สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

triton_nat
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ซอยข่อยแน้ๆ

ขอโทษนะครับขอความคิดเห็นนิดครับผมมีกล้องของNicon D40X อยากจะสันหาเลน์ซักโต๊นึง ผมอยากใช้ถ่ายภาพวิวต่างๆนะครับควรใช้เลน์แบบใหนครับเอาราคาแบบว่าระดับกลางๆนะครับเบี้ยน้อยแต่หอยเยอะ อิๆๆ ขอบคุณครับ

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ซอยข่อยแน้ๆ

เห็น Wasan ใช้ Sigma 10-20 เค้าว่ากันว่าดีสำหรับถ่ายรูปวิวต่างๆ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีมอเตอร์รึปล่าว ต้องเช็คดู ราคาประมาณ 14000 ครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

ตอนนี้ราคาได้ปรับขึ้นแล้วครับ เป็น 16900 บาท ประกันศูนย์ 5 ปี ถ้าอยู่ในกรุงเทพ วันที่ 11-12 กันยายน
    ทาง บริษัท Jebsen ได้ทำการลดสินค้าประจำปี 50-70 เปอร์เซ็นต์ ที่อาคารสรชัย สุขุมวิท 63 (เอกมัย)
    มีสินค้าเกี่ยวกับกล้องและเลนส์ ฯลฯ กำลังเล็ง 10-20 ไว้เหมือนกัน..อิ..อิ..อิ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

18-55 ที่ติดมากับกล้องนั่นแหละครับใช้ไปก่อนผมก็ใช้ 18-55 ได้ปีกว่าๆถึงได้ซื้อเลนส์เพิ่ม ช่วง 18mm ก็Wideได้ครับช่วง 55mm ก็ถ่ายNormalได้สบายๆเลย....

triton_nat
    ผู้เยี่ยมชม

พี่ครับแล้วถ้าเราอยากถ่ายภาพที่อยู่ระยะไกลๆแล้วซูมเข้ามาละครับควรใช้เลน์ประเภทไหนครับรบกวนด้วยนะครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton_nat ดูโพส
    พี่ครับแล้วถ้าเราอยากถ่ายภาพที่อยู่ระยะไกลๆแล้วซูมเข้ามาละครับควรใช้เลน์ประเภทไหนครับรบกวนด้วยนะครับ
    เลนส์ เทเล ครับ ก็มีให้เลือกหลายระยะหลายๆช่วง หรือจะซื้อทีเดียวเที่ยวทั่วงานก็ได้เช่น 18-200 ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อยๆ ผมก็ยังไม่มีน่ะเลนส์เทเล...

triton_nat
    ผู้เยี่ยมชม

พี่Wasanหรือว่าเพื่อนทานได้ที่พอมีประสบการณ์ก็ได้นะครับ ถ้าผมจะถ่ายภาพวิวน้ำตกให้ได้ลักษณะแบบพวกพี่โดยใช้กล้องนิคอนd40xด้วยเลน์18-55ที่มากับกล้องผมต้องทำยังไงบ้างครับรบกวนด้วยนะครับอยากเป็นบ้างถ้าให้ดีช่วยบอกการปรับตั้งค่าของกล้องให้สักหน่อยนะครับเอาไว้เป็นความรู้สองอย่างแล้วกันคือ
    1.การถ่ายน้ำตก(ไม่ใช้น้ำตกหมูนะครับ)
    2.การถ่ายภาพวิวทะเล(ที่มันเข็มๆแต่มิใช้น้ำปลานะ)
    สุดท้ายขอพระคุณอย่างสุงครับ

triton_nat
    ผู้เยี่ยมชม

และการถ่ายภาพโดยการวัดแสงก่อนทำยังไงครับและการตั้งค่ารูรับแสงหรือที่เข้าเรียกว่าค่าความเร็วชัตเตอร์นะครับผมยังไม่เข้าใจนะครับ

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

AF 28-300mm F/3.5-6.3 XR Di VC ของ TAMRON
    น่ะครับ ไม่รู้ราคาเท่าไร เห็นแว๊วอยากขายเลนส์ เก่าทั้งหลายทิ้ง
    ตัวเดียว เที่ยวทั่วโลกเลยครับ
    แต่ก็อย่างว่าครับ ช่วง normal Zoom 18-55 mm ก็ครอบคลุมทุก ๆ การถ่ายภาพแล้วครับ
    ยกเว้นว่าเราจะเริ่มมีข้อจำกัด ในการใช้เลนส์ช่วงนั้น แล้วค่อยเปลี่ยนหรือเลือกซื้อหามาเพิ่มครับ

triton_nat
    ผู้เยี่ยมชม

ขอขอบคุณนะครับทุกๆคำตอบมีอะไรที่เป็นเทคนิคการถ่ายภาพให้สวยช่วยแนะนำเป็นความรู้จะขอบคุณยิ่งครับขอบคุณครับ

User ID
    80
    Status
    โพส
    401

ของผมใช่ 70-300 นะครับ มีสองตัวครับลนส์ที่ติดมากับกล่อง ni d70sก้อพอ แต่ให้ดีหน้าจะมี 24-35 อีกตัวก้อดี

ข้อมูลกระทู้