หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 35

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37004
    Status
    โพส
    38

มาตรฐาน สอบถามเรื่อง เกียร์ spotronic ครับ

สอบถามเรื่อง เกียร์ spotronic ครับถ้าเราใช้ประจำแทนการใช้ auto อายุการใช้งานของคลัชและอุปกรณ์อื่นๆที่เกี่ยวกับเกียร์จะมีปัญหาหรือปล่าวครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่อง เกียร์ spotronic ครับ

อ๋อ ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะมันตัดที่ 3800 รอบครับ น้าลากไปสุด พอ 3800 รอบ น้าไม่เปลี่ยนเกียร์ เด๋วมันก็เปลี่ยนให้เอง แต่ถ้าน้าจะเล่นเกียร์ประเภท หมั่น ฝึก ให้สัมพันธ์กับรอบ ขับสนุกแน่นอนครับ แต่ ระวังบางจังหวะ หัวอาจทิ่มได้ล่ะ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่อง เกียร์ spotronic ครับ

มีมาให้แก้เหงาแก้คันมือ อีกไม่นานก็เลิกเล่นครับ55555

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

ขอถามครับ แล้วถ้าลงเขา ขึ้นเขาชันๆ ถ้ารอบมันถึง3800 ก็เปลี่ยนเองเหมือนกันป่ะ ถ้าใช่ ละก็..................บรื๋อ!!!!!

ไม่รู้จริงๆครับ ปลายปีจะไป ภูทับเบิก กลัวตกขาว

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ลงเขาชันยาวให้ลากลงมาที่lซิครับ รวมทั้งขึ้นด้วยก็ดีแค่2ก็เหลือๆแล้วโหดโชว์พลังไปก็แต่นั้น เขาขึ้นสักพักเดี๋ยวก็มีลงแล้ว

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ลงเขาชันยาวให้ลากลงมาที่lซิครับ รวมทั้งขึ้นด้วยก็ดีแค่2ก็เหลือๆแล้วโหดโชว์พลังไปก็แต่นั้น เขาขึ้นสักพักเดี๋ยวก็มีลงแล้ว
    เกียร์ตัวใหม่ สปอตโทรนิค ไม่มี l แล้วครับ ถึงมี + - มาให้เล่น และผมว่ามันไม่น่าเบื่อ ไว้ใชยามจำเป็น ดีกว่าตัวเก่าที่เคยใช้แน่นอนครับ ในบางจังหวะการขับขี่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MEAW_SAN : 11-09-2012 เมื่อ 10:33

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    เกียร์ตัวใหม่ สปอตโทรนิค ไม่มี l แล้วครับ ถึงมี + - มาให้เล่น และผมว่ามันไม่น่าเบื่อ ไว้ใชยามจำเป็น ดีกว่าตัวเก่าที่เคยใช้แน่นอนครับ ในบางจังหวะการขับขี่
    ครับ ของผมเป็น sport tronic มี +และ - ไม่มี 1 2 D3 D

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

5555..แอบมาดูเค้าออโต้คุยกัน..ฟังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่..สงสัยต้องถอยออโต้มาเล่นบ้างนิ..ฮาาาาาาาาาาาาาาา..

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    แล้วชิ๊บโทนิคคลิ๊กมาที่-ลบ-จนสุดมันบอกที่หน้าจอป่าวว่าตอนนี้อยู่ที่เกียร์ไหนเอามาขอลองไปขึ้นเขาหน่อยดิเพ่.
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 11-09-2012 เมื่อ 12:03

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eak_Bangsaen ดูโพส
    ครับ ของผมเป็น sport tronic มี +และ - ไม่มี 1 2 D3 D
    ครับ ผมก็พึ่งได้มาลอง 5-6 ร้อยโลเอง ต้องปรับตัวและฝึกการใช้ใหม่ มันต่างจากตัวเก่า 4 สปีดที่เคยใช้พอสมควร พูดง่ายๆ ถ้าจะขับให้สมูท ยากกว่าเกียธรรมดาครับ เวลาลดความเร็ว 40 ลงมา 30 -20 รถติดๆอะครับ เกียมันจะเอ๋อๆว่า 3 ดี รึ 2 ดี เร็งมันแคบลงอะครับ จำนวนเกียมันมากขึ้น ต้องคุมจังหวะ การเลี้ยงรอบเครื่อง และการเบรคให้ดีไม่งั้นมันจะกระตุก(ไปหาอ่านข้อมูลในบ้านปาดูครับเพียบบบ ถือเป็นปัญหาเบสิค) แต่ผมผ่านจุดนั้นมาแล้วกว่าจะคล่อง ตอนแรกนึกว่า รถ เกียพัง 555+
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    5555..แอบมาดูเค้าออโต้คุยกัน..ฟังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่..สงสัยต้องถอยออโต้มาเล่นบ้างนิ..ฮาาาาาาาาาาาาาาา..

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    แล้วชิ๊บโทนิคคลิ๊กมาที่-ลบ-จนสุดมันบอกที่หน้าจอป่าวว่าตอนนี้อยู่ที่เกียร์ไหนเอามาขอลองไปขึ้นเข้าหน่อยดิเพ่.
    พอตบมาซ้าย มันจะโชวเกียที่มันใส่อยู่ครับป๋า เราตบลด มันก็ลด เราตบเพิ่ม มันก็เพิ่มตาม รายละเอียดเพิ่มมามากมาย สบายตอนนี้ แต่ตอนแมนแทนแนน ยังไม่อยากนึกถึงว่าตอนมันเก่าๆจะขนาดไหน ถ้ามาคุยถึงข้อนี้ ตัวเก่า 4 สปีดก็ดีกว่าแน่นอน และเกียแมนนวลก็ ดีกว่า 4 สปีดออโต้เดิมๆแน่นอน
    ยังไง มันก็ มีดี มีเสีย แตกต่างกันไปครับ อยู่ที่จะเรียนรู้ ใช้ของที่มีอยู่อย่างไงให้เกิดประโยชน์สูงสุด เพราะเกียตัวนี้ ผมถึงยอม ไม่ได้จอ ดีวีดีทัชสกรีน ไม่ได้ ไฟโปรเจคเตอร์ ไม่ได้ ไฟเลี้ยวที่ครอบกระจก ไม่ได้ ล้อยางเดิมๆขอบ 17 และอีกหลายๆอย่างครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

พอตบมาซ้าย มันจะโชวเกียที่มันใส่อยู่ครับป๋า เราตบลด มันก็ลด เราตบเพิ่ม มันก็เพิ่มตาม รายละเอียดเพิ่มมามากมาย สบายตอนนี้ แต่ตอนแมนแทนแนน ยังไม่อยากนึกถึงว่าตอนมันเก่าๆจะขนาดไหน ถ้ามาคุยถึงข้อนี้ ตัวเก่า 4 สปีดก็ดีกว่าแน่นอน และเกียแมนนวลก็ ดีกว่า 4 สปีดออโต้เดิมๆแน่นอน
    ยังไง มันก็ มีดี มีเสีย แตกต่างกันไปครับ อยู่ที่จะเรียนรู้ ใช้ของที่มีอยู่อย่างไงให้เกิดประโยชน์สูงสุด เพราะเกียตัวนี้ ผมถึงยอม ไม่ได้จอ ดีวีดีทัชสกรีน ไม่ได้ ไฟโปรเจคเตอร์ ไม่ได้ ไฟเลี้ยวที่ครอบกระจก ไม่ได้ ล้อยางเดิมๆขอบ 17 และอีกหลายๆอย่างครับ
    ยอมจำนนฟ้าดิน http://www.youtube.com/watch?v=qI_b_...eature=related
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 11-09-2012 เมื่อ 12:20

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ยอมจำนนฟ้าดิน http://www.youtube.com/watch?v=qI_b_...eature=related
    555 สรุปที่เรามีอะ ดีแล้ว พอแล้ว ครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ความรู้ๆ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    คอmt 555

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ของเค้ามีตั้ง 6 เกียร์ให้เล่นแนะ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ d ก็มันส์ได้ อยากโหดก็ ds แต่บ่อยไม่ดี เดี่ยว cvt ขาดจะงานงอกเลย 555

User ID
    37004
    Status
    โพส
    38

ขอบคุณค๊าบ.....ลองขับแล้วมันส์ดีแต่ความเร็วรอบเครื่องยังไม่สัมพันธ์เท่าที่ควร

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ eak_bangsaen ดูโพส
    ขอถามครับ แล้วถ้าลงเขา ขึ้นเขาชันๆ ถ้ารอบมันถึง3800 ก็เปลี่ยนเองเหมือนกันป่ะ ถ้าใช่ ละก็..................บรื๋อ!!!!!

ไม่รู้จริงๆครับ ปลายปีจะไป ภูทับเบิก กลัวตกขาว
    1 สปอตโทรนิค การเปลี่ยนเองไปที่เกียสูง 3800 รอบ ผมยังหาที่ลองไม่ได้(แต่ผมว่าสูงมากเลยนะ 3800 รอบ ลงเขายาวๆไม่น่าถึงมั้ง)
    2 ส่วนการลดเกียลงเอง มีครับ ลองแล้ว เวลาเราใช้สปอตโทรนิค เช่นค้างอยู่ที่เกีย 2 แล้วเจอไฟแดง ถ้าเราปล่อยให้รถไหลไปเรื่อยๆจนรถหยุด เกียจะไม่เปลี่ยนให้ครับ จะคงค้างอยู่ที่ 2 แต่หากเรา "แตะเบรค" เกียร์จะเปลี่ยนลดเกียลง เป็นเกียร์ 1 ให้อัตโนมัติเหมือน อยู่ในโหมด d ครับ

*** ถ้าย้อนไปในข้อหนึ่ง ซึ่งผมเคยได้ข้อมูลมาจาก ลุงเชษ munic ซีเดียแดง มาว่า ลงเขา เกียตำ เกียจะเปลี่ยนขึ้นสูงเองไหม ผมได้คำตอบมาว่าไม่ ถ้าเราไม่ไปแตะคันเร่ง คงเหมือนกับกรณีเดียวกับ ข้อ 2 ถ้าเราไม่แตะเบรค เกียในโหมดสปอตโทรนิค คงอยู่ในเกียเดิมๆที่เราสั่งมันไว้ ไม่ปรับเปลี่ยนอัตโนมัติ

สรุป
    1 เกียไม่ลดลงเองหากไม่แตะเบรค
    2 เกียไม่เพิ่มสูงขึ้น หากไม่แตะคันเร่ง(รอบเครื่องไม่เกิน 3800 รอบ)

ที่ข้อ 2 คือข้อมูลอ้างอิง ใครลองแล้ว มาช่วยแชร์ความรู้กันด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MEAW_SAN : 12-09-2012 เมื่อ 09:00

User ID
    9445
    Status
    โพส
    54

เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ผมก็อยากลองบ้างเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ใช้เลยครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้