สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

melfalotee
    ผู้เยี่ยมชม

Talking วิธีตรวจเช็คยางรถยนต์

วิธีตรวจเช็คยางรถยนต์

วิธีป้องกันไม่ให้ยางแบน

- ก่อนนำรถออกใช้งานทุกวัน คุณควรจะเดินดูรอบรถก่อน เพื่อตรวจดูความผิดปกติเบื้องต้นของลมยางแต่ละล้อ ถ้าพบความผิดปกติจพได้แก้ไขเสียก่อน ปกติแล้วลมยางอยู่ได้เป็นเดือนถ้าไม่มีรอยรั่ว แต่เพื่อความไม่ประมาทคุณอาจจะตรวจสอบลมยางทุก ๆ 2 สัปดาห์ด้วยตัวของคุณเองโดยใช้เกจวัดลมยางที่มีคุณภาพ

- ถ้าคุณนำรถไปตรวจสอบลมยางที่สถานีบริการน้ำมัน และถ้าคุณไม่ได้ตรวจด้วยตัวเองให้เด็กปั้มเป็นผู้ตรวจสอบให้ ให้คุณบอกเด็กปั้มว่าให้ตรวจสอบลมยางให้ด้วย อย่าเพิ่งเติมหรือปล่อยลมออก ถ้าคุณบอกอย่างนี้เด็กปั๊มก็จะต้องวัดลมยางก่อน ถ้าวัดแล้วปรากฎว่าล้อคู่หน้าลมยางแตกต่างกันเกิน 5 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว แสดงว่าล้อด้านที่ลมยางต่ำเริ่มผิดปกติแล้วอาจจะเกิดรอยรั่วตามจุดต่าง ๆ เช่น ที่บริเวณจุ๊บเดิมลม บริเวณดอกยางอาจโดนตะปูตำมีก้อนหินเม็ดเล็ก ๆ หรือมีเศษแก้วติดอยู่ในร่องดอกยาง เมื่อยางหมุนไปสิ่งเหล่านี้จะฝังลึกลงไปในดอกยางและทำให้ลมรั่วเมื่อคุณทราบ อย่างนี้แล้ว คุณจะได้รู้ตัวล่วงหน้าโอกาสที่จะเกิดบางแบนในขณะขับรถก็จะไม่เกิดขึ้น ส่วนล้อคู่หลังก็ควรตรวจสอบเช่นเดียวกับล้อคู่หน้า ถ้าวัดลมยางแล้วปรากฎว่าลมยางใกล้เคียงกันไม่แตกต่างกันมากแสดงว่าไม่มีรอย รั่วซึมถ้าลมยางต่ำกว่าคู่มือคุณก็สั่งให้เด็กปั้มวัดลมยางก่อนเขาอาจเติมลม ยางทันทีหรือปล่อยลมออกก็ได้ บางล้อใดล้อหนึ่งรั่วมากคุณก็ไม่ทราบเพราะเขาไม่ได้บอกคุณ ตั้งหน้าตั้งตาเติมลูกเดียว โอกาสที่จะเกิดบางแบนในขณะขับรถก็มีสูงมาก

- เมื่อตรวจสอบลมยางทุกล้อแล้ว อย่าลือเติมลมยางล้ออะไหล่ด้วย เพื่อความไม่ประมาท และถ้ามีเครื่องสูบลมยางแบบใช้ไฟฟ้าติดรถไว้ด้วยก็จะเป็นการดี แต่อย่างไปก็ตามเมื่อคุณตรวจสอบแล้วเกิดยางแบนขึ้นมาในขณะขับรถ คุณในฐานะเป็นผู้ขับขี่จะต้องรู้อาการของรถยางแบนว่ามีอาการอย่างไร แบนที่ล้อหน้าหรือหลัง ถ้าแบนที่ล้อหลัง พวงมาลัยจะถูกดึงไปทางด้านล้อที่ยางแบนเพราะล้อด้านนี้ความฝืดระหว่างยางกับ พื้นถนนมีมากและรถจะมีอาการสั่นสะเทือนมากถ้ายางแบนล้อหน้าก็จะมีอาการเช่น เดียวกับล้อหลังแต่ว่าจะชัดเจนกว่า เนืองจากล้อหน้าเป็นล้อบังคับเลี้ยวคุณจะต้องหาที่จอดรถในที่ที่ปลอดภัยและ ไม่กีดขวางการจราจรเพื่อทำการเปลี่ยนยาง

ขอขอบคุณ: ข้อมูลดีดีจากหนังสือแก้ปัญหารถเสียด้วยตนเอง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: วิธีตรวจเช็คยางรถยนต์

ผมหมั่นตรวจเป็นประจำครับ เป็นโรคขี้ระแวง ขนาดตรวจบ่อยๆยังตกใจเพราะลมเข้าลมออกบ่อยมากๆเลยครับ ยังไงก็อย่าลืมหมั่นตรวจเช็คกันน๊ะครับพี่ๆน้องๆ ขอบคุณมากมายสำหรับข้อมูลความรู้ดีๆครับ

User ID
    13948
    Status
    โพส
    1,213

Post Re: วิธีตรวจเช็คยางรถยนต์

ข้อมูลดีดี อีกแล้วครับทั่น

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน Re: วิธีตรวจเช็คยางรถยนต์

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

ขอบคุณครับ

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

ขอบคุณครับ ข้อมูลดีมากเลยครับ ผมก็ตรวจประจำเหมือนกัน เจอตะปูเกรียว ตำไปสองตัวแล้ว แต่ไม่รั่ว

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

ขอบคุณครับ..

melfalotee
    ผู้เยี่ยมชม

เพิ่มเติมครับ

...ปกติผมจะเช็คเติมลมทุก 2 วีค อยู่ที่ 35 ปอนด์ แต่จะให้เด็กปั๊มเติมให้ ก็จะบอก 35 ปอนด์กับเด็กปั๊มไปทุกครั้ง

...แต่หลายครั้งที่พอเติมลมแล้ว อีก 2 วีคถัดมา ผมมาเช็คอีกที ปรากฎว่าลมยางรถผมมันอยู่ที่ 45-50 ปอนด์ !!! ตกใจมาก !!! ทำไมมันถึงมีลมเยอะขนาดนี้

...ก็เลยสรุปได้ว่า อย่าเชื่อเด็กปั๊มมากนักครับ หากตรวจเช็คลมด้วยตนเองได้จะดีที่สุด

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ขอบคุณครับ โดยปกติผมจะเช็คทุกเดือนครับ อยู่ที่32

nutpopcorn
    ผู้เยี่ยมชม

เอ่อ 4 ประตู ควรเติมลมที่เท่าไรเหรอครับ 35 เหรอเปล่าครับ ตั้งแต่รถออกจากศูนย์มายังไม่ได้เติมลมยางเลย ได้เดือนนึงแล้ว เอาที่วัดของปั๊มมันวัดได้ ตั้ง 45 - -
    แบบนี้เป็นอะไรรึเปล่าครับ

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

ผมก็เติม 35 x 4 ฮะ แต่ว่าแข็ง ไปนะครับ แต่ผมชอบ พวงมาลัยมันเบาดี

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nutpopcorn ดูโพส
    เอ่อ 4 ประตู ควรเติมลมที่เท่าไรเหรอครับ 35 เหรอเปล่าครับ ตั้งแต่รถออกจากศูนย์มายังไม่ได้เติมลมยางเลย ได้เดือนนึงแล้ว เอาที่วัดของปั๊มมันวัดได้ ตั้ง 45 - -
    แบบนี้เป็นอะไรรึเปล่าครับ
    ไม่กระเด้งเหรอครับ 0 เค้าเติมมาเผื่อของผมมา 50 กระโดดเป็นลิงเลยต้องปล่อยเหลือ 32 ตามสเปคค่อยนุ่มสบาย

ข้อมูลกระทู้