หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

tumgade
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รับรถมา 7 วัน งานเข้าแล้ว ช่างบอก ecu เสีย

คือพอได้รถมาวันที่ 29 ต.ค.53 พอวันที่ 30 ต.ค. 53 ก็ได้ไปติดหลังคาสามมิตร แถวๆ ถ.เพชรเกษม ติดหลังคา แอร์หลัง ปัดน้ำฝนหลัง ติดเสร็จเริ่มมืดแล้วเลยอยากรีบกลับบ้านพอมาถึงสังเกตุได้ว่าเข็มรอบเครื่องไม่ขึ้น เลยโทรไปหาร้านที่ทำหลังคาบอกว่าจะเข้าไปให้ดูว่าทำไมไม่ขึ้นเนื่องจากตอนไปยังดีๆอยู่ แต่ไม่ได้ระบุวันไว้ว่าจะเข้าไปวันไหน วันที่ 31 ต.ค. 53 ได้ไปติดสัญญาณกันขโมย แถวๆบ้าน อาการเข็มรอบเครื่องไม่ขึ้นก็ยังเหมือนเดิม แต่ก็ยังไม่ได้ไปร้านทำหลังคาพอมาถึงประมาณวันที่ 3 พ.ย. 53 ได้เกิดอาการสตาร์ทติดแป๊ปเดียวแล้วก็ดับ กว่าจะติดยาวก็ 6-7 ครั้ง แต่ติดแล้วก็จะวิ่งได้โดยไม่มีอะไรเป็นอย่างนี้มาเรื่อยพอถึงวันที่ 6 พ.ย. 53 ได้ไปร้านทำหลังคาให้เช็คดูว่าทำสายอะไรหลุดรึป่าวเช็คแล้วก็ไม่มีอะไร แต่ตอนลองๆอยู่เไฟรูปครื่องก็ติดขึ้นมา(คิดว่าน่าจะหลังจากที่ช่างลองถอดสายขั้วแบตออกทิ้งเอาไว้) ก็เลยรีบออกมาเข้าศูนย์ มิตซู 2009 ตรงนนทบุรี ถึงติดช่วงพักพอดีเลยทิ้งรถไว้ให้เช็ค ช่วงบ่ายๆช่างโทรมาบอกว่า Ecu เสียเนื่องจากไปติดหลังสามมิตรมาทำให้ Ecu เสีย ค่ากล่องใหม่ก็สองแสน ช่างได้ถ่ายรูปไว้แล้วว่าต่อสายยังไงบ้าง ทางผมก็บอกให้ลองถอดชุดอื่นออกแล้วมันจะใช้ได้รึป่าวช่างก็บอกมันลามไปหมดแล้ว แต่ก็ประมาณว่าคุยเบื้องต้นให้ฟัง พอมาวันนี้(8 พ.ย. 53) ช่างโทรมาบอกว่าจะลองถอดสายที่ไม่ได้มากับรถออกดู ว่าจะเป็นยังไง

เขียนมายาวเลย เลยอยากรู้ว่ากล่อง Ecu มันเสียง่ายขนาดนั้นเลยหรือไงครับ ร้านที่ทำหลังคาเค้าก็ทำมาหลายคันนะ วันที่เข้าไปแก้ก็มีไตรตันมาทำอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้คุยกัน ไม่เคยมีปัญหา ตอนนี้ก็ได้แต่รอว่าช่างถอดสายแล้วจะเป็นยังไงต่อก็ได้แต่รอๆๆๆ เฮ้อป้ายแดงแท้ๆ และถ้ามันเสียจริงๆของใหม่มันราคาประมาณสองแสนเลยหรอครับ และถ้าผมเอาของมือสองมาใส่มันจะใช้ได้ป่าวครับ ใครเคยเจอปัญหาก็มาช่วยแชร์หน่อยครับว่าควรทำไงดี แต่ผมก็ยังรอช่างอยู่ครับว่าจะเป็นยังไง เดี๋ยวจะมาบอกเรื่อยๆ ลืมบอกครับเป็นเครื่อง 2500 A/T

update วันที่ 8 พ.ย. บ่ายๆ คุยกับเซลล์ที่ขายรถเราเค้าบอกว่าเราไม่ต้องเสียเงินเลยเดี๋ยวทางศูนย์จะดูแลให้ แต่ ECU อาจต้องเปลี่ยนแล้วให้ช่างที่ศูนย์ใหญ่มาดู ใจชื้นมาหน่อย รอต่อไปว่าสุดท้ายจะเป็นยังไง

update วันที่ 9 พ.ย. เข้าไปพบช่างที่ศูนย์มาช่างบอกจะเอากุญแจสำรองกุญแจที่ใช้อยู่รหัสมันถูกลบช่างบอกอย่างนี้ แต่ก็ได้รับข่าวดีคือ ECU ไม่พังแล้ว(ดีใจสุดๆ) เค้าบอกว่ากุญแจมันตัดก่อนเข้ากล่อง เลยไม่ทำให้กล่องเสียและก็ตอนนี้จะทำระบบให้ปกติเหมือนรถใหม่โดยยังไม่ต่อระบบอื่นๆที่เราไปต่อพ่วงมา แต่ที่ดูนะครับช่างก็บอกว่าที่ติดลังคามามันก็มีฟิวส์ป้องกันไว้แล้ว แต่ที่สัญาณกันขโมยมันมาต่อใต้คอนโซลกลัวว่าจะเป็นที่สัญญาณกันขโมย แต่ก็ยังไม่ฟันธงว่าที่ไหนแน่ก็รอต่อไป ยิ้มออกมาได้หน่อยแล้วหลังจากที่รู้ว่า ECU ไม่เสีย

update วันที่ 10 พ.ย. ช่างโทรมาบอกว่าชุดอิมโมเสีีย 6000 บาท เสียเพราะว่าติดล็อคเทคครับแบบที่มีตัดสตาร์ต(งงเลย) แต่ในส่วนที่ติดล็อคเทคนี่ติดออกมาจากศูนย์อยู่แล้วครับ ก็น่าจะเป็นความรับผิดชอบของเซลล์ ที่หาช่างมาติดให้ครับ แต่วันนี้ทังวันเซลล์ประชุมทั้งวันเลยไม่ได้คุยกันเลย แต่ก็บอกให้ช่างสั่งชุดอีโมไปแล้วเพราะคิดว่ายังไง ติดออกจากศูนย์ก็น่าจะต้องรับผิดชอบส่วนนี้ไป

update วันที่ 15 พ.ย. โทรหาศูนย์ใหญ่ให้เร่งส่งชุดอิมโมมาให้ ศูนย์ใหญ่แจ้งมาว่าเร็วที่สุดวันที่ 26 พ.ย. เซ็งโค-ตะ-ระ เลยนึกว่าจะได้เร็ว

update ครับ 27 พ.ย. ได้รับรถแล้วครับ(ดีใจัง) แต่ถอดชุดไฟจากหลังคาสามมิตรออก และก็สัญญาณกันขโมยออก เพื่อป้องกันการมีปัญหาไว้ก่อน ก็จะขับอย่างนี้ไปอีกสัก 1 เดือนเพื่อจะดูว่ามีปัญหาอีกป่าวถ้าไม่มีก็จะได้กลับไปใส่เหมือนเดิมครับ และโดนค่าชุด อิมโม ไป 6000 กว่าบาท แต่ทางศูนย์ก็ให้ ร่มมา 1 คัน(จะดีใจดีป่าวเนี่ย)และก็ให้ gps มา 1 ตัว (ซึ่งตอนแรกไม่ยอมให้) เรื่องสัญญาณกันขโมยก็คิดว่าจะขายคืนร้านที่ติดครับได้ครึ่งราคา ส่วนหลังคาสามมิตรยังเก็บไว้ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เป็นกำลังใจให้นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: รับรถมา 7 วัน งานเข้าแล้ว ช่างบอก ecu เสีย

กล่อง ecu ราคาไม่ถึงนั้นหรอก มือสองหลักหมื่นเองครับ กล่องพ่วงยังแพงกว่าอีก
    ก็ลองไล่เช็คดูครับน้า ผมว่ามันไม่พังง่ายๆหรอกครับ ติดหลังคาอะไรจะรวนได้ขนาดนั้น
    ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ช่างที่ทำห่วยมากครับ อย่างไงเป็นกำลังใจให้ครับ บางทีศูนย์ก็บอก
    อาการโอเวอร์เกินไปครับ.....

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

มาตรฐาน Re: รับรถมา 7 วัน งานเข้าแล้ว ช่างบอก ecu เสีย

มารอฟังข่าวครับ เอาใจช่วยให้แก้ไขได้นะครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

บอกได้คำเดียวว่ากล่องศูนย์โคตะระ แพงเลยหาข้างนอกดีกว่า ถ้าเสียเพราะร้านติดหลังคา ร้านที่ติดหลังคาต้องรับผิดชอบครับ เพราะว่าก่อนมามันไม่เป็น แต่ช่างศูนย์นี้สิสองแสนบาท หุหุ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...โอ้แม่เจ้า กล่องECU ใบละ2แสน ผมฝากน้าไปถามช่างคนนั้นด้วยนะครับ ว่าบ้าหรือเปล่า ศูนย์นี้เค้ารับมาทำงานได้ไงเนี่ย เห็นแล้วละเหี่ยใจแทนคนจะไปใช้บริการ เฮ้อ...

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

ฟังแล้วหนาวเลยครับขออย่าให้เป็นอย่างนั้นเลยครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ช่างเติมศูนย์ เข้าไปเพิ่มเองอีกตัวแน่ๆ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...โอ้แม่เจ้า กล่องECU ใบละ2แสน ผมฝากน้าไปถามช่างคนนั้นด้วยนะครับ ว่าบ้าหรือเปล่า ศูนย์นี้เค้ารับมาทำงานได้ไงเนี่ย เห็นแล้วละเหี่ยใจแทนคนจะไปใช้บริการ เฮ้อ...
    ..ซื้อ1แถมอีก9ตัวไงตาหนุ่ม...ช่วงโปรโมชั่นงานมอเตอร์เอ็กซ์โปร์นี้เท่านั้น..

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แพงเกิน ไม่ใช่แล้วครับ อิอิ.....

User ID
    8896
    Status
    โพส
    82

อืมมมมม.......สองแสน......เฮ้อออ!!

User ID
    3101
    Status
    โพส
    60

สองหมื่นยังพอไหว แต่นี่สองแสน มั่วเห็นๆ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

น้าอยู่แถวไหนครับ ถ้าแถวฝั่งธนสอบถามได้ครับเดี๋ยวพาไปศูนย์ไทยธาดาพระประแดงครับ ศูนย์นี้ไว้ใจได้ครับ และอีกหลายๆ ศูนย์แถวฝั่งธนครับ ช่างมีประสบการณ์
    ถ้าราคาขนาดนี้ เปลี่ยนศูนย์เถอะครับ เค้าไม่จริงใจกับน้าแล้วครับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

เออ เห็นมีของมิตซูรุ่งเจริญก็อยู่ในเวบบอร์ดนี้เหมือนกันครับ ลองปรึกษาเค้าดูก็ได้ครับ เพราะน้าเค้าก็เป็นผู้จัดการศูนย์อยู่เหมือนกันครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...E0%A8%C3%D4%AD

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

โอ้ว 200000 ขายทิ้งไปดาวส์ ใหม่ดีกว่า

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    โอ้ว 200000 ขายทิ้งไปดาวส์ ใหม่ดีกว่า

สองแสนเอาไปดาวน์Pajero Sportไปดีกว่ามั้งครับ
    เฮอ!!!ของช่างศูนย์ไรเนี่ยะ ของเค้าแพงจริงๆ

ขำๆล้อเล่นยังงั่ยขอเป็นกำลังใจให้น่ะครับ
    ขอให้รถกลับเหมือนเดิม กว่าจะได้รถขับคู่ชีวิตมาคันหนึ่ง
    สุดแสนจะลำบาก มีปัญหาอะไรค่อยๆแก่ทีละอย่างแล้วกัน
    อย่าพยายามจับโน่น เอานี่มาใส่ เดียวระบบจะเพี้ยนเอา
    ยิ่งเจ้าตั้นตัวมีอีโมฯ ระวังหน่อยน่ะครับ โชคดีๆๆๆๆๆคร๊าบบบบ

User ID
    12222
    Status
    โพส
    255

กันขโมยไม่อยากได้ครับ อยากได้กุญแจอิมโมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ปล.ขอให้หายไวๆนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ไม่ได้อ่านระเอียด บางที่ติดฟิล์มกรองแสงก็อีซียูพังได้นะครับ

User ID
    13254
    Status
    โพส
    32

ไปเจอมาครับ http://khanpress.multiply.com/journal

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ osilow ดูโพส
    ไปเจอมาครับ http://khanpress.multiply.com/journal
    สว่นดีก็มีนะเจ้าตั้นเรา อิอิ

TTC-2028 TTC-Member
    User ID
    13783
    Status
    โพส
    792

เอาใจช่วยให้หายไว ๆ นะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้