หน้า 1 จากทั้งหมด 16 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 314

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน และแล้ว ผมก็ทำ (จนได้)

ไม่มีอะไรมากครับ

เห็นพี่น้องในคลับอยากไปลงโปรแกรมเครื่อง 3200

พอดีวันนี้ เอารถไปเช็ค 40000 โลมา

หมดไป 3100 กว่าบาท (สบายกระเป๋าไป บางเลย)

ระหว่างนั่งดูช่างทำงาน ก็เลยถามดูว่า มีอะไรอัพเดทมั่ง

ช่างก็งง ถามว่าผมอยากได้อะไร เลยตอบไปว่า

พลัสออโต้ สามารถ ลงโปรแกรม 3200 ได้หรือไม่

ช่างตอบว่า ตัวเตี้ย 116 เขาทำกันแล้วไฟโชว์

ส่วนพลัส ตอบได้เลยว่าถ้าพี่จะลง มีรถพี่เป็นคันแรกล่ะ

เพราะผมยังไม่เคยลงให้ใคร

ช่างถามความสมัครใจว่า เอามั้ย

ผมถามไปว่า เวอร์ชั่นไหน

เขาตอบว่า รุ่น 005 (รุ่นเก่า 003) มาใหม่ สนมั้ย

เลยบอกไปว่า จัดไป หลังจากถ่ายน้ำมันเช็คระยะเสร็จ

ก็จัดการ ลบโปรแกรมเก่าออก (สำเร็จ) เพราะถ้าลบไม่ได้ จะลงไม่ได้

หลังจากลบ แล้วก็ลง ใช้เวลาประมาณ 5 นาที

รถผมก็ได้ Firmware ใหม่ในเครื่องรุ่นใหญ่

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: และแล้ว ผมก็ทำ (จนได้)

สตาร์ทเครื่อง ลุ้นครับ ว่าเป็นไง เพราะช่างบอกว่า ถ้าควันขาวหรือเครื่องสั่น เขก

จะลบ และลงรุ่นเดิม (ติดรถ) ทันที แต่ช่างให้ทำใจเรื่องไฟโชว์

ผู้จัดการศูนย์ ก็อยู่ด้วย ให้ข้อมูลดีมาก

ปรากฏว่า หลังจากสตาร์ทรถ ไฟเครื่องไม่โชว์ครับ (ดีใจมาก)

เครื่องมีอาการ เขกนิดหน่อย และเลินนิ่งไม่ได้

เพราะน้ำมันเกียร (ออโต้) ไม่พร้อมใช้งาน จึงนำรถออกไปลองข้างนอก

โดยผมเป็นผู้ขับเอง แค่ยังไม่ทันออกจากศูนย์เลย กดคันเร่งไป ตอบสนองเร็วขึ้นมาก

ล้อฟรีทิ้งอยู่ใน ศูนย์

พอออกข้างนอก ลองซัดดู รอบกวาดไว ทันใจ ลองเข้าโค้งแล้วกดดู

สาดสบายครับ

แต่เสียงเครื่องมันแปลกๆ ช่างแจ้งว่า ต้องเลินนิ่งอีกที

จึงนำรถกลับเข้า ศูนย์ เลินนิ่ง ปรากฏว่าผ่านสบาย

ตอนนี้ คันเร่งกดน้อยลง อยากกด ก็มาได้เลย

ทอร์คดีขึ้น บูสติดไวขึ้น ลากเกียร์ได้รวดเร็วขึ้น

ตอนนี้ก็ อยู่ระหว่างทดลองใช้ครับ ผลเป็นไง เดี๋ยวมารายงานต่อ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: และแล้ว ผมก็ทำ (จนได้)

ตอนนี้ รถผมกลายเป็นพลัส ออโต้

วีอะไรก็ไม่รู้ไปซะแล้ว เอาเป็นว่า รุ่นล่าสุดของเครื่อง 3200 อยู่ในรถผมแล้วครับ

ส่วนท่านที่อยากรู้ว่า กล่องของพลัสอัพได้มั้ย ตอบว่าได้แน่นอนครับ

เขียนได้ ลบได้ ชัวร์ครับ

ส่วนเวอร์ชั่น 6 ของเครื่อง 2500 ในวงการกล่าวว่า มีแล้วนะครับ

ตอนนี้ อยู่ในระหว่างการทดสอบอยู่ ยังไม่เอามาให้ลงนะครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

เข้ามาดูครับ

User ID
    20
    Status
    โพส
    315

สุดยอดเลยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ที่เถียงกันบ่อยๆว่า พลัสอัพไม่ได้นั้น

ผมเคยได้ยินจากศูนย์แห่งหนึ่งเหมือนกัน

แต่ที่ผมทำ เพราะอยากรู้ครับ

ว่ามันทำได้มั้ย จะล๊อกทำไม อะไรอีกมากมาย

และก็รู้จนได้ครับว่า ทำได้จริงครับ

แต่ตอนออกจากศูนย์มา รถผม Trip A B เป็น 0 มาเลย

สงสัย ล้างแม้กระทั่ง Trip ด้วยแน่ๆ

poonsub
    ผู้เยี่ยมชม

ทำที่ศูนย์ไหนครับจะได้อ้างอิงได้ถูกครับคืดว่าจะไปทำเหมือนกันครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมทำที่ศูนย์ NKC ครับ

ย้ำว่า อย่าเพิ่งทำตามนะครับ ตอนนี้ อยู่ในระหว่างการทดลองใช้ครับ

จากผลที่ได้จากกระทู้ด้านบนนั้น ขออัพเดทความต่างอีกนิดครับ

1.การออกตัว (เทคออฟ) ดีขึ้นมากๆ ครับ (ความเร็ว 0-100)

2.เกียร์เปลี่ยนที่รอบ 4000 รตน เหมือนเดิม (ขับเกียร์ D ปกติ)

3.การตอบสนองของเกียร์ ไวขึ้น คิกดาวน์บ่อยขึ้นนะครับ ไม่ต้องเหยียบคันเร่งเยอะ

กดลึกหน่อย (ไม่ถึงครึ่ง) เกียร์จะเปลี่ยนแล้ว

4.เวลาต้องการความเร็ว จากเดิม เกียร์เปลี่ยนที่รอบ2200-2400 รตน เมื่อขับปกติ

เพิ่มขึ้นเป็น 2600 รตน เร่งได้ไวขึ้น (น่าจะเปลืองขึ้นนิดหน่อย)

5.อาการรอบตกเร็ว เหมือน Version 3 ครับ ไม่ลงช้าเหมือน Version 5

6.เสียงเครื่องเปลี่ยนไป ดังขึ้นนิดหน่อย (เขกเล็กๆ พอรับได้)

7.ที่ได้ลองดู ลองยัดรอบปลายดู รู้สึกว่า มาไวขึ้น แต่ต้นดีขึ้นมาก แก้เรื่องต้นอืดได้ดี

แต่นะครับ ต้องรอบูสติดเหมือนเดิมครับ เพราะโบเราไม่ใช่แปรผัน

และจากการทดสอบ อาการควันดำ แทบไม่มีเลยครับ

8.ถ้าการลงโปรแกรมในพลัสถูกต้อง ไฟเครื่องต้องไม่โชว์ Error ครับ

รถที่ใช้ในการทดสอบ เป็น ไทรทันพลัส สี่ประตู เกียร์ออโต้ มีแรคหลังคา และโรลบาร์

น้ำมันเครื่อง PTT 10W30 กึ่งสังเคราะห์ น้ำมันไบโอดีเซล B5 Euro4 ของบางจาก

ระยะทางใช้งาน หนึ่งปี 40000 กิโลเมตร ถอดแคตตาไลติก ใส่ระบบ EGR เหมือนเดิม

ย้ำว่า ตอนนี้ทดสอบอยู่นะครับ อย่าเพิ่งทำตาม ถ้าดีแล้วจะแนะนำครับ

ตอนนี้ ทดสอบเรื่องความประหยัดครับ ว่าจะหม่ำขึ้นเยอะมั้ย

หลังจากที่พอใจรอบปลาย และตีนต้นแล้ว

สิ่งที่ยังต้องทำใจนิดนึง คือรอบตกเร็ว และเสียงดังขึ้นนิดนึง

เช้านี้ก็จะรู้ว่า มันติดเครื่องยากมั้ย ควันขาวมั้ย

แล้วจะมารายงานให้ทราบครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่อ ตกไปนิดครับ

คันเร่งกดน้อยลงมากครับ กดจริงๆ ยุบไม่ถึงนิ้ว รถก็พุ่งแล้วครับ

ส่วนล้อยางที่ทดสอบ เป็นล้อติดรถ กับยางเดิม 245/70r16

ลมยางไนโตรเจน ค่าสูบลม 29 Psi ทั้งสี่ล้อครับ ไมมียางอะไหล่

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ขอขอบคุณครับ ที่อุตส่าห์ยอมเป็น หนู ไม่ใช่สิ ถ้าไทรทันต้องเรียกว่า แมวทดลอง ให้ทุกคนในคลับนะครับ

romeo
    ผู้เยี่ยมชม

Nkc ศูนย์เค้าก็โอเคนะครับ ทำให้ทุกอย่างยังไงก็ขอให้ไม่มีปัญหานะครับ หุหุ...

Gundam
    ผู้เยี่ยมชม

เยี่ยมครับ แล้วจะรอฟังผล.......................

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

เยื่ยมไปเลยคับ เจ้าเหมียวเนี้ยมีอะไรให้เราลองได้ไม่เบื่อเลยนะคับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

คุณ NUK Black Triton ได้ปรับบู๊ซเทอร์โบด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ายังแนะนำให้ใส่ปรับบู๊ซมือตัดท่อยางเส้นจากดโข่งไอดีเข้าเวสเกจออกมาต่อผ่านปรับบู๊ซมือดันบู๊ซไปสัก 18 PSI อย่าให้เกิน 20 PSI เดี๋ยวไฟเครื่องจะโชว์เพราะถ้าเล่นบู๊ซ 20 PSI ต้องใส่กล่องตัดบู๊ซเพิ่มสำหรับโบเดิมเราเล่นบู๊ซ 20 PSI สบายครับรับรองมาไวกว่าเดิมอีกครับเพราะหลังจากลงโปรแกรม 3.2 แล้วการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงจะหนักขึ้นแต่อากาศจ่ายให้ไม่สัมพันธ์กันก็ทำได้เบื้องต้นโดยดันบู๊ซขึ้นไปช่วยจะวิ่งเนียนขึ้นครับจะให้สมบูรณ์ต้องเปลี่ยนเทอร์โบขยายอินเตอร์ครับ

อืม...กระทู้นี้น่าสนใจ ว่าแต่จะมีปัญหาเรื่องการรับประกันที่เหลือของศูนย์มั้ย?

User ID
    20
    Status
    โพส
    315

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    คุณ NUK Black Triton ได้ปรับบู๊ซเทอร์โบด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ายังแนะนำให้ใส่ปรับบู๊ซมือตัดท่อยางเส้นจากดโข่งไอดีเข้าเวสเกจออกมาต่อผ่านปรับบู๊ซมือดันบู๊ซไปสัก 18 PSI อย่าให้เกิน 20 PSI เดี๋ยวไฟเครื่องจะโชว์เพราะถ้าเล่นบู๊ซ 20 PSI ต้องใส่กล่องตัดบู๊ซเพิ่มสำหรับโบเดิมเราเล่นบู๊ซ 20 PSI สบายครับรับรองมาไวกว่าเดิมอีกครับเพราะหลังจากลงโปรแกรม 3.2 แล้วการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงจะหนักขึ้นแต่อากาศจ่ายให้ไม่สัมพันธ์กันก็ทำได้เบื้องต้นโดยดันบู๊ซขึ้นไปช่วยจะวิ่งเนียนขึ้นครับจะให้สมบูรณ์ต้องเปลี่ยนเทอร์โบขยายอินเตอร์ครับ
    สงสัยนะครับถ้าไม่ปรับแต่งเพิ่มอย่างที่น้าเต้ยแนะนำ อนาคตจะเป็นอย่างไรหรอครับ เครื่องยนต์จะมีปัญหาไหมครับ

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

ลองแล้วดีไม่ดีบอกด้วยนะครับ

User ID
    738
    Status
    โพส
    40

ขอบคุณกระทู้นี้และอีกหลายๆกระทู้ของ น้า NUK Black Triton ที่ให้ข้อมูลดีๆแก่ข้าน้อย

ขอบคุณครับ (รอติดตามต่อ หุหุหุ )

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

Nkc คือชื่อศูนย์อะไร สาขาไหนครับ ตั้งอยู่ที่ไหนครับ อยากทราบ ไม่รู้อ่ะคร๊าบบบบบ....

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

ผมว่าพี่นี่ความรู้แน่นมากๆ นะครับคุณ Nuk-Black ตามมาอ่านเหมือนเดิม 555

หน้า 1 จากทั้งหมด 16 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้