สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    30638
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ภาษีประจำปี พลัสเบนซิล

ถามน้าที่ไปเสียภาษีแล้ว ภาษีประจำปี ปีที่2 ของพลัส 4ประตู 2.4 เบนซิล ต้องเสียเท่าไหร่ครับ ธนชาติ ส่งจดหมายเรียกเก็บมาบอกว่าไปต่อภาษี ให้ล่วงหน้าแล้วทั้งที่ยังไม่ถามเราเลย
    (ภาษีหมดเดือนเมษาฯ) แถมยังเรียกเก็บมาเท่าเดิม ที่เสียปีแรก
    แต่เท่าที่เคยรู้มาปิคอัพ4ประตูภาษีจะลดลงทุกปีจนครบ 5 ปีใช่หรือไหมครับ ถามผู้รู้หน่อยครับ(เป็นกระบะคันแรก)ว่าใช่หรือไม่ครับ ถ้าลดลดลงเหลือเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

มาตรฐาน ตอบ: ภาษีประจำปี พลัสเบนซิล

ปีแรก ประมาน 3600 บาทครับ ภาษีน่ะครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

มาตรฐาน ตอบ: ภาษีประจำปี พลัสเบนซิล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hardrock ดูโพส
    ปีแรก ประมาน 3600 บาทครับ ภาษีน่ะครับ
    อีเอียวบอกชาวบ้านให้มานครบๆหน่อยสิ

เบนชินติดอาใร Lหราว่าN

ถ้าติดngv เค้าต่อกานแบบใหน ตรวจรถใม ตรวจทีให้ ยังใง เข้าใจใม

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

รถเบนชินทีติดlpgแจ้งทางขนส่งแล้ว ก็จะเสียภาษีทีถูกก่ายังไม่แจ้งนะครับ
    แต่ถ้าให้ธนาคารต่อให้เสียค่าดำเนินการ150บาทไม่ต้องเอารถไปตรวจ5ปี
    ถ้าไปเอง 1-2ชม ครับ เสียเท่ากะบิลธนาคารส่งไปให้ครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

รถติดngv เสียภาษีต้องมีใบวิศวะรับรองไปด้วยนะครับ

โดยนำรถไปตรวจระบบแก๊สngv แนะนำขับไปโรงเรียนเทคนิค แผนกช่างยนต์ เสียค่าตรวจ500บาท

แล้วเอาใบวิศวะไปที่ขนส่ง เสียเสียภาษี3600บาทสบายใจไป

รถเบนชินติดngv ต้องตรวจระบบแก๊สทุกปีนะครับต่างจาก รถเบนชินติดlpg 5ปีตรวจทีครับ

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

ของผมก็ต้องต่อเดือนเมษาฯเหมือนกันเลยครับ...

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kung2509 ดูโพส
    ถามน้าที่ไปเสียภาษีแล้ว ภาษีประจำปี ปีที่2 ของพลัส 4ประตู 2.4 เบนซิล ต้องเสียเท่าไหร่ครับ ธนชาติ ส่งจดหมายเรียกเก็บมาบอกว่าไปต่อภาษี ให้ล่วงหน้าแล้วทั้งที่ยังไม่ถามเราเลย
    (ภาษีหมดเดือนเมษาฯ) แถมยังเรียกเก็บมาเท่าเดิม ที่เสียปีแรก
    แต่เท่าที่เคยรู้มาปิคอัพ4ประตูภาษีจะลดลงทุกปีจนครบ 5 ปีใช่หรือไหมครับ ถามผู้รู้หน่อยครับ(เป็นกระบะคันแรก)ว่าใช่หรือไม่ครับ ถ้าลดลดลงเหลือเท่าไหร่ ขอบคุณครับ
    ภาษีของรถยนต์4ประตู ปีที่1-5 เสียเท่าเดิมครับ
    จะเริ่มลดลงในปีที่6ลด 10% ปีที่7ลด 20% ปีที่8ลด 30% ปีที่9ลด 40% ปีที่10–ตลอดอายุลด 50%
    http://info.muslimthaipost.com/main/index.php?page=sub&category=13&id=17690

User ID
    30638
    Status
    โพส
    73

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ภาษีของรถยนต์4ประตู ปีที่1-5 เสียเท่าเดิมครับ
    จะเริ่มลดลงในปีที่6ลด 10% ปีที่7ลด 20% ปีที่8ลด 30% ปีที่9ลด 40% ปีที่10–ตลอดอายุลด 50%
    http://info.muslimthaipost.com/main/index.php?page=sub&category=13&id=17690
    อ้อ...งั้นผมก็เข้าใจสลับกัน...กรั่กกกก แต่รถผมปีแรกเสียภาษีปีแรก 4+++ กว่าบาท ติด lpg.แล้ว แจ้งขนส่งแล้ว
    งั้นปีที่ 2 นี้ผม ก็ต้องลดลง เหลือ 3600 ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

ผมต่อมาแล้วครับเพิ่งจะปีแรกครับ plus 4d lpg แจ้งลงเล่ม lpg+หลังคา 4,304 บาทถ้านครับ

User ID
    26963
    Status
    โพส
    158

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tg36 ดูโพส
    ผมต่อมาแล้วครับเพิ่งจะปีแรกครับ plus 4d lpg แจ้งลงเล่ม lpg+หลังคา 4,304 บาทถ้านครับ
    4 d พลัส lpg ตามนั้นเลยครับ

User ID
    22600
    Status
    โพส
    20

4 ประตู + lpg มาเก็บข้อมูล(พร้อมเก็บตัง) ขอบคุณคับ..

User ID
    30638
    Status
    โพส
    73

555 ขอบคุณทุกท่านครับ เก็บตังค์ยังไม่ครบเลย

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pluscng ดูโพส
    ของผมก็ต้องต่อเดือนเมษาฯเหมือนกันเลยครับ...
    เหมือนกันเลยครับผม รถผมก็เมษา
    แล้วไปต่อล่วงหน้าได้ไหมครับผม เอกสารที่ต้องเตรียมมีอะไรบ้างครับ

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

ของผมพลัส cng เฉพาะภาษี 3,228 บาท ไม่รวมพรบ.ครับ ตรวจแก๊สอีก 500 บาท

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ไฟแนนเค้าไม่ได้เชื่อมโยงข้อมูลการเสียภาษีกับขนส่งครับ..ของผมก็ธนชาติเหมือนกัน..ต่อเองที่ขนส่งตั้งแต่ปีแรกจนถึงปัจจุบัน..นี่ก็ 4 ปีแล้ว..ทางธนชาติก็ยังส่งจดหมายมาทวงค่าต่อทะเบียน รวมแล้วก็ 2หมื่นกว่าบาท..แต่ผมก็ตอบจดหมายกลับไปปทุกปี..สงสัยเค้าจะไม่ได้ดู..

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

CNG จะต่อภาษีถูกกว่า LPG หรือ เบนซิล CNGจะได้เงินสนับสนุนจากรัฐบาล กี่% จำไม่ได้
    แต่ถ้าเป็น LPG จะจ่ายเท่ากันกับ เบนซิลธรรมดา

การต่อทะเบียน ถ้าเป็นรถที่ติด CNG จะต้องตรวทุกปี
    รถLPG ตรวจ 5 ปี ครั้ง
    เบนซิล ใช้ไปก่อน 5 หรือ 7 เนียแหละจำไม่ค่อยได้ แล้วนำเข้าไปตรวจ

เพราะฉะนั้น
    ติดLPG เสียภาษี 4xxx
    ติดCNGเสียภาษี 3xxx + ค่าตรวจสภาพ
    ผมว่าเส็รจแล้วราคาก็พอๆกันไม่ถูกกว่ากันเท่าไรเลย

ต่อเองหรือให้ธนชาติต่อให้ก็ได้ครับ ต่อเองก็จะถูกหน่อย ให้ธนชาติต่อก็สบายหน่อย
    ถ้ารถเป็น CNG ต้องตรวจสภาพนำใบวิศวะไปตรวจด้วยนะครับ
    ถ้าเป็น LPG ที่จดทะบียนแล้ว ก็ไปต่อได้เลย ไม่เกิน 5 นาที (เห็นเขียนติดไว้แบบนี้ทุกที่นะ ^^)
    ถ้ายังไม่จด ก็แล้วแต่เจ้าของครับว่าจะจดหรือป่าว ถ้าจดก็ต้องมีใบวิศวะ แล้วตรวจสภาพรถก่อน ถ้าไม่อยากจดก็เนียๆไปต่อภาษีได้เลยครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

อ๋อ แล้วถ้าต่อเอง ทางธนชาติจะส่งจดหมายมาว่าให้ถ่านสำเนาการต่อภาษีให้เค้า อันนี้จะส่งไม่ส่งก็ได้นะ
    - ถ้าส่งไปธนชาติจะไปอับเล่มรถให้ว่าเราได้ต่อภาษีแล้วส่งใบสำเนารถฉบับใหม่มาให้ เสียเงิน 500
    - ถ้าไม่ส่ง ก็จะไม่ได้อับเล่ม ไม่ต้องเสียเงิน 500 แล้วเวลาผ่อนรถหมดค่อยไปอับทีเดียวเลยก็ได้ครับ

ผมก็ไม่ได้อับเหมือนกัน ใช้สำเนาเดิม มีชื่อเจ้าของรถ ตำรวจก็ไม่จับแล้วครับ เพราะเรามีป้ายสี่เหลียมระบุไว้อยู่ว่ารถเราต่อทะเบียนจริง

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    อ๋อ แล้วถ้าต่อเอง ทางธนชาติจะส่งจดหมายมาว่าให้ถ่านสำเนาการต่อภาษีให้เค้า อันนี้จะส่งไม่ส่งก็ได้นะ
    - ถ้าส่งไปธนชาติจะไปอับเล่มรถให้ว่าเราได้ต่อภาษีแล้วส่งใบสำเนารถฉบับใหม่มาให้ เสียเงิน 500
    - ถ้าไม่ส่ง ก็จะไม่ได้อับเล่ม ไม่ต้องเสียเงิน 500 แล้วเวลาผ่อนรถหมดค่อยไปอับทีเดียวเลยก็ได้ครับ

ผมก็ไม่ได้อับเหมือนกัน ใช้สำเนาเดิม มีชื่อเจ้าของรถ ตำรวจก็ไม่จับแล้วครับ เพราะเรามีป้ายสี่เหลียมระบุไว้อยู่ว่ารถเราต่อทะเบียนจริง
    ถั่วต้มมมมมมมม...คร๊าบบบบบ...

User ID
    30638
    Status
    โพส
    73

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ไฟแนนเค้าไม่ได้เชื่อมโยงข้อมูลการเสียภาษีกับขนส่งครับ..ของผมก็ธนชาติเหมือนกัน..ต่อเองที่ขนส่งตั้งแต่ปีแรกจนถึงปัจจุบัน..นี่ก็ 4 ปีแล้ว..ทางธนชาติก็ยังส่งจดหมายมาทวงค่าต่อทะเบียน รวมแล้วก็ 2หมื่นกว่าบาท..แต่ผมก็ตอบจดหมายกลับไปปทุกปี..สงสัยเค้าจะไม่ได้ดู..
    แสดงว่า ธนชาติลักไก่...เราใช่ไหมครับ เพราะเค้าส่งจ.ม.มาใจความว่าได้ต่อทะเบียนพร้อม พ.ร.บ. ล่วงหน้าให้เราแล้ว
    ให้เราโอนเงินไปให้ตามจำนวนที่แจ้งมาก่อนภาษีหมดอายุ 30 วัน เพราะรถเก๋งผมไปต่อเองทุกปีก็ไม่เห็นไฟแนนซ์จะทวงเลย..หุหุ

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kung2509 ดูโพส
    แสดงว่า ธนชาติลักไก่...เราใช่ไหมครับ เพราะเค้าส่งจ.ม.มาใจความว่าได้ต่อทะเบียนพร้อม พ.ร.บ. ล่วงหน้าให้เราแล้ว
    ให้เราโอนเงินไปให้ตามจำนวนที่แจ้งมาก่อนภาษีหมดอายุ 30 วัน เพราะรถเก๋งผมไปต่อเองทุกปีก็ไม่เห็นไฟแนนซ์จะทวงเลย..หุหุ
    ไฟแนนทุกที่ก็หวังค่าดำเนินการจากการต่อทะเบียนนี่ด้วยแหละครับเป็นวิธีการหารายได้ส่วนหนึ่งครับ แต่เราสามารถต่อเองได้อยู่แล้วครับไม่มีปัญหา
    ซึ่งค่าดำเนินการแต่ละที่ก็อาจไม่เท่ากันครับ

ข้อมูลกระทู้