หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

มาตรฐาน ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์สำหรับน้าๆที่กำลังจะไปออกรถคับ

มันเป็นความผิดพลาดของตัวผมเอง(คนซื้อ)คับที่ไม่รอบคอบสะเพร่าและไว้ใจคนที่ไม่รู้จักกันมาก่อน(คนขาย) ผมไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นแค่ต้องการแชร์ประสบการณ์ให้กับน้าๆเท่านั้นว่าก่อนเอารถออกจาก0จะต้องรอบคอบ
    ผมซื้อรถไทรทัน2.4plus สีดำm11 จาก0มิตซูรุ่งเจริญเทพารักษ์โดยตัดสินใจจองเมื่อ25-12-53ด้วยเงื่อนไขที่คนขายสามารถจัดไฟแนนต่างจังหวัดแล้วมาออกรถกทม.ได้ ทราบผลไฟแนน25-1-54 นัดมาออกรถ31-1-54โดยถือแคชเชียเชคเงินดาว40%ของราคารถ ไปถึง0(มีขรุขระเรื่องสีรถเล็กน้อย)ตรวจดูรถแต่ไม่ละเอียดคับ เอาฤกษ์ออกรถก่อนแล้วไปเคลียเงินดาว เซลเอาเชคไปเกือบครึ่งชม.แล้วกลับมาให้เซ็นเอกสารมัดจำป้ายแดง2000บาท แล้วเอาเอกสาร"ใบส่งมอบรถ ให้ผมมาหนึ่งใบ ผมถามว่าไม่มีใบอื่นแล้วเหรอ เค้าบอกไม่มีแล้วที่เหลือเดี๋ยวไฟแนนส่งไปให้ทีหลัง แล้วก็ถือใบที่ได้ลงมาให้หัวหน้าช่างเซ็นว่าตรวจเช็คเรียบร้อยแล้ว จบขับรถกลับโดยไม่ได้ดูพวกของแถมด้วย และเข้าใจว่าเอกสารรอจากไฟแนนส่งมาให้ที่หลัง จนกระทั่งมาเจอในเวปนี่แหละคับว่าน้าๆได้ใบเสร็จด้วยในวันออกรถก็เลยโทรไปถามเซล...และนี่ละคับคือประเด็น...เขาบอกว่าให้ผมมาครบหมดแล้วทั้งใบเสร็จดาวส์ มัดจำป้ายแดง..เอาละสิ...ผมเลยบอกว่างั้นเดี๋ยวผมเข้าไปคุยที่0เลย ผมไม่รู้นะคับว่าจิงๆแล้วใบเสร็จมันสำคัญอะไรขนาดไหน แต่ประเด็นอยู่ที่ตอนถามตอบอีกอย่างแต่ทำไมตอนนี้มันตอบแบบนี้เท่านั้นคับ ผมยังคุยกะเพื่อนที่ไปด้วยกันในวันออกรถว่าเออ..ของมิตซูเขาทำไม่เหมือนโตต้าเนาะ ตอนผมซื้อไทเกอร์มีใบเสร็จเงินดาวให้เลยในวันออกรถแต่ก็ไม่ได้คิดไรมากนึกว่าเดี๋ยวไฟแนนส่งมาที่หลัง
    ผมฝากไว้เป็นอุทาหรณ์กะน้าๆที่จะออกใหม่นะคับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

มาตรฐาน Re: ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์สำหรับน้าๆที่กำลังจะไปออกรถคับ

เป็นธรรมดาของเซลล์ครับ กะล่อนมาก หรือน้อย เท่านั้น

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

มาตรฐาน Re: ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์สำหรับน้าๆที่กำลังจะไปออกรถคับ

มิตซูรุ่งเจริญอีกแล้ว ความจริงเปิดมาเกือบยี่สิบปี

ทำไม 0 ถึงได้แย่แบบนี้ เห้อ

User ID
    5832
    Status
    โพส
    324

ใบเสร็จก็จะเป็นหลักฐานที่เราสมารถยืนยันกับบริษัทนั้นๆได้ว่าเราได้ชำระค่าอะไรไปบ้างแล้ว ซึ่งฝ่ายขายจะไปประสานงานกับฝ่ายบัญชีเพื่อทำการออกใบเสร็จ ซึ่งใบเสร็จแต่ละอย่างก็จะมีหมายเลขใบเสร็จอยู่ครับ ซึ่งเราจะสามารถตรวจสอบย้อนหลังกับฝ่ายบัญชีของบริษิทนั้นๆได้เนื่องจาก ใบเสร็จจะมีสำเนาแบ่งออกเป็น สำหรับลูกค้า สำหรับฝ่ายขาย สำหรับฝ่ายบัญชี แล้วแต่ละบริษัทกำหนดครับน้าครับ ลองเข้าไปติดต่อที่ศูนย์ไปฝ่ายบัญชี เอาเอกสารเท่าที่น้ามี ไปขอต้นฉบับครับน้าในส่วนที่ไม่ได้

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Warriortriton ดูโพส
    ใบเสร็จก็จะเป็นหลักฐานที่เราสมารถยืนยันกับบริษัทนั้นๆได้ว่าเราได้ชำระค่าอะไรไปบ้างแล้ว ซึ่งฝ่ายขายจะไปประสานงานกับฝ่ายบัญชีเพื่อทำการออกใบเสร็จ ซึ่งใบเสร็จแต่ละอย่างก็จะมีหมายเลขใบเสร็จอยู่ครับ ซึ่งเราจะสามารถตรวจสอบย้อนหลังกับฝ่ายบัญชีของบริษิทนั้นๆได้เนื่องจาก ใบเสร็จจะมีสำเนาแบ่งออกเป็น สำหรับลูกค้า สำหรับฝ่ายขาย สำหรับฝ่ายบัญชี แล้วแต่ละบริษัทกำหนดครับน้าครับ ลองเข้าไปติดต่อที่ศูนย์ไปฝ่ายบัญชี เอาเอกสารเท่าที่น้ามี ไปขอต้นฉบับครับน้าในส่วนที่ไม่ได้
    ผมจะเข้าไป0วันพุธนี้คับ สมมุตินะคับว่าถ้าทางบช.เขาออกใบเสร็จไปแล้วแต่ไม่ถึงลูกค้าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ลูกค้าสามารถขอสำเนาใหม่หรือทำอย่างไรได้มั่งคับ

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

น้าจ่ายเป็นแคชเชียร์เช็ค น้าไม่ต้องกลัวครับ อย่างน้อยน้าก็ต้องมี Copy แคชเชียร์เช็คอยู่ ซึ่งแคชเชียร์เช็คก็จะระบุชัดเจนว่าเราสั่งจ่ายที่ไหน เลขที่เช็คที่อยู่ด้านซ้ายล่างด้วยครับ มันตามไม่ยากหรอกครับ เพราะเราไม่ได้จ่ายเป็นเงินสดๆครับ

User ID
    5832
    Status
    โพส
    324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    ผมจะเข้าไป0วันพุธนี้คับ สมมุตินะคับว่าถ้าทางบช.เขาออกใบเสร็จไปแล้วแต่ไม่ถึงลูกค้าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ลูกค้าสามารถขอสำเนาใหม่หรือทำอย่างไรได้มั่งคับ
    ไปขอถ่ายสำเนาต้นฉบับครับน้า แต่ตามที่ทำงานขายมา ไม่ใช่ขายรถนะครับ sale จะทำหน้าที่เดินเรื่องเอกสารให้ลูกค้าในกรณีที่สูญหาย ไม่ได้รับ หรือชำรุดเมื่อลูกค้าร้องขอ คือ
    1.sale จะหา invoice จากแฟ้มจัดเก็บเอกสารของฝ่ายขาย
    2.ในกรณีที่ sale ไม่มี invoice sale ก็จะตามเอกสารที่บัญชีให้ครับ
    ถ้าเป็นรถยนต์ก็จะสืบค้นจากระบบบัญชีว่า รถยนต์รุ่นนี้ ปีนี้ ซื้อวันที่นี้ ชื่อลูกค้าใคร นามสกุลอะไร ที่อยู่อะไร แล้วระบบจะแจ้งหมายเลข invoice ครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOM3 ดูโพส
    เป็นธรรมดาของเซลล์ครับ กะล่อนมาก หรือน้อย เท่านั้น
    อันนี้เล่าให้ฟังเฉยนะคับเผื่อน้าที่กะลังจะไปจองจะได้รอบคอบเรื่องของแถม ซึ่งวันที่ออกผมก็ไม่ได้ดูละเอียด(ตอนที่ตกลงกันก็ไม่ได้ระบุกันชัดเจน)เฮ้ออ..ไม่รอบคอบอีกแล้วว
    ผมได้ของแถมคือกะบะไลเนอ ฝาครอบกระจกมองข้างมีไฟ พ่นกันสนิม
    ผ้าใบปิดกะบะ กันสาด ม่านบังแดด ผ้ายาง พวงกุญแจ ดอกเบี้ยพิเศษ
    หลังจากออกรถได้ประมาน2 อาทิย์จอดรถไว้ที่บ้านแล้วฝนตกหนัก ออกไปดูตอนเช้างานเข้าคับแมกลายเนอร์โดนผ้าใบปิดกะบะรั้งจนเสียรูปเกือบหลุดออกจากกะบะ(ผ้าใบที่แถมมาไม่มีคานมาให้เวลาติดตั้งก็ใช้กาวยางทาที่ตีนตุกแกเอาขอบกะบะเหลืองสวยไปอีกแบบ)ไปให้0ดู อ้าว..กะบะไลเนอร์ไม่ใช่ของมิตซูนี่หว่า เป็นอีกยี่ห้อและเขาบอกว่าเป็นของปลอมด้วยไม่รู้หลุดมาได้ไง แต่กะบะ0เคลมใหม่ให้แล้วส่วนผ้าใบจะเอาอันเดิมใส่ไห้ไหม่ผมเลยบอกไม่ต้องแล้วคับ ใส่ไปไม่รู้มันจะเป็นเหมือนเดิมอีกป่าว เอาออกเลยคับ
    อันนี้ไม่ได้โทษไครคับ ไม่ดูเอง คุยก็ไม่เคลียเอง แค่มาเล่าเผื่อน้าๆจะได้ประโยชน์มั่ง

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beejle ดูโพส
    น้าจ่ายเป็นแคชเชียร์เช็ค น้าไม่ต้องกลัวครับ อย่างน้อยน้าก็ต้องมี Copy แคชเชียร์เช็คอยู่ ซึ่งแคชเชียร์เช็คก็จะระบุชัดเจนว่าเราสั่งจ่ายที่ไหน เลขที่เช็คที่อยู่ด้านซ้ายล่างด้วยครับ มันตามไม่ยากหรอกครับ เพราะเราไม่ได้จ่ายเป็นเงินสดๆครับ
    ขอบคุนคับน้า แต่จริงๆประเด็นผมนิดเดียวเองคับคือตอนวันออกรถผมถามเซลว่าเอกสารให้ผมแค่นี้หรือไม่มีอย่างอื่นหรือเค้าบอกใช้แค่ใบนี้แหละเอกสารอื่นเดี๋ยวไฟแนนส่งให้ทีหลังแต่วันนี้ดันมาบอกว่าให้มาหมดแล้ว มันสุดๆอะคับ

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    ขอบคุนคับน้า แต่จริงๆประเด็นผมนิดเดียวเองคับคือตอนวันออกรถผมถามเซลว่าเอกสารให้ผมแค่นี้หรือไม่มีอย่างอื่นหรือเค้าบอกใช้แค่ใบนี้แหละเอกสารอื่นเดี๋ยวไฟแนนส่งให้ทีหลังแต่วันนี้ดันมาบอกว่าให้มาหมดแล้ว มันสุดๆอะคับ
    ถ้างั้น ไม่ยากครับ ไปที่ 0 ครับ ขอหลักฐาน สัญญาที่เราเซ็นครับไม่ว่าไม่ว่า Copy รึ Original 0 ต้องมีว่าเราเซ็นรับรึไม่ครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beejle ดูโพส
    ถ้างั้น ไม่ยากครับ ไปที่ 0 ครับ ขอหลักฐาน สัญญาที่เราเซ็นครับไม่ว่าไม่ว่า Copy รึ Original 0 ต้องมีว่าเราเซ็นรับรึไม่ครับ
    วันนั้นเขาเอามาให้เซ็น2-3อย่างแต่ผมจำได้ว่าแต่มัดจำป้ายแดงกับใบรับรถแต่ที่เขาให้มีแต่ใบรับรถใบเดียวคับ แล้วสมมุตินะคับว่าเซ็นเอกสารไปแล้วแต่เซลไม่ได้เอาให้เรา(จะด้วยเหตผลใดก็ตาม) จะตามต่อยังไงได้บ้างคับ

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

วันนั้นเขาเอามาให้เซ็น2-3อย่างแต่ผมจำได้ว่าแต่มัดจำป้ายแดงกับใบรับรถแต่ที่เขาให้มีแต่ใบรับรถใบเดียวคับ แล้วสมมุตินะคับว่าเซ็นเอกสารไปแล้วแต่เซลไม่ได้เอาให้เรา(จะด้วยเหตผลใดก็ตาม) จะตามต่อยังไงได้บ้างคับ
    1.เอกสารสัญญาเช่าซื้อ (อันนี้เซ็นเยอะครับ)
    2.ใบเสร็จเงินจอง+เงินดาวน์+มัดจำป้ายแดง
    3.ใบรับรถ (ตรวจสภาพว่าผ่านแล้วขับออก)
    **หลักฐานต่างๆน่าจะมีแค่นี้ครับ นอกนั้นก็น่าจะเกี่ยวกับของที่แถมว่าครบรึปล่าว แค่นั้นครับ

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

รอดตัวไป ผมออกรถกับsaleที่รับเงื่อนไขผมเท่านั้นอิอิ มันเป็นแนวทางครับ50-50 เราไม่เอาเปรียบเขาเขาไม่เอาเปรียบเรา แต่ป้ายแดงผมไม่มัดจำครับ ไม่ให้ก็ไม่ซื้อ ไม่ได้ก็หาคนขายใหม่จบ เงินอยู่กับเราแต่ถ้าเงินไปอยู่กับเขาแล้วคุยยาก

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

ใจเย็นๆครับน้า วันนี้ผมไปเช็คพันโล เพิ่งได้มาเองครับใบเสร็จเงินดาวส์ ตามด้วยไปคุยกับไฟแนนซ์เรื่องเอกสารที่จะจัดส่งมาให้ น้าใจเย็นๆนะครับ ไม่ต้องซีเรียส บริษัทระดับนี้ผมคิดว่าพนักงานขายมันไม่กล้าเล่นตุกติกหรอกครับ ถ้ามันตุกติกก็คุยกับผู้จัดการศุนย์ไปเลย ถ้ามันยังไม่รู้เรื่อง ผมให้ยืม กับไปถล่มศูนย์กันเลยครับ 555+

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mafiawut ดูโพส
    รอดตัวไป ผมออกรถกับsaleที่รับเงื่อนไขผมเท่านั้นอิอิ มันเป็นแนวทางครับ50-50 เราไม่เอาเปรียบเขาเขาไม่เอาเปรียบเรา แต่ป้ายแดงผมไม่มัดจำครับ ไม่ให้ก็ไม่ซื้อ ไม่ได้ก็หาคนขายใหม่จบ เงินอยู่กับเราแต่ถ้าเงินไปอยู่กับเขาแล้วคุยยาก
    ของผมติดเงื่อนไขบางอย่างที่ทำให้ตัวเลือกมันเหลือน้อยคับ และโชคร้ายที่เจอคนที่จ้องจะเอาเปรียบด้วยคับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hamrook ดูโพส
    ใจเย็นๆครับน้า วันนี้ผมไปเช็คพันโล เพิ่งได้มาเองครับใบเสร็จเงินดาวส์ ตามด้วยไปคุยกับไฟแนนซ์เรื่องเอกสารที่จะจัดส่งมาให้ น้าใจเย็นๆนะครับ ไม่ต้องซีเรียส บริษัทระดับนี้ผมคิดว่าพนักงานขายมันไม่กล้าเล่นตุกติกหรอกครับ ถ้ามันตุกติกก็คุยกับผู้จัดการศุนย์ไปเลย ถ้ามันยังไม่รู้เรื่อง ผมให้ยืม กับไปถล่มศูนย์กันเลยครับ 555+
    ได้เลยคับน้าถ้าไม่ไหวจิงๆเดี๋ยวติดต่อน้าคนแรกเลยย อิอิ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ใช่ครับน้า ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวไปไล่เช็คดูอีกทีครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ขอบคุณน้ายงค์..และทุกๆท่านที่ให้ความกระจ่างครับน้าๆ...ขอบคุณครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ขอบคุณน้ายงค์..และทุกๆท่านที่ให้ความกระจ่างครับน้าๆ...ขอบคุณครับ
    ด้วยความยินดีคับ ผมได้ความรู้และประสบการณ์จากเรื่องราวของน้าๆในเวปมาหลายครั้ง เพิ่งเจอด้วยตัวเองเลยคิดว่าน่าจะเกิดประโยชน์กับน้าๆบ้าง
    ขอบคุนสำหรับกำลังใจ แรงเชียร์ด้วยคับ

BlackStormRider TTC-Member
    User ID
    14050
    Status
    โพส
    272

เป้นเคสที่ผมกลัวที่สุดในวันออกรถ ผมจึงระแวงทุกขั้นตอน เอาใจช่วยครับ ยังงัยเชคเอกสารตัว coopy ดูรายเซนต์และหมายเลขเอกสารให้ดีด้วยนะครับ 9ลองเทียบกับที่ผมถ่ายรูปไว้ให้ดูน่ะครับ) ภาวนะว่าขอให้เป้นความสับเพล่าในขั้นตอนของเซลล์ แต่ถ้าส่อแววตุกติก ก็"จัดหนัก"เลยครับ
    เดวแวะมาตามข่าวเรื่อยๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้