สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35674
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน ขอข้อมูลหน่อยครับเรื่องสีรถ

พอดีวันนี้ผมไปไหว้พระมา จอดรถไว้หน้าวัดมีรถเก๋งคันนึงมาจอดข้างๆ แล้วเปิดประตูรถออกมาแบบไม่ระวัง ทำให้ประตูรถเก๋งขูดสีรถตรงคิ้วล้อด้านซ้าย เป็นรอยยาวประมาณ 2 เซ็นติเมตร ความลึกก็เห็นพื้นขางในเลยครับ เลยตกลงเคลียร์กันโทรเรียกประกันของรถเก๋งมาเค้าออกใบเคลมมาให้ไปซ่อมที่ศูนย์(ตาก) คือผมอยากทราบว่าถ้าเราไปทำสีมันจะออกมาเหมือนเดิมรึเปล่าครับ แล้วถ้าผมไม่ไปทำปล่อยให้เป็นรอยไว้อย่างนั้นมันจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ
    ปล. รถผม สีขาวมุกครับพึ่งออกมาได้เดือนเดียว เซงเลย

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ขอข้อมูลหน่อยครับเรื่องสีรถ

ถ้าสีที่คิ้วล้อ ส่วนใหญ่จะเหมือนเดิมครับ

User ID
    35674
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน ตอบ: ขอข้อมูลหน่อยครับเรื่องสีรถ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ถ้าสีที่คิ้วล้อ ส่วนใหญ่จะเหมือนเดิมครับ
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับน้า

User ID
    35674
    Status
    โพส
    21

แต่ที่ผมสังเกตุดูคิ้วล้อมันเป็นสีเดียวกับตัวรถเลยอะครับ ถ้าเราไปทำใหม่มันจะออกมาเป็นสีขาวมุกเหมือนเดิมไหมครับ คือผมกลัวว่ามันจะไม่เหมือนเดิมเพราะว่ารอยมันหน่อยเดียวครับแต่มันลึกถึงเนื้อข้างในเลยครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เค้าขัดสีทำใหม่ทั้งชิ้นเลยน้า ถ้าซ่อมห้างอะ ไม่ต้องกังวลไปครับ

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

น่าเบื่อพวกสะเพร่าพวกนี้จังเลยนะครับ รถผมนี่ บุบเพี่ยบเลย ก็ไอ้เพราะคนมักง่ายแบบนี้แหละครับ เปิดประตูไม่สนใจรถคนอื่นเค้าเลย รถผมที่กระบะ รอบบุบเพียบเลยครับ กะรอเคลมสีทีเดียวเหมือนกัน เซ็ง.. ส่วนของ จขกท. เคลมไปเถอะครับ เค้าทำมาเหมือนเดิมอยู่แล้วครับ

User ID
    35674
    Status
    โพส
    21

ขอบคุณครับ

User ID
    35674
    Status
    โพส
    21

วันนี้ได้โทรไปถามช่างมาเค้าบอกว่าให้ไปซ่อมที่อู่ของประกันนะครับซึ่งเป็นอู่ข้างนอก สีมันจะเหมือนเดิมไหมครับ รถผมพึ่งออกมาแค่เดือนเดียวเอง ผมควรจะเสี่ยงรึเปล่าครับ

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

สีขาวมุก w54 ของมิตซู ไม่มีทางเหมือน 100 % ต่อให้ซ่อมห้างด้วยครับ มีแต่ใกล้เคียง เพราะสีขาวมุก w54 ผสมยากมากๆๆๆๆๆๆ
    ถึงต้องแพงกว่าสีอื่น ถึงรถใหม่ออกจากศูนย์ ปีที่แล้ว กับปีนี้ สียังไม่เหมือนกันเลย สังเกตุ สีที่โป่งล้อกับสีตัวถังยังไม่เหมือนเลยครับ แต่ใกล้เคียง(ถ้าไม่สังเกตุกันจริงๆ จะดูไม่ออก)
    แนะนำ ถ้าจะทำสี ให้ทำทั้งชิ้น จะดูออกยาก และถ้าเป็นแผ่นต่อกัน เช่น ทำสีบังโคลนหน้า ให้ช่างไล่สี มาที่ประตูด้วย มันจะมองยากหน่อยครับ

User ID
    35674
    Status
    โพส
    21

อัพเดทครับ เมื่อวานไปติดต่อที่ร้านมา มีสองร้านที่สามารถเคลมได้ (จ.ตาก) ร้านนึงบอกให้แกะคิ้วล้อทิ้งไว้ประมาณ 1 อาทิตย์เสร็จ
    อีกร้านนึงก็บอกว่าแกะไม่ได้เพราะกิ๊ป มันจะแตก แต่ถ้าจะทำต้องเอารถไปแต่เช้าเพราะต้องทำทั้งวัน และเขาจะขูดสีรถออกประมาณ ฝ่ามือนึงเพื่อทำสี ผมกลัวว่ามันจะไม่เหมือนเดิมเลยคิดว่าจะยังไม่ทำ เพราะมันนิดเดียวจริงๆ ลองขัดๆดูมันก็ยาวไม่ถึง 1 เซน.

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เอาใจช่วยให้กลับมาหล่อเร็วๆครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yaithailand ดูโพส
    อัพเดทครับ เมื่อวานไปติดต่อที่ร้านมา มีสองร้านที่สามารถเคลมได้ (จ.ตาก) ร้านนึงบอกให้แกะคิ้วล้อทิ้งไว้ประมาณ 1 อาทิตย์เสร็จ
    อีกร้านนึงก็บอกว่าแกะไม่ได้เพราะกิ๊ป มันจะแตก แต่ถ้าจะทำต้องเอารถไปแต่เช้าเพราะต้องทำทั้งวัน และเขาจะขูดสีรถออกประมาณ ฝ่ามือนึงเพื่อทำสี ผมกลัวว่ามันจะไม่เหมือนเดิมเลยคิดว่าจะยังไม่ทำ เพราะมันนิดเดียวจริงๆ ลองขัดๆดูมันก็ยาวไม่ถึง 1 เซน.
    คิ้วล้อแกะได้ครับ กิ๊บหรือหมุดยึดก็มีขายทั่วไป เมื่อก่อนผมถอดเรื่อยแหละ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

สีเหมือนเดิมอยู่แล้วครับ เพราะเคาจะผสมสีใหม่เลยโดยเทียบกับสีรถเรา ไม่ใช้จดเบอร์สีไปเทียบ ส่วนใหญ่นะ
    ผมแนะนำไม่ใช้ประกันเราอยู่แล้ว ถ้าไม่เสียดายสีเดิม เคลมไปเลยครับเคมศูนย์ไปเลยก็ได้ หรือจะอู่ก็หาที่ดีๆไว้ใจได้หน่อย เดียวช่างเค้าถอดเอง ถอดแค่ซุ่มไว้ให้เคาแล้วขับรถกลับบ้านก็ได้ ถ้าเป็นศูนย์อะไรแตกอะไรหัก เดียวเคาเปลียนให้เองแหละครับ เคาก็คิดรวมในประกันอยู่แล้ว ส่วนร้านที่บอกว่าขูดออกฝ่ามือแล้วทำสี ผมไม่แนะนำให้ทำที่นั้นนะ แนะนำให้เปลียนอู่ใหม่ ทำทั้งชิ้นเนีนกว่า ทำแค่ฝ่ามือเดียวงานรวกๆ แนวอู่ขี่เกียด ^^

จากประสบการผมเองเลยนะ สีขาวมุก เคลมกระจัง เคลมโป่งซุ้มล้อ สีเหมือนเดิมเปะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย exnamebank : 20-08-2012 เมื่อ 09:08

User ID
    35674
    Status
    โพส
    21

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    สีเหมือนเดิมอยู่แล้วครับ เพราะเคาจะผสมสีใหม่เลยโดยเทียบกับสีรถเรา ไม่ใช้จดเบอร์สีไปเทียบ ส่วนใหญ่นะ
    ผมแนะนำไม่ใช้ประกันเราอยู่แล้ว ถ้าไม่เสียดายสีเดิม เคลมไปเลยครับเคมศูนย์ไปเลยก็ได้ หรือจะอู่ก็หาที่ดีๆไว้ใจได้หน่อย เดียวช่างเค้าถอดเอง ถอดแค่ซุ่มไว้ให้เคาแล้วขับรถกลับบ้านก็ได้ ถ้าเป็นศูนย์อะไรแตกอะไรหัก เดียวเคาเปลียนให้เองแหละครับ เคาก็คิดรวมในประกันอยู่แล้ว ส่วนร้านที่บอกว่าขูดออกฝ่ามือแล้วทำสี ผมไม่แนะนำให้ทำที่นั้นนะ แนะนำให้เปลียนอู่ใหม่ ทำทั้งชิ้นเนีนกว่า ทำแค่ฝ่ามือเดียวงานรวกๆ แนวอู่ขี่เกียด ^^

จากประสบการผมเองเลยนะ สีขาวมุก เคลมกระจัง เคลมโป่งซุ้มล้อ สีเหมือนเดิมเปะ
    ขอบคุณครับ

User ID
    22808
    Status
    โพส
    301

ถ้าเป็นผมจะใช้ปากกาแต้มสีครับเพื่อปิดแผลไปก่อน และเก็บใบเคลมไว้(มีอายุ1ปี) เผื่อว่าภายใน 1 ปีนี้รถจะมีรอยเพิ่ม(ป้องกันความเสี่ยงครับ) ถ้าไม่มีค่อยไปทำสี และปีต่อประกันถ้าต่อประกันเดิมก็ไม่ต้องกังวลครับเพราะไม่ถ่ายรูปอยู่แล้วครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ผมอยากเตือนไว้นะครับว่า นอกจากสีจะไม่เหมือนกันแล้ว (ลำพังแค่สีที่ออกมาจากโรงงาน โดนไฟฉายส่องเข้าไปยังแสดงตัวออกมาชัดเลย) ยังจะมีเรื่องกระเทาะเข้ามาด้วยเวลาที่ไปโดนหินเข้า (สีเดิมไม่หลุดนะครับ เวลาโดน แต่สีที่ทำมาใหม่มันจะหลุดออกเป็นแผ่นเลยครับ) รถน้ายังใหม่ ยังมีเวลาทำอีกเยอะ ขอให้นึกไว้เสมอว่า ของที่ไม่มีตำหนิ คือของที่ยังไม่ได้ใช้งาน จะได้ไม่มานั่งเซ็งแบบผม

ลองตัดสินใจดูครับ แต่ผมยังจำได้ติดหูเลยว่ามีช่างสีท่านนึงเตือนผมเอาไว้ว่า แผลเล็กน้อยอย่าตกใจเคลม แล้วผมก็ไม่สนใจ สุดท้ายขี้เหล่กว่าเดิม เศร้าจริง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย surawat007 : 21-08-2012 เมื่อ 17:47

User ID
    35674
    Status
    โพส
    21

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ผมอยากเตือนไว้นะครับว่า นอกจากสีจะไม่เหมือนกันแล้ว (ลำพังแค่สีที่ออกมาจากโรงงาน โดนไฟฉายส่องเข้าไปยังแสดงตัวออกมาชัดเลย) ยังจะมีเรื่องกระเทาะเข้ามาด้วยเวลาที่ไปโดนหินเข้า (สีเดิมไม่หลุดนะครับ เวลาโดน แต่สีที่ทำมาใหม่มันจะหลุดออกเป็นแผ่นเลยครับ) รถน้ายังใหม่ ยังมีเวลาทำอีกเยอะ ขอให้นึกไว้เสมอว่า ของที่ไม่มีตำหนิ คือของที่ยังไม่ได้ใช้งาน จะได้ไม่มานั่งเซ็งแบบผม

ลองตัดสินใจดูครับ แต่ผมยังจำได้ติดหูเลยว่ามีช่างสีท่านนึงเตือนผมเอาไว้ว่า แผลเล็กน้อยอย่าตกใจเคลม แล้วผมก็ไม่สนใจ สุดท้ายขี้เหล่กว่าเดิม เศร้าจริง
    ผมก็คิดเหมือนน้าและครับ ผมเลยตัดสินใจว่าคงยังไม่ทำเพราะมันไม่ได้เสียหายอะไรแทบจะมองไม่เห็น

ข้อมูลกระทู้