สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

มาตรฐาน สงสัยเรื่อง แรงม้า-แรงบิด ครับ

ขอถามเป็นความรู้นะครับ

คือตามสเป๊คเจ้าเหมียวอ่ะครับ 178hp/4000rps, 400n-m/2000rps
    ตัวเลขเหล่านี้มันหมายถึงอะไรครับ

ผมในฐานะที่ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย เข้าใจว่า

1. ถ้าเราเลี้ยงรอบเครื่องยนต์ไว้ที่ 4000 รอบ ม้า 178ตัว เตรียมออกมาวิ่งฉุดเลยใช่มั้ยครับ
    2. ถ้าเราเลี้ยงรอบเครื่องยนต์ที่ 2000 รอบ แรงบิดก็รอไว้แล้ว 400 นิวตัน-เมตร

1 และ 2 นี้ จะเกิดขึ้นในทุกสถานการณ์ใช่มั้ยครับ ไม่ว่าจะอยู่ที่เกียร์ไหน ตัวแปรมีแค่รอบเครื่องยนต์ แต่จะเอาไปหมุนอะไรนั่นอีกเรื่องรึเปล่า

นั่นคือ กำลังงานเหล่านี้มีไว้รอให้เราอยู่แล้ว ที่รอบต่างๆ ตามที่กำหนดไว้
    คราวนี้ก็ขึ้นกับการใช้งานใช่มั้ยครับ

แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันเอาไปใช้ยังไง
    คืองงจริงๆ พยายามจะเข้าใจ อ่านก็เยอะ แต่ก็ยังงงอยู่ดีอ่ะครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: สงสัยเรื่อง แรงม้า-แรงบิด ครับ

ประมาณนั้นครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: สงสัยเรื่อง แรงม้า-แรงบิด ครับ

อืมม์.........คิดง่ายๆนะคะ ถ้าระหว่างขับรถพอมีเวลาสังเกตุวัดรอบเครื่องมากพอๆกับสถานะการณ์บนถนน ให้นึกเสมอค่ะว่า เลย4000รอบม้าคงไม่มากไปกว่านั้นอีกละกดไปลากไปก็เท่ากับเผาน้ำมันทิ้ง(เกียร์ต่ำกว่าความเร็วที่ควรจะเป็น) อีกอย่างก็กำลังแรงบิดไม่ได้มากไปกว่านั้น(กลับจะยิ่งลดลง)เมื่อรอบลากรอบเครื่องสูงขึ้น เกินกว่าจำเป็นในเกียร์ต่ำ อย่าไปซีเรียสเลยค่ะ รายละเอืยดปลีกย่อยในเกียร์สูงเกิน2000รอบทอร์คลดลงแต่ม้ายังมีต่อเนื่องไปจนสุด4000รอบ(ถ้าลากได้)เพราะช่วงความเร็วขนาดนั้น รถต้องการรอบในการหมุนเพื่อเอาชนะแรงเฉื่อยในการสร้างหรือไค่ความเร็วขึ้นซึ่งเพลาข้อต่อคร่างๆกำลังหมุนอยู่ แรงบิดจึงไม่จำเป็นต้องมีมากเท่าตอนช่วงความเร็วต่ำ ซึ่งภาระความฝืดแรงต้านทานรวมสมั้งแรงเฉื่อยในเพลาที่กำลังจะหมุนมีมากกว่า ค่ะ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    อืมม์.........คิดง่ายๆนะคะ ถ้าระหว่างขับรถพอมีเวลาสังเกตุวัดรอบเครื่องมากพอๆกับสถานะการณ์บนถนน ให้นึกเสมอค่ะว่า เลย4000รอบม้าคงไม่มากไปกว่านั้นอีกละกดไปลากไปก็เท่ากับเผาน้ำมันทิ้ง(เกียร์ต่ำกว่าความเร็วที่ควรจะเป็น) อีกอย่างก็กำลังแรงบิดไม่ได้มากไปกว่านั้น(กลับจะยิ่งลดลง)เมื่อรอบลากรอบเครื่องสูงขึ้น เกินกว่าจำเป็นในเกียร์ต่ำ อย่าไปซีเรียสเลยค่ะ รายละเอืยดปลีกย่อยในเกียร์สูงเกิน2000รอบทอร์คลดลงแต่ม้ายังมีต่อเนื่องไปจนสุด4000รอบ(ถ้าลากได้)เพราะช่วงความเร็วขนาดนั้น รถต้องการรอบในการหมุนเพื่อเอาชนะแรงเฉื่อยในการสร้างหรือไค่ความเร็วขึ้นซึ่งเพลาข้อต่อคร่างๆกำลังหมุนอยู่ แรงบิดจึงไม่จำเป็นต้องมีมากเท่าตอนช่วงความเร็วต่ำ ซึ่งภาระความฝืดแรงต้านทานรวมสมั้งแรงเฉื่อยในเพลาที่กำลังจะหมุนมีมากกว่า ค่ะ
    ตามที่น้าrmdว่าครับ ไทรทันเราให้ลากอยู่ในช่วง3600-3800 หลังจากนี้เครื่องจะด็อบน้ำมัน รถจะไปแบบไม่ค่อยเดิน ครับ

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    ตามที่น้าrmdว่าครับ ไทรทันเราให้ลากอยู่ในช่วง3600-3800 หลังจากนี้เครื่องจะด็อบน้ำมัน รถจะไปแบบไม่ค่อยเดิน ครับ
    ในชีวิตจริง ผมยังขับไม่เคยถึง 3000 รอบเลยครับน้า ส่วนใหญ่ป้วนเปี้ยนๆ แถวๆ 2000 - 2500
    แสดงว่า ผมมีโอกาสได้เห็นแค่แรงบิด 400n.m เท่านั้น?????
    แรงม้า อดเห็น ??

หรือว่าผมขับรถไม่ถูกวิธีหว่า??

คือ ส่วนใหญ่เป็นรถเปล่าๆ อ่ะครับ ไม่ได้บรรทุกอะไร
    เคยบรรทุกหนักๆหน่อย ก็ราวๆ แหนบล่างเหยียดตรง แอ่นๆ นิดๆ น่าจะราวๆ ครึ่งตัน +- นิดๆ ก็วิ่งไม่เคยถึง 3000 รอบ
    แล้วสว่นใหญ่ วิ่งแค่ 100 - 120 เองครับ มี 130 บ้าง ตอนแซง ซึ่งน้อยมาก
    ใน กทม ส่วนใหญ่ก็วิ่งๆ หยุดๆ ยิ่งไม่ได้เห็น 3000 รอบเลยครับ

ข้อมูลกระทู้