หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22281
    Status
    โพส
    70

มาตรฐาน เปลี่ยนไฟหน้าเป็นโปเจกเตอ จะโดนจับมั้ยครับ

เปลี่ยนไฟหน้าเป็นโปเจกเตอ จะโดนจับมั้ยครับ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

มาตรฐาน ตอบ: เปลี่ยนไฟหน้าเป็นโปเจกเตอ จะโดนจับมั้ยครับ

ว่าจะใส่เหมือนกันครับไปเจอมาเมื่อวาน สวยมากๆ ผมว่าตำรวจไม่น่าจะจับนะครับ เพราะเห็นรถรุ่นใหม่ๆก็เป็นโปเจกเตอกันจะหมดแล้ว
    มารอฟังคำตอบที่แท้จริงจากน้าๆด้วยคนครับ

TTC-3186 TTC-Member
    User ID
    18707
    Status
    โพส
    119

มาตรฐาน ตอบ: เปลี่ยนไฟหน้าเป็นโปเจกเตอ จะโดนจับมั้ยครับ

หน้าปาไงน้า อีกไม่นานก็วิ่งเกลื่อนถนนแล้วครับ triton M13 ปลายปี 12

User ID
    32824
    Status
    โพส
    45

โคมโปรเจคเตอร์พวกนี้ถ้าไปใส่ Xenon 4300K ลำแสงจะเหมือนของปามั้ยครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

หน้าปา อีกไม่นานโดน

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผมใส่อยู่ครับผ่านตลอดชื่อ:  DSC09907.jpg
ครั้ง: 1143
ขนาด:  211.6 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kong22 : 22-05-2012 เมื่อ 10:19

User ID
    22281
    Status
    โพส
    70

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ผมใส่อยู่ครับผ่านตลอดชื่อ:  DSC09907.jpg
    แล้วมันสว่างกว่าเดิมมั้ยครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ athorn ดูโพส
    แล้วมันสว่างกว่าเดิมมั้ยครับ
    เท่าเดิมครับ สิ่งที่ได้เพิ่มคือความสวย

User ID
    9859
    Status
    โพส
    220

ชื่อ:  12.jpg
ครั้ง: 1707
ขนาด:  240.9 กิโลไบต์

ผมก็ใส่อยู่ครับ ไม่มีปัญหาใดๆยกเว้น ไฟตัดหมอกสีเหลืองเปิดแล้วตำรวจจับบอกผิดกฎหมาย

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

ผมก็ใส่อยู่ครับ ผ่านตลอด
    Attached Images Attached Images  

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มันจะผิดกฎหมายยังไงเหรอครับ ดัดแปลงสภาพรถหรือ ก็ไม่นะ ไม่ต้องกังวลมั้งครับ เปลี่ยนกันตั้งหลายคันแล้วล่ะ แต่เลือกโคมที่ดี ๆ หน่อยล่ะกัน ของไทรทันมีอยู่ สอง สาม แบบ ครับ

TTC 2724 TTC-Member
    User ID
    3696
    Status
    โพส
    2,181

ของผมหน้าปา ไฟซีน่อล 6000kครับ ผ่าน

User ID
    14982
    Status
    โพส
    242

กฎหมายไม่ได้กำหนดรูปทรง หรือแบบของหลอด
    กำหนดอยู่ที่ขนาดของแรงไฟ สีของไฟ ความสูงของการติดตั้งจากพื้น ลักษณะการสาดส่อง
    ฉะนั้นแบบไหนก็ได้ ไม่เกิน 50 วัตต์ สีขาว-เหลือง ความสูงจากพื้น (จำไม่ได้ 5555) และเป็นหลอดแบบรวมแสง ไม่สาดกระจายอันเป็นการรบกวนผู้ใช้ทางร่วมกัน ไอ้ส่วนที่ว่าดัดแปลงน่ะ ผมว่าไม่ได้เป็นการดัดแปลงให้ผิดไปจากที่กฎหมายกำหนดนะครับ คุยกับพี่ตำรวจเขาดีๆ ผมว่าหลายคนก็น่ารักนะครับ
    แต่ขอนอกเรื่องสักหน่อย "ไฟตัดหมอก" น่ะ เขากำหนดให้ใช้เฉพาะงานนะครับ ตามชื่อเรียกนั่นแหละ ไม่ได้มีไว้เปิดช่วยไฟหน้าให้ทางมันสว่างขึ้น มันมีไว้ใช้ "ตัดหมอก" หรือช่วงที่ทัศนวิสัยมันจำเป็นต้องใช้ไฟตัดหมอกช่วย เช่น มีฝุ่นมาก, ควันไฟปกคลุม, ฝนตกหนัก ฯลฯ แต่เราหลายคนใช้มันพร่ำเพรื่อ จนรบกวนเพื่อนร่วมทาง จนเป็นเรื่องปกติของรถคันที่เป็นรุ่น top หรือรอง top อืมมม...ช่วยกันเตือนๆเพื่อน, ญาติ, คนรู้จัก ให้รู้จักข้อบ่งใช้ และเอื้อเฟื้อเพื่อนร่วมทางนะครับ
    ผมเคยเปลี่ยนหลอดเจ้าตั้นของผมเป็นซีนอนในโคมเดิมมาพักหนึ่ง มันสว่างขึ้นจริงครับ ผมขับรถได้สบายขึ้น แต่สักระยะที่เห็นอาการของรถที่สวนทางมามีปฏิกิริยาที่แตกต่างกันไป ผมก็เริ่มฉุกคิดได้ว่า ไฟในใจผมมันกลับมืดลงทุกที
    เราใช้ซีนอนได้ครับ แต่ต้องควบคุมมันไม่ให้กระจายจนไปรบกวนเพื่อนร่วมทางที่สวนมา หรือคันที่เราตามหลัง ...ขออภัยนะครับ...บางคนบอกว่า...กระสุน ราคาถูกกว่าหลอดไฟ...
    ตอนนี้ผมตัดสินใจจ่ายเพิ่มเปลี่ยนเป็นโปรเจคเตอร์ไปเลย มันสว่างครับ...เราเสียเงินมากขึ้นจริง ไฟรถเราสว่างขึ้น และไฟในใจเราก็สว่างขึ้นด้วย

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ perm ดูโพส
    กฎหมายไม่ได้กำหนดรูปทรง หรือแบบของหลอด
    กำหนดอยู่ที่ขนาดของแรงไฟ สีของไฟ ความสูงของการติดตั้งจากพื้น ลักษณะการสาดส่อง
    ฉะนั้นแบบไหนก็ได้ ไม่เกิน 50 วัตต์ สีขาว-เหลือง ความสูงจากพื้น (จำไม่ได้ 5555) และเป็นหลอดแบบรวมแสง ไม่สาดกระจายอันเป็นการรบกวนผู้ใช้ทางร่วมกัน ไอ้ส่วนที่ว่าดัดแปลงน่ะ ผมว่าไม่ได้เป็นการดัดแปลงให้ผิดไปจากที่กฎหมายกำหนดนะครับ คุยกับพี่ตำรวจเขาดีๆ ผมว่าหลายคนก็น่ารักนะครับ
    แต่ขอนอกเรื่องสักหน่อย "ไฟตัดหมอก" น่ะ เขากำหนดให้ใช้เฉพาะงานนะครับ ตามชื่อเรียกนั่นแหละ ไม่ได้มีไว้เปิดช่วยไฟหน้าให้ทางมันสว่างขึ้น มันมีไว้ใช้ "ตัดหมอก" หรือช่วงที่ทัศนวิสัยมันจำเป็นต้องใช้ไฟตัดหมอกช่วย เช่น มีฝุ่นมาก, ควันไฟปกคลุม, ฝนตกหนัก ฯลฯ แต่เราหลายคนใช้มันพร่ำเพรื่อ จนรบกวนเพื่อนร่วมทาง จนเป็นเรื่องปกติของรถคันที่เป็นรุ่น top หรือรอง top อืมมม...ช่วยกันเตือนๆเพื่อน, ญาติ, คนรู้จัก ให้รู้จักข้อบ่งใช้ และเอื้อเฟื้อเพื่อนร่วมทางนะครับ
    ผมเคยเปลี่ยนหลอดเจ้าตั้นของผมเป็นซีนอนในโคมเดิมมาพักหนึ่ง มันสว่างขึ้นจริงครับ ผมขับรถได้สบายขึ้น แต่สักระยะที่เห็นอาการของรถที่สวนทางมามีปฏิกิริยาที่แตกต่างกันไป ผมก็เริ่มฉุกคิดได้ว่า ไฟในใจผมมันกลับมืดลงทุกที
    เราใช้ซีนอนได้ครับ แต่ต้องควบคุมมันไม่ให้กระจายจนไปรบกวนเพื่อนร่วมทางที่สวนมา หรือคันที่เราตามหลัง ...ขออภัยนะครับ...บางคนบอกว่า...กระสุน ราคาถูกกว่าหลอดไฟ...
    ตอนนี้ผมตัดสินใจจ่ายเพิ่มเปลี่ยนเป็นโปรเจคเตอร์ไปเลย มันสว่างครับ...เราเสียเงินมากขึ้นจริง ไฟรถเราสว่างขึ้น และไฟในใจเราก็สว่างขึ้นด้วย

ตามนี้เลยครับ
    ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบซีนอนมากๆๆ ตอนแรกเลยกะเปลี่ยนใส่โคมเดิม แต่คันเก่าผมใส่ 8000kมาฟุ้งมากๆๆๆ แก้ก็ไม่หาย จนต้องลดค่า k เหลือ 4300k ก็ยังฟุ้งอยู่แต่ไม่แสบตา
    พอผมได้เจ้าตั้นมา ผมก็หาไฟโปรเจคเตอร์ พอดีไปเห็นแปลงใส่หน้าปา จัดเลย +ไฟซีนอน 5000k ลำแสงดีมาก มีเส้นคัทออฟ ไม่แยงตาเพื่อนร่วมทาง
    (อย่าอยู่ต่ำกว่าเส้นคัทออฟ ตาแทบบอด) ส่วนไฟตัดหมอก ตั้งแต่ใส่หน้าปา ไม่เคยเปิดอีกเลย

User ID
    24415
    Status
    โพส
    135

ใช้มาปีกว่าปกติดีคับชื่อ:  รูป​ถ่าย0007.jpg
ครั้ง: 794
ขนาด:  201.8 กิโลไบต์

User ID
    27123
    Status
    โพส
    221

โครมขาวครับ5500แพงไหมชื่อ:  1336285741325.jpg
ครั้ง: 922
ขนาด:  21.5 กิโลไบต์

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ don8088 ดูโพส
    โครมขาวครับ5500แพงไหมชื่อ:  1336285741325.jpg
ครั้ง: 922
ขนาด:  21.5 กิโลไบต์
    สวยกำลังจะติดอยู่เขียว แล้วมีไฟที่วงแหวนมัยครับ ขอบคุณครับ
    แล้วขอถามคำถามอีกข้อครับวานตอบด้วยครับ คือเวลากลางคืนเราใ้ช้ไฟตัดหมอกอย่างเดียวโดยเปิดไฟหรี่กับใข้ไฟปกติไม่เปิดไฟตัดหมอกอันใหนที่คนใช้รถคันอื่นจะไม่ว่าเราได้ครับ แบบว่ากลัวแสงไปส่องตาเขาครับ ขอบคุณครับ

TTC-02988 TTC-Member
    User ID
    32332
    Status
    โพส
    390

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ติดเหมือนกันกับผมเลยครับน้า ของผมขาวมุข เวลาขับผมเปิดไฟรี่วงแหวนโชว์ตลอดเลย สวยมาก

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ winid ดูโพส
    ติดเหมือนกันกับผมเลยครับน้า ของผมขาวมุข เวลาขับผมเปิดไฟรี่วงแหวนโชว์ตลอดเลย สวยมาก
    ประมาณนั้นละครับช่วงเปิดไฟหรี่นี้สวยได้ใจเลย

User ID
    32706
    Status
    โพส
    60

ติดจากร้านนี้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=42384

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้