สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17529
    Status
    โพส
    85

มาตรฐาน ฟิวส์ขาด

ขอความช่วยเหลือ คือรถผมไฟในเก๋ง,ไฟแผงประตู,นาฬิกาและวิทยุ ไม่ติด ผมลองดูที่แผงฟิวส์
    เจอฟิวส์ขาด 7.5 แอม สัญลักษณ์เป็นรูปไฟเพดา ผมก็ลองเอาตัวใหม่ใส่เข้าไปก็ขาด เหมือนว่าช๊อตลงกราว มีสมช.ท่านใดเคยเป็นบ้างคับ(เวลาเปิดสวิทช์กุญแจที่ on ไฟหน้าปัทจะกระพริบแว๊บนึง)

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

มาตรฐาน ตอบ: ฟิวส์ขาด

น้าได้ทำอะไรเพิ่มกับระบบไฟบ้างคับ มีการตัดต่อสายไฟบ้างมั้ย

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ฟิวส์คุมแสงสว่างในห้องโดยสาร..ถ้าอุปกรณ์ใหม่ที่ใส่เข้าไป
    ไม่มีตัวป้องกันการช๊อต จะเกิดเหตุแบบนี้ครับ..หรืออาจมีสายไฟ
    ช๊อตลงกราวด์เข้าแล้ว ลองเช็คชิ้นส่วนที่เราเข้าไปยุ่งเกี่ยวดูครับน้า...

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ฟิวส์คุมแสงสว่างในห้องโดยสาร..ถ้าอุปกรณ์ใหม่ที่ใส่เข้าไป
    ไม่มีตัวป้องกันการช๊อต จะเกิดเหตุแบบนี้ครับ..หรืออาจมีสายไฟ
    ช๊อตลงกราวด์เข้าแล้ว ลองเช็คชิ้นส่วนที่เราเข้าไปยุ่งเกี่ยวดูครับน้า...

จ๊ะ มีเงินโอนเข้ามาบัญชีผม 1500 บาท ขอบคุณนะครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส

ตามน้าชัยว่าเลยน้าลองไล่ดูเราต่อพวงไฟเพิ่มตรงไหนบ้างผมก็เคยเจอครับปัญหาแบบนี้

User ID
    17529
    Status
    โพส
    85

ขอบคุณทุก ๆ ท่านคับ เดี๋ยววันนี้จะลองไล่ดูอีก ผมอยากได้ wiring คับท่านใดพอมีบ้างคับ

User ID
    36453
    Status
    โพส
    39

ตอนนี้ผมกะลังเจอปัญหานี้เลยครับแบบนี้แป๊ะเลยยยยยย ทำไงดีครับน้าา

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ล่าสุดทำอะไรมาล่ะครับ

User ID
    36453
    Status
    โพส
    39

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ล่าสุดทำอะไรมาล่ะครับ
    ผมไปต่อสายเครื่องเสียงใหม่เองครัเร่งเสียงขึ้นดังๆมันตัง"ตึบ"ออกลำโพง แล้วก็เกิดอาการแบบเจ้าของกะทู้เลยครับ (ตอนเกิดเหตุกำลังขับรถจากอุดรไปขอนแก่น) จากนั้นเมื่อถึงบ้านที่ขอนแก่นแล้วผมกะสงสัยฟิวส์ในห้องเก๋งน่าจะขาดชัวและแล้วเปิดออกมาก็ขาดจริงครับเป็นฟิวส์รูปไฟสว่างในเก๋งเบอร์ 7.5 แอมป์ ผมจึงจัดการเอาฟิวส์สำรองไปเสียบใหม่ผลออกมาคึอไฟในเก๋งทุกดวงกระพิบแล้วกะดับทันตาเลย ผมจึงนัดคิดสักพักแล้วก็ทำการรื้อหน้าคอลโซนเพื่อทำการถอดเครื่องเล่นและพาวเวอร์ที่ได้ต่อไว้ที่อุดรออกทั้งหมดแล้วก็ไปถอดขั่วลบที่แบตเตอร์รี่ออกประมาณเบียร์ครึ่งขวดหมดแล้วกะไปถอดฟิวส์ของปรับกระจกไฟฟ้าไปใส่ไฟเก๋งลองดู หายครับอาการทั้งหมดที่เป็นแบบเจ้าของกระทู้ แต่ตอนนี้เครื่องเสียงมะมีเพราะถอดออกหมดสงสัยต้องไปให้มืออาชีพเขาทำซะแล้ว ฮื้อออออเสียตัง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Beer_1988 : 03-01-2013 เมื่อ 00:26

User ID
    17529
    Status
    โพส
    85

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Beer_1988 ดูโพส
    ผมไปต่อสายเครื่องเสียงใหม่เองครัเร่งเสียงขึ้นดังๆมันตัง"ตึบ"ออกลำโพง แล้วก็เกิดอาการแบบเจ้าของกะทู้เลยครับ (ตอนเกิดเหตุกำลังขับรถจากอุดรไปขอนแก่น) จากนั้นเมื่อถึงบ้านที่ขอนแก่นแล้วผมกะสงสัยฟิวส์ในห้องเก๋งน่าจะขาดชัวและแล้วเปิดออกมาก็ขาดจริงครับเป็นฟิวส์รูปไฟสว่างในเก๋งเบอร์ 7.5 แอมป์ ผมจึงจัดการเอาฟิวส์สำรองไปเสียบใหม่ผลออกมาคึอไฟในเก๋งทุกดวงกระพิบแล้วกะดับทันตาเลย ผมจึงนัดคิดสักพักแล้วก็ทำการรื้อหน้าคอลโซนเพื่อทำการถอดเครื่องเล่นและพาวเวอร์ที่ได้ต่อไว้ที่อุดรออกทั้งหมดแล้วก็ไปถอดขั่วลบที่แบตเตอร์รี่ออกประมาณเบียร์ครึ่งขวดหมดแล้วกะไปถอดฟิวส์ของปรับกระจกไฟฟ้าไปใส่ไฟเก๋งลองดู หายครับอาการทั้งหมดที่เป็นแบบเจ้าของกระทู้ แต่ตอนนี้เครื่องเสียงมะมีเพราะถอดออกหมดสงสัยต้องไปให้มืออาชีพเขาทำซะแล้ว ฮื้อออออเสียตัง
    น้าคับ รถของผมเช็คเจอไฟที่อยู่ตรงกุญแจคอพวงมาลัยมันช็อตคับ ผมก็งงอยู่มันช็อตได้งัย(หลอดไม่ขาดด้วย) ตอนนี้ถอดออกแล้ว

ข้อมูลกระทู้