หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 52

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

มาตรฐาน กล่อง 2 ใบ กับปัญหา สดุด(รัก)t_t

อยากจะรบกวน น้าๆ หรือ เพื่อนๆพี่ๆ ที่เคยเป็น หรือ รู้ปัญหา ที่ผมกำลังจะเล่าให้ฟัง ช่วยผมหน่อยครับ

รถTriton 2.5 ใช้กล่องพ่วง 2 ใบนะครับ ดันราง กับ ยกหัว

รถมีอาการดันนี้ครับ ถ้าขับแบบกดคันเร่งไปเลย รถไปดีครับ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าใช้บนถนนจริง ขับแบบกอคันเร่ง ไปสักพัก รถจะมีอาการสดุด เสียงดังพั๊กๆยังกับเครื่องบินเลย ถ้าคับไปแบบสดุด สักพัก ทีนี้จะเร่งไม่ขึ้นเลยครับ

รถมี อินเตอร์ และ หนุนท้ายราง ครับ
    smart guage ความร้อนก็ไม่ขึ้น Error ก็ไม่มี
    ปิกกล่องยกแล้วก็ไม่หายครับ ต้องลดดันรางลงถึงจะหายครับ แต่ก็ขับไม่ดีอีกครับ

บางคนก็ว่า หัวฉีดมีปัญหา บางก็ว่ารางมีปัญหา
    ใครพอรู้ช่วยหน่อยครับ เครียด

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: กล่อง 2 ใบ กับปัญหา สดุด(รัก)t_t

กล่องดันราง โปรสปีด ป่าวครับ ถ้าโหมดแดง จูนดันรางเยอะ มันจะเป็นแบบนี้อ่ะครับ
    ปั๊มแค็กแกร๊กๆๆๆ แต่รถยังไม่เดิน กรอคันเร่งใช้งานลำบากหน่อยครับ ยิ่งปิดกล่องยกจะเป็นเยอะ เพราะรางดันมันระบายออกไม่ทัน ถ้าใช้โหมดเขียววิ่งใช้ได้ครับ โหมดแดงเอาไว้ซิ่งอย่างเดียว ปั๊มรอบออกวิ่งดีมาก

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

มาตรฐาน Re: กล่อง 2 ใบ กับปัญหา สดุด(รัก)t_t

กล่อง Alpha Tech ครับ ใช้แค่เขียวครับ แดง รู้สึกว่าจะท่วมไปครับ - -"

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    กล่องดันราง โปรสปีด ป่าวครับ ถ้าโหมดแดง จูนดันรางเยอะ มันจะเป็นแบบนี้อ่ะครับ
    ปั๊มแค็กแกร๊กๆๆๆ แต่รถยังไม่เดิน กรอคันเร่งใช้งานลำบากหน่อยครับ ยิ่งปิดกล่องยกจะเป็นเยอะ เพราะรางดันมันระบายออกไม่ทัน ถ้าใช้โหมดเขียววิ่งใช้ได้ครับ โหมดแดงเอาไว้ซิ่งอย่างเดียว ปั๊มรอบออกวิ่งดีมาก
    กล่อง Alpha Tech ครับ ใช้แค่เขียวครับ แดง รู้สึกว่าจะท่วมไปครับ - -"

เพราะรางดันมันระบายออกไม่ทัน มีวิธีแก้มั้ยครับ

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

- -" เงียบ.....

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

เปลี่ยนหัวฉีด..สิคับ..และจูนใหม่

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ EarthECU ดูโพส
    - -" เงียบ.....
    เป็นดันรางแบบ digital หรือ analog ครับเพราะเจ้านี้เขามี 2 แบบ ถ้า anolog เขาจะปรับ VR ถ้าเป็น digital เขาใช้ MCU ควบคุมจูนผ่านคอม แล้วเสียงที่ดังมันเป็นเสียงปั้มเข็กหรืออะไรครับถ้าปั้มเข็กมันเกิดจากแรงดันในรางมากคงต้องลดลงหรืออีกอย่างคือยกหัวฉีดเพิ่มถ้าโบเดิมบูสน้อยน้ำมันอาจท่วมถ้าให้ดีคงต้องลดแรงดันรางลงถ้าเป็นแบบจูนคอมจะทำได้แล้วค่อยไปดันช่วงปลายที่ยกหัวฉีดเพิ่มเอาเพื่อไม่ให้รางดร็อบ
    -ส่วนอาการสะดุดถ้าปิดกล่องทุกกล่องมันหายรึเปล่าครับถ้าไม่หายคงเป็นที่อุปกรณ์ที่รถเราไม่เกี่ยวกับกล่องพ่วง
    -อาการสะดุดอาจเกิดได้จากการจูนกล่องที่เป็น MCU ถ้าหากการจูนเราสั่งเพิ่มหรืลดแรงดันแบบทันทีทันใดถ้าแบบนี้คงต้องจูนใหม่ลองปรึกษาตัวแทนที่ไปติดมาน่าจะได้ทางออกที่น้าพอใจครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ่อครับผม เปลี่ยนหัวฉีดโตหายแกร๊กแน่นอนครับ เพราะแรงดันรางจะดร๊อปลงเนื่องจากหัวฉีดโตครับ

หรือไม่ก็ไปลดแรงดันรางลง ไม่ก็ลดค่า map ในโปรแกรมกล่องดันราง ให้หลอกน้อยๆก็ช่วยได้ครับ ถ้าเราหลอกค่ารอเยอะๆ คงโอกาส
    ที่แรงดันรางดร๊อปหัวฉีดก็สูงครับ เหมือนกับว่าหัวฉีดมันยกไม่ขึ้นเพราะแรงดันสูงจัด(สังเกตที่ค่ายกหัวฉีดจะรู้เลยว่าหัวฉีดยกน้อยมากๆ ในจังหวะนี้) เลยทำให้รถตื้อๆอยู่ช่วงนึง เสียงจะแกร๊กๆๆๆ ยาว.. แต่พอแรงดันเริ่มน้อยลงในจุดที่พอดี รอบเครื่องถึงจะกวาดไปได้ครับ อีกเรื่องคือที่เหยียบคันเร่งแล้วรอบเครื่องเดินๆ หยุดๆ...ตอนนี้กำลังหาทางแก้ไขอยู่ คิดว่าใส่ติ๊กแล้วน่าจะหายครับ

User ID
    12104
    Status
    โพส
    284

จูนดันรางเยอะไปครับ อาการเบสิกครับ

User ID
    12104
    Status
    โพส
    284

ลองถอดกล่องดู (ดันรางนะ) ถ้าเป็น แสดงว่าอาจจะเป็นที่กรองโซล่าหรือไม่ก็ Scv ครับผม

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ปิดกล่องดันรางหาย แสดงว่าต้องจูนใหม่นะครับ....

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ปิดกล่องดันรางหาย แสดงว่าต้องจูนใหม่นะครับ....
    ไม่ได้ปิดดันรางครับ
    ปิดกล่อง ยกหัว ครับ อาการไม่หายครับ
    แต่ ลดดันรางลง หาย ครับ

อาการปั้มเขก แกร๊กๆ เสียงดังๆ พอเข้าใจครับ
    แต่นี่ขับๆไป มันจะระเบิด/สดุด +เสียงปั้ม ผสมกันครับ จะดัง พั๊บๆ ยังกับเรื่องบินเลยครับ (เวลาขับกอคันเร่ง120 -140 ยิงดันรางเยอะ อาการยิ่งเกินขึ้นไว แต่ถ้าดันรางน้อยๆจะหายครับ)

ไปจูน กล่องยกหัว มาใหม่ ก็ ไม่หาย แถมยังวิ่งมันมันอีกครับ (เลยให้จูนไว้เช่นเดิม)

คือ ถ้าอาการนี้ เปลี่ยนหัวฉีดนาวาร่า 8รู จะหายมั้ยครับ คือที่กลัวเนี้ย คือกลัว เปลี่ยนแล้ว มันไม่หายครับอาการนี้

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เป็นดันรางแบบ digital หรือ analog ครับเพราะเจ้านี้เขามี 2 แบบ ถ้า anolog เขาจะปรับ VR ถ้าเป็น digital เขาใช้ MCU ควบคุมจูนผ่านคอม แล้วเสียงที่ดังมันเป็นเสียงปั้มเข็กหรืออะไรครับถ้าปั้มเข็กมันเกิดจากแรงดันในรางมากคงต้องลดลงหรืออีกอย่างคือยกหัวฉีดเพิ่มถ้าโบเดิมบูสน้อยน้ำมันอาจท่วมถ้าให้ดีคงต้องลดแรงดันรางลงถ้าเป็นแบบจูนคอมจะทำได้แล้วค่อยไปดันช่วงปลายที่ยกหัวฉีดเพิ่มเอาเพื่อไม่ให้รางดร็อบ
    -ส่วนอาการสะดุดถ้าปิดกล่องทุกกล่องมันหายรึเปล่าครับถ้าไม่หายคงเป็นที่อุปกรณ์ที่รถเราไม่เกี่ยวกับกล่องพ่วง
    -อาการสะดุดอาจเกิดได้จากการจูนกล่องที่เป็น MCU ถ้าหากการจูนเราสั่งเพิ่มหรืลดแรงดันแบบทันทีทันใดถ้าแบบนี้คงต้องจูนใหม่ลองปรึกษาตัวแทนที่ไปติดมาน่าจะได้ทางออกที่น้าพอใจครับ
    ตามนั้นครับน้าจีลองถอดกล่องพ่วงดูก่อน ว่าเป็นที่รถเราหรือกล่องพ่วง
    หรือที่ผมเคยเจอก็จูนดันรางเยอะไป หรือ SCV
    ตอนนี้เลยจูนกล่องเดิมดีกว่าปัญหาน้อย สบายดี

ปล. ถึงน้าจีครับ ตอนนี้ผมลองเปลี่ยนสเตป จากฉีด127 มาเป็นฉีด 123แล้วเพิ่ม Opening Time อีก 20 % เปลี่ยนองศามา 5% แรงใจหายเลยครับ แต่ควันเยอะไปหน่อย เลยเปลี่ยนมาฉีดที่ 115 ยกOpening Time อีก 5 % จากที่ยกไว้แล้ว 20 % ควันหายครับ อาการดุดันหายไปนิดนึงแต่รอบกับความเร็ว และบูสไวกว่าเดิม ลองใช้ดูก่อนอาจกลับไปที่สเตป 123 อีกที มันแรงดีจัง อ๋อแรงดันในรางผมเพิ่มจาก 170 เป็น 179 หลังจากลดปริมาณการฉีดมาที่ 115 ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    ตามนั้นครับน้าจีลองถอดกล่องพ่วงดูก่อน ว่าเป็นที่รถเราหรือกล่องพ่วง
    หรือที่ผมเคยเจอก็จูนดันรางเยอะไป หรือ SCV
    ตอนนี้เลยจูนกล่องเดิมดีกว่าปัญหาน้อย สบายดี

ปล. ถึงน้าจีครับ ตอนนี้ผมลองเปลี่ยนสเตป จากฉีด127 มาเป็นฉีด 123แล้วเพิ่ม Opening Time อีก 20 % เปลี่ยนองศามา 5% แรงใจหายเลยครับ แต่ควันเยอะไปหน่อย เลยเปลี่ยนมาฉีดที่ 115 ยกOpening Time อีก 5 % จากที่ยกไว้แล้ว 20 % ควันหายครับ อาการดุดันหายไปนิดนึงแต่รอบกับความเร็ว และบูสไวกว่าเดิม ลองใช้ดูก่อนอาจกลับไปที่สเตป 123 อีกที มันแรงดีจัง อ๋อแรงดันในรางผมเพิ่มจาก 170 เป็น 179 หลังจากลดปริมาณการฉีดมาที่ 115 ครับ
    แบบนี้ผมคงต้องลดตามแล้วครับเพราะยกมากตอนนี้รางดร็อปเหลือ 130 Mpa ขนาด taget แรงดัน 200 Mpa ยังสร้างไม่ทันเลยคงต้องลดปริมาณการฉีดลงช่วยแล้วไม่งั้นคงต้องโมใส้ปั้ม อิอิ

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ EarthECU ดูโพส
    ไม่ได้ปิดดันรางครับ
    ปิดกล่อง ยกหัว ครับ อาการไม่หายครับ
    แต่ ลดดันรางลง หาย ครับ

อาการปั้มเขก แกร๊กๆ เสียงดังๆ พอเข้าใจครับ
    แต่นี่ขับๆไป มันจะระเบิด/สดุด +เสียงปั้ม ผสมกันครับ จะดัง พั๊บๆ ยังกับเรื่องบินเลยครับ (เวลาขับกอคันเร่ง120 -140 ยิงดันรางเยอะ อาการยิ่งเกินขึ้นไว แต่ถ้าดันรางน้อยๆจะหายครับ)

ไปจูน กล่องยกหัว มาใหม่ ก็ ไม่หาย แถมยังวิ่งมันมันอีกครับ (เลยให้จูนไว้เช่นเดิม)

คือ ถ้าอาการนี้ เปลี่ยนหัวฉีดนาวาร่า 8รู จะหายมั้ยครับ คือที่กลัวเนี้ย คือกลัว เปลี่ยนแล้ว มันไม่หายครับอาการนี้
    ก็นั้นแหละครับ ที่ผมบอกว่า ปิดกล่องดันรางวิ่งแล้ว อาการสดุดหาย อาการเข็กแกร๊กๆๆหาย นั้นแสดงว่า
    ...พี่ก็ต้องไปจูนกล่องดันรางใหม่ครับ จูนค่า map ลดลงหน่อยก็วิ่งได้แล้วครับ แต่มันจะตอบสนองช้าลงก็เท่านั้นเอง
    (จูนmap หลอกไว้เยอะ กล่องจะสั่งแรงดัน"ล่วงหน้า"ไว้เยอะด้วยเช่นกันครับ )

**ดันรางมากหัวฉีดพี่ยกไม่ไหวครับ** รอบเครื่องมันจะสะอึก
    ไม่เชื่อ ลองไปดูค่าใน"โปรแกรมยก" จะสังเกตเลยว่าค่าการจ่ายน้ำมันที่สั่งจากกล่องหลักจะดร็อปลง ในจังหวะที่มีเสียงเข็กแรงๆแล้วรอบเครื่องสดุดอ่ะครับ

ส่วนหัวฉีด 8 รูใหญ่ ถ้าใส่มาอาการแข็กจะลดลงเนื่องจาก รูหัวฉีดใหญ่ มันระบายน้ำมันออกได้ไวกว่าเดิม pressureในรางจะตกลงมานิดนึงครับพี่
    อาการข้างต้นน่าจะหาย หรือเป็นน้อยลง โดยที่ไม่ต้องไปลดค่าในกล่องดันรางเลยครับ
    ปล.พี่ทำโมปั๊ม และใส่ปั๊มติ๊กมายังครับ ถ้าทำมาแล้วลองปรับค่าเรกูเรทให้พอดีด้วยครับ

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

ก็นั้นแหละครับ ที่ผมบอกว่า ปิดกล่องดันรางวิ่งแล้ว อาการสดุดหาย อาการรอบสดุดก็หาย
    ...พี่ก็ต้องไปจูนกล่องดันรางใหม่ครับ จูนค่า map ลดลงหน่อยก็วิ่งได้แล้วครับ
    แต่มันจะตอบสนองช้าลงก็เท่านั้นเอง **ดันรางมากหัวฉีดพี่ยกไม่ไหวครับ** รอบเครื่องมันจะสะอึก
    ไม่เชื่อ ลองไปดูค่าใน"โปรแกรมยก" จะสังเกตเลยว่าค่าการจ่ายน้ำมันที่สั่งจากกล่องหลักจะดร็อปลง ในจังหวะที่มีเสียงเข็กแรงๆแล้วรอบเครื่องสดุดอ่ะครับ

ส่วนหัวฉีด 8 รูใหญ่ ถ้าใส่มาอาการแข็กจะลดลงเนื่องจาก รูหัวฉีดใหญ่ มันระบายน้ำมันออกได้ไวกว่าเดิม pressureในรางจะตกลงมานิดนึงครับพี่
    อาการข้างต้นน่าจะหาย หรือเป็นน้อยลง โดยที่ไม่ต้องไปลดค่าในกล่องดันรางเลยครับ
    ปล.พี่ทำโมปั๊ม และใส่ปั๊มติ๊กมายังครับ ถ้าทำมาแล้วลองปรับค่าเรกูเรทให้พอดีด้วยครับ
    ครับ เข้าใจละครับ
    ขอบคุณมากครับ น้าaj anucha

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ทุกอย่างมารอที่หัวฉีดแล้วครับ จูนให้พอดีๆวิ่งใจหายเลย

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ลดดันรางลงคับ ยกหัวเอาไว้อย่างนั้นแหละ อย่าลืมดูเรื่องความร้อนด้วยนะจ๊ะดันมากๆเนี่ย........หายไวๆนะคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้