนื่องจากได้คุยตกลงว่าจะไม่ใช้รถก่อนการซื้อขาย แต่ด้วยเหตุจำเป็น ผมทางเจ้าของรถได้ใช้รถเพื่อทำงานและกลับบ้านต่างจังหวัด ซึ่งทาง nameless ได้ช่วยเหลือรับซื้อรถไปโดยไม่คิดอะไร
    - เรื่องความช่วยเหลือในขณะนั้นเพราะกำลังจะแต่งงาน ทางคุณ nameless จึงได้ตกลงซื้อรถกับทางผมไว้
    - ทางคุณ nameless จ่ายค่ารถงวดแรกในขณะที่ทำสัญญาวันที่ 15 ก.ค 53 เป็นจำนวน 10645บาทกับทางไฟแนนซ์ทันที

จากข้อความข้างบนเห็นว่า คุณ nameless ได้มีน้ำใจและได้มอบความช่วยเหลือตลอดมา
    และไม่เคยค้างค่างวดแม้แต่ครั้งเดียว จนมาถึงวันนี้ที่ได้เกิดความผิดพลาดขึ้น

ด้วยประการนี้ผมได้โพสเข้าไป PM ถามหาเบอร์ จาก adminidtrator ของระบบถึง user: nameless และได้เขียนผิดพลาดไปว่า ผมโดนฉ้อโก้งรถจาก user nameนี้ เพื่อที่จะได้ขอเบอร์โทรติดต่อให้ได้ เพราะด้วยความกังวลของผม เนื่องจากที่ได้ขายรถแบบลักษณะโอนลอยไปทำให้ยังติดชื่อของผมอยู่
    และทางไฟแนนซ์ได้โทรไล่บี้ผมตั้งแต่วันที่ 11/10/2553 , 13 และ 14 ว่ายังไม่ไปชำระเงินค่างวด เนื่องจากกำลังจะถึง ดิว ในวันที่ 15 นี้วันสุดท้าย (จริงๆแล้วผมกับไฟแนนซ์ได้ตกลงว่าจะชำระก่อนวันที่10แต่ช้าได้ถึง15ในกรณีที่ติดธุระ และผมได้แจ้งทาง nameless ด้วยวาจาว่าวันที่ ช้าได้ถึงวันที่15หรือว่าก่อนวันที่15 รวมทั้งใบแจ้งหนี้ต่างๆได้ให้ตามที่ได้ตกลงกันไว้ซึ่งน่าจะมีวัน duedate อยู่ด้วยแต่ไม่ได้บอกไป)

ทั้งนี้ทั้งนั้นเกิดความกังวลว่าตัวเองจะติดเคดิตยูโร หรือ ประวัติเสีย หรือ ปัญหาอื่นๆตามมา เพราะการจ่ายไม่ตรงเวลาหรือเบี้ยวจ่าย นั้นเอง

ซึ่งจริงๆ แล้วคุณพ่อของน้อง และ น้อง nameless นั้นได้ติดธุระทำให้เกิดความล่าช้าในการชำระ ซึ่งผมและทาง nameless ได้พูดคุยทำความเข้าใจกันแล้ว และขอขอบคุณสัญญาที่ได้ให้ใว้ครับ

และขอผมอยากจะขอกล่าวคำว่า กราบขอโทษ ตัวโตๆ ที่อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิดกันครับ

อนึง อยากให้เข้าใจทางผมด้วยว่า ผมรู้สึกอย่างไร และเป็นกังวลอย่างไรนะครับ
    ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในนี้ รับทราบโดยทั่วกันครับว่าเป็นความผิดพลาดของผมเองที่กัววลใจมากไปหน่อย

และยังย้ำอีกครั้งว่าผมกังวลมากไปยังไงขอโทษทุกท่าน ที่ค่อยช่วยเหลือ
    และ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

มาตรฐาน Re: กราบขอโทษคุณพ่อน้อง และน้อง "nameless"

ขอชี้แจงเรื่องการชำระค่างวดรถที่คุณได้ลงขอโทษ ทำไมคุณพูดถึงรายละเอียดต่างๆเหมือนไม่อยากจบเรื่องนะเพราะมันเป็นรายละเอียดที่ไม่ใช่ข้อเท็จจริงคนเราต่างช่วยเหลือซึ่งกันและกันมาให้คุณนึกถึงบ้างวันที่คุณมาให้ผมช่วยเหลือสำหรับถ้อยคำที่กล่าวหาว่าผมได้ "ฉ้อโกง" คุณมันไม่รุนแรงไปหน่อยแต่มันรุนแรงมาก!!! เพียงคุณติดต่อผมไม่ได้แค่ 10 นาที คุณมากล่าวหาผมว่า "ฉ้อโกง" มันถูกต้องแล้วหรือผมขอถามหน่อยเหอะ
    เข้าใจผมบ้างนะ ฉ้อโกง สำหรับคุณมันอาจจะไม่แรงมาก ผมสำหรับผมไม่ใช่!!!

ฝากน้าๆและพี่ๆนะด้วยนะคับช่วยผมตัดสินใจหน่อยว่าผมควรจะทำยังไงกับเรื่องนี้
    เอกสารสัญญาการซื้อขายเงินดาวน์ผมได้ทำและรับกันไว้ทั้งสองฝ่ายแล้ว(ฝ่านคุณได้รับเงินสดเรียบร้อยแล้ว ณ วันทำสัญญา)มีครบทุกอย่างผมไม่ได้ให้เค้าโอยลอยเฉยๆ
    สาเหตูที่ทำแบบนี้เพราะทางคุณได้ติดสัญญากับไฟแนนซ์คือ ต้องผ่อนให้ครบ1ส่วน4ของค่างวดทั้งหมด ซึ่งคุณได้ทำสัญญาไว้กับไฟแนนซ์ 72 งวด ตอนคุณมาให้ผมช่วยรถพึ่งผ่อนไปได้แค่ 6 งวดเท่านั้น

ละก้อทีแรกผมจะออกรถใหม่แล้วนะคับ แต่เห็นใจพี่เค้าเพราะพี่เค้าจะแต่งงานต้องการใช้เงินผมก็ได้ช่วยเหลือไว้
    งวดแรกที่ผมจ่าย รถผมก็ไม่ได้ใช้ 1 เดือนเต็มทางคุณฯเป็นคนใช้รถทั้งหมดผมก็ได้ยอมจ่ายค่างวดๆนั้นให้

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

มาตรฐาน Re: กราบขอโทษคุณพ่อน้อง และน้อง "nameless"

ถ้าน้าๆพี่ๆคนไหนอยากเห็นเอกสารทั้งหมดผมพร้อมที่จะเอาให้ดูนะคับ พนักงานแบงค์(ธนาคารศรีอยุธยา/เดอะมอลล์บางกะปิ)ที่ผมได้ไปจ่ายค่างวดก็เป็นพยานให้ผมได้ ว่าผมไม่เคยค้าง(โกง)ได้จ่ายมาโดยตลอด

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ใจเย็นๆกันหน่อยนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11600
    Status
    โพส
    184

ผม ว่า ความจริง เคลียร์กัน ก่อนจะเอามาโพสจะดีกว่าเยอะเลย ครับ

เพราะ พอโพสออกมาแล้ว ก็จะมีคนเสียหาย แล้วก็เสียความรู้สึก

นีเพราะด้วยความกังวลของผม เนื่องจากที่ได้ขายรถแบบโอนลอยไปทำให้ยังติดชื่อของผ มอยู่จึงเกิดความกังวลว่าตัวเองจะติดเคดิตยูโร หรือ ประวัติเสีย หรือ ปัญหาอื่นๆตามมา เพราะการจ่ายไม่ตรงเวลาหรือเบี้ยวจ่าย นั้นเอง

เป็นผมจะโอนเปลี่ยนชื่อ กับไฟแนนซ์ไปเลยครับ จะได้ไม่มีปัญหามานั่งกังวลแบบนี้

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ guitars ดูโพส
    ผม ว่า ความจริง เคลียร์กัน ก่อนจะเอามาโพสจะดีกว่าเยอะเลย ครับ

เพราะ พอโพสออกมาแล้ว ก็จะมีคนเสียหาย แล้วก็เสียความรู้สึก

นีเพราะด้วยความกังวลของผม เนื่องจากที่ได้ขายรถแบบโอนลอยไปทำให้ยังติดชื่อของผ มอยู่จึงเกิดความกังวลว่าตัวเองจะติดเคดิตยูโร หรือ ประวัติเสีย หรือ ปัญหาอื่นๆตามมา เพราะการจ่ายไม่ตรงเวลาหรือเบี้ยวจ่าย นั้นเอง

เป็นผมจะโอนเปลี่ยนชื่อ กับไฟแนนซ์ไปเลยครับ จะได้ไม่มีปัญหามานั่งกังวลแบบนี้

จริงๆก็เกิคจากความสะเพราของผมนี่เหละครับ รีบไปหน่อยเลยมาโฟสเลยกลายเป็นว่า คุณ nameless เสียหาย

ส่วนสาเหตุที่โอนเปลื่ยนชื่อไม่ได้นั้นเพราะ ทาง กรุงศรีเจ้าของไฟแนนซ์ไม่ยอมครับ บอกว่าต้องจ่ายค่างวด 1/4 ของค่างวดทั้งหมด ซึ่งเป็น จำนวน งวด 18 งวดครับ
    แต่ผมลองๆถาม หลายๆ ครั้ง บ้างก็บอก 1 ปี บ้างก็บอก 1/4 เลยตกลงกับทางผู้ซื้อและทำสัญญากันไว้เป็นให้ผู้ซื้อจ่ายจนถึงวันที่ 10กค54 แล้วจึงมาเปลื่ยนชื่อ
    ขอขอบคุณพี่มากๆครับที่ให้ข้อแนะนำครับ

User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ guitars ดูโพส

น้าเอสคับ ผมฝ่ายซื้อ ผมอยากเปลี่ยนอยู๋แล้ว ถ้าเกินวันนึงผมผ่อนแล้วแล้วทางเค้าไม่โอนให้ผมผมจะทำยังไง

แต่นี่ที่ผมโอเคแล้วทำสัญญากันไว้ว่าจะเปลี่ยนสัญญาเมื่อครบ 18 งวดของค่างวดทั้งหมด
    ซึ่งทางเค้าได้ติดปัญหาจากทางไฟแนนซ์ คือ ห้ามเปลี่ยนสัญญาก่อน1ส่วน4ของค่างวดทั้งหมด(ทั้งหมดที่เค้าทำมา 72 งวด ... 1ส่วน4 ของค่างวดก็จะเท่ากับ 18 งวดนะคับ)

User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ saksit ดูโพส
    ชื่อของผมอยู่ และทางไฟแนนซ์ได้โทรไล่บี้ผมตั้งแต่วันที่ 11 13 และ 14 ว่ายังไม่ไปชำระเงินค่างวด เนื่องจากกำลังจะถึง ดิว ในวันที่ 15 นี้วันสุดท้าย (จริงๆแล้วผมกับไฟแนนซ์ได้ตกลงว่าจะชำระก่อนวันที่10แต่ช้าได้ถึง15ในกรณีที่ติดธุระ และผมได้แจ้งทาง nameless ด้วยวาจาว่าวันที่ ช้าได้ถึงวันที่15หรือว่าก่อนวันที่15 )
    ทั้งนี้ทั้งนั้นเกิดความกังวลว่าตัวเองจะติดเคดิตยูโร หรือ ประวัติเสีย หรือ ปัญหาอื่นๆตามมา เพราะการจ่ายไม่ตรงเวลาหรือเบี้ยวจ่าย นั้นเอง
    เอกสารสัญญาไฟแนนซ์ที่คุณได้เซ็นไว้ไม่ใช่ก่อนวันที่ 10 นะคับ

เรื่องประวัติเสีย....คุณไม่ต้องกังวลหรอกนะคับ คุณเสียตั้งแต่วันที่คุณนำรถมาส่งค้างค่างวดอยู่แล้วนะคับ
    ...ผมต้องจ่ายให้โดยที่ผมไม่ได้ใช้รถเลย

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NAMELESS ดูโพส
    น้าเอสคับ ผมฝ่ายซื้อ ผมอยากเปลี่ยนอยู๋แล้ว ถ้าเกินวันนึงผมผ่อนแล้วแล้วทางเค้าไม่โอนให้ผมผมจะทำยังไง

แต่นี่ที่ผมโอเคแล้วทำสัญญากันไว้ว่าจะเปลี่ยนสัญญาเมื่อครบ 18 งวดของค่างวดทั้งหมด
    ซึ่งทางเค้าได้ติดปัญหาจากทางไฟแนนซ์ คือ ห้ามเปลี่ยนสัญญาก่อน1ส่วน4ของค่างวดทั้งหมด(ทั้งหมดที่เค้าทำมา 72 งวด ... 1ส่วน4 ของค่างวดก็จะเท่ากับ 18 งวดนะคับ)
    อืม... สัญญาที่เขียนและสำเนาบัตรของผมที่ได้ให้ใว้ สามารถแจ้งดำเนิดคดีกับผมได้ทันที ครับหากผมไม่ยอมทำตามเงือนใขในสัญญา

และต้องกล่าวขอโทษน้อง nameless อีกครั้งครับที่โฟสข้อความที่อาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสีย และความน่าเชือถือลดลง

ซึ่งจริงๆ แล้วน้อง nameless เป็นคนใจกว้างมากๆครับ ช่วยเหลือผมหลายเรื่องมากๆ... หวังว่าคงให้อภัยกันนะครับขอโทษทีนะคร้าบบบ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ก้องเรื่องนี้พี่ว่า เคลียร์กันส่วนตัวก็ได้นะจ๊ะ พี่พอเ้ข้าใจกับถ้อยคำที่รุนแรง แต่ก้องระงับอารมณ์นิดนึงนะ แล้วมองอย่างเหตุและผล จะได้เข้าใจกันนะจ๊ะ

เอาอารมณ์มาโพสใส่กันอย่างนี้พี่ว่าไม่ดีหรอก เสียหายกันทั้งสองฝ่ายนะ เชื่อพี่เถอะ

User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ทีแรกที่ผมทราบเรื่อง กล่าวหาว่า ฉ้อโกง
    ผมได้ปรึกษาทนายเตรียมฟ้อง+แจ้งความมิ่นประมาท
    แต่ในเมื่อตอนนี้ทางคุณได้เคลียและขอโทษแล้วผมก็จะหยุดดำเนินการทุกอย่างในด้านกฎหมายกับคุณ

ผมให้อภัยคับคนเรามีผิดพลาดกันได้(คิดสักนิดก่อนจะพูดอะไร)

ขอบคุณคับ ..... NAMELESS

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

ผ่านแล้วผ่าน ไป น้องก้องมีน้ำใจที่ดี น่านับถือคับ .... (ขอโทษด้วยหายไปนาน ^_^ ||)

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เรื่องลงเอยไปด้วยดี ยังไงก็ขอให้ราบรื่นและเข้าใจกันทั้น 2 ฝ่ายน๊ะครับ เรื่องผ่านมาแล้ว ด้วยความไม่เข้าใจและกังวลเนื่องจากติดต่อกันไม่ได้ น้องก้องและพ่อเป็นคนดีและมีฐานะชื่อเสียงพอควรครับเรื่องค่างวดเรื่องเล็กครับสบายใจได้ รักกันรักกัน จุ๊ฟๆๆๆๆๆ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เข้าใจทั้ง2ฝ่ายนะครับ แต่ไม่อยากให้แตกแยกกันครับ เพราะความไม่เข้าใจกัน
    รักกันนะคนไทย
    ขนาดผมไปเคลียส์ประกันให้เพื่อนๆยังจะโดนฝ่ายคู่กรณีจะเขาทำร้ายผมยังไม่ถือสาเขาเลยเพราะความไม่เข้าใจกัน ขอให้จับมือกันไว้นะครับ

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

เอาใจช่วยของให้รักกันเหมือนเดินนะครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

พึ่งมาเห็น เป็นกำลังใจให้น้าก้องครับ เอาเป็นว่าเข้าใจกันก็ดีแล้ว ขอปรบมือให้ทั้งสองคนครับ

ขอให้หาเจอทางออกด้วยดีกันทั้ง 2 คนครับ

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

ขอให้เรื่องนี้จบไปด้วยดีนะครับ
    เป็นกำลังใจให้ทั้ง 2ฝ่าย...

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ปกติ ไม่อยากอ่าน ไม่อยากตอบ เรื่องแบบนี้

เท่าที่อยู่ในเวปนี้มานาน ก็ไม่อยากเห็นเรื่องแบบนี้

เอาเป็นว่า ท่าน Admin รบกวนลบกระทู้นี้เลยละกันนะครับ

แล้วทั้ง 2 ท่านก็ ไปคุยกันส่วนตัวนอกรอบดีกว่า จบเรื่องทุกอย่างครับ

เก็บไว้เป็นสิ่งเตือนใจ

ข้อมูลกระทู้