สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน ภัยใกล้ตัวมาอีกแล้วหลอกเอาข้อมูลบัตรเครดิต

ภัยสังคมอีกแล้วช่วยกันดูแลครับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้อีกครั้งครับ บ้านปาเจโร่ ช่วยกัน ขจัดภัยสังคม

มิจฉาชีพมามุขใหม่ (ระวังกันด้วยนะคะ)
    « เมื่อ: วันนี้ เวลา 1217 AM »
    อ้างถึง
    เมื่อ 21/01/54 ประมาณ 11.00 น. ก็มีโทรศัพท์เข้ามาถามหาแม่เพราะรถ PJS เป็นชื่อ แม่ เราก็บอกไปว่า ถ้าจะคุยเรื่องรถก็คุยกับเราเพราะว่าเป็นคนใช้รถเอง ผู้หญิงคนที่โทรมาก็บอกว่าโทรมาจากมิตซูฯเป็นระบบลูกค้า VIP ของ PJS ประโยคสนทนาประมาณนี้ค่ะ

ผู้หญิงคนนั้น : คุณได้รับคูปอง VIP หรือยังคะที่เป็นส่วนลดค่าอะไหล่ 30 %
    เรา : ยังค่ะยังไม่เห็นมีอะไรส่งมา
    ผู้หญิงคนนั้น : อ๋อค่ะ งั้นจะให้ทางเราส่งไปที่ไหนคะ
    เรา : ก็ตามใบแจ้งหนี้อ่ะค่ะ
    ผู้หญิงคนนั้น : แต่ตอนนี้เรามีโปรโมชั่นเพิ่มเติม คือลดเพิ่มอีก 10 % โดยลดร่วกับบัตรเครดิต เป็นลดทั้งหมด 40 % ไม่ทราบว่าคุณมีบัตรเครดิตไหมคะ
    เรา : มีค่ะ ทำไมเหรอคะถามทำไม
    ผู้หญิงคนนั้น : คือคูปองมันต้องระบุธนาคารเลยค่ะของลูกค้ามีธนาคารอะไรคะ
    เรา : ธนาคาร....(บอกชื่อไป)
    ผู้หญิงคนนั้น : แล้วบัตรหมดอายุเมื่อไหร่คะ
    เรา : 09/15 (เรื่องจริงไม่ใช่)
    ผู้หญิงคนนั้น : แล้วลำดับขั้นของบัตรลูกค้าคืออะไรคะ
    เรา : อะไรคือลำดับขั้นคะไม่เข้าใจ
    ผู้หญิงคนนั้น : ก็ลำดับขั้นน่ะค่ะ
    เรา : แล้วคืออะไรล่ะคะลำดับขั้นไม่เคยได้ยิน
    ผู้หญิงคนนั้น : ก็เลข 16 หลักบนบัตรน่ะค่ะ เขาเรียกลำดับขั้น
    เรา : อันนั้นเขาไม่เรียกลำดับหรอกค่ะเขาเรียกหมายเลขบัตรคุณจะถามไปเพื่ออะไร
    ผู้หญิงคนนั้น : ก็เราจะต้องระบุหมายเลยบัตรลงไปในคูปองส่วนลดน่ะค่ะ
    เรา : งั้นไม่เป็นไรหรอกค่ะ ไม่สะดวกที่จะบอกเพราะถ้าคุณได้ไปคุณสามารถไปทำธุรกรรมออนไลน์ได้เลยนะ
    ผู้หญิงคนนั้น : วางสายไปเลย

พอวางสายก็เลยโทรเข้า Call Center มิตซู ถามว่ามันมีแบบนี้ด้วยเหรอ ทางมิตซูตอบมาว่าเมื่อกี้ก็เพิ่งมีลูกค้าโทรมาถามกรณีเดียวกัน ทางมิตซูยืนยันว่าถ้าเป็นคูปองหรืออะไรก็ตามทางมิตซูจะส่งมาหาเราเองจะไม่ถามข้อมูลทางการเงินของเราโดยเด็ดขาด

เราก็เลยรีบโทรไปบอกแม่ที่ ตจว.ว่าถ้ามีอะไรเกี่ยวกับรถไม่ต้องตอบอะไรให้โทรมาหาเราเลย ที่แปลกใจคือเขารู้หมดเลยว่าชื่อแม่เราอยู่ ตจว.และก็รู้ที่อยู่ในการส่งใบแจ้งหนี้ด้วย(เพราะเขาทวนให้ฟัง) ทำไมข้อมูลเรามันถึงไปอยู่ในมือเขาได้ และก็ไม่ใช่ครั้งแรก เมื่ออาทิตย์ก่อน เป็น TQM โทรมา จะให้ทำประกันอันนี้ก็รู้ข้อมูลเราเหมือนกัน อยากรู้ว่าข้อมูลไปหลุดจากตรงไหนเพราะคันก่อนก็เป็นมิตซู Triton ไม่เห็นเคยเจอแบบนี้
    ยังงัยก็ระวังกันไว้ด้วยนะคะ

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

มาตรฐาน Re: ภัยใกล้ตัวมาอีกแล้วหลอกเอาข้อมูลบัตรเครดิต

...ขอบคุณครับน้าเกียงที่บอกต่อ...

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

มาตรฐาน Re: ภัยใกล้ตัวมาอีกแล้วหลอกเอาข้อมูลบัตรเครดิต

ใช่ค่ะ! สงสัยเหมือนกันว่าข้อมูลของเราดูเหมือนจะเป็นสาธารณะไปแล้วหรือ? โดยเฉพาะเบอร์มือถือ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ตามที่เข้าใจนะครับ ตอนเซ็นสัญญาเช่าซื้อรถ เค้าจะมีหน้านึงระบุไว้ว่าผู้เช่าซื้อยินยอมให้ข้อมูลกับสาธารณะได้อะไรเนี่ยแหละครับชักจำไม่ค่อยได้แระ แล้วเราก็เซ็น(ก็อยากเอารถง่ะ)

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ผมเองยังเจอกะตัว Tqm
    พี่.......ประกันจะหมดแล้วค่ะ ต่อเลยมั้ย้ะ.....
    แล้วเอาเบอร์มาจากไหน ไม่ตอบ (ทั้งๆที่รถ2คันไม่ได้ทำกับ เขาเลย)
    รถผมมีเครมอ้าวเหรอค้ะงั้นต้องเปลี่ยนที่ใหม่ค่ะ เดี๋ยวเช็คเบี้ยให้นะค้ะ
    ไม่เป็นไรครับผมขายเองไม่เป็นไรเดี๋ยวจัดการเองครับ
    เสร็จ พูดๆๆๆๆๆๆ ไปเรื่อย (ตรูบอกไม่เอาไม่เซ็งวางสายเลย)

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ขอบคุณครับพี่เกียง

User ID
    7895
    Status
    โพส
    72

ผมก้อเจอเหมือนกันครับ ประกันโทรมาถามว่าจะต่อประกันเลยไหม (รถผมออกมาได้แค่หกเดือน)

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

ต้องเพิ่มความรอบครอบขึ้นอีกแล้วเราๆท่านๆทั้งหลาย เดียวนี้มันเอาทุกวิถีทางเลย

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ขอบคุณครับ.

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ก่อนรถจะหมดประกัน(ฟรี) โทรมาตื้อทุกวัน ไม่ซ้ำบริษัท รำคาญมากๆ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

ขอบคุณน้าเกียงมากครับ
    โดนเหมือนกันเลย รถยังไม่ถึง 6 เดือนเลยโทรมาถามซะงั้นและจะพยายามให้จ่ายเลยให้ได้

สมาชิกถาวร : TTC-00457 TTC-Member
    User ID
    4038
    Status
    โพส
    1,773

ของผมรถคันเก่าขายไปสองปีร่ะ ยังโทรมาอยู่เลย

Jamesbond1997
    ผู้เยี่ยมชม

อือ...น่าเบื่อนะพวกเนี๊ย...

ข้อมูลกระทู้