สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4431
    Status
    โพส
    215

มาตรฐาน อยากเปลี่ยนล้ิ20

น้าๆครับ พอดีน้องๆที่ทำงานเค้ามาบอกราคา20"ไม่เกิน40k.ก็เลยเกิดกิเลส
    แต่อยากหาข้อมูลครับว่าจะกินน้ำมันเพิ่มขึ้นรึป่าวแล้วต้องใส่ยางขนาดเท่าไหร่
    ราคายางประมาณเท่าไหร่อะไรแบบนี้อ่ะ รบกวนข้อมูลหน่อยครับ

User ID
    4431
    Status
    โพส
    215

มาตรฐาน Re: อยากเปลี่ยนล้ิ20

ลืมไป ล้อเดิมจะตีเทินได้เท่าไหร่

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ของไรครับแม็กอ่ะ
    ส่วนไซด์ยางที่นิยมเห็นมี 2 ตัวครับ
    265/50
    กับ 275/45 ครับ ส่วนราคาก็แล้วยี่ห้อครับ
    ยางญี่ปุ่นก็แพงหน่อย
    ราคาเส้นละประมาณ 6000-7000 ครับ
    ส่วนล้อเดิมพลัสผมวิ่งมา 12000 4 เส้น+ยางอะไหล่
    ได้16000ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มือสองพร้อมยางราคาประมาณ 28000-35000 บาท

มือหนึ่ง แม๊กซ์วงละประมาณ 7500-9000 บาท

ยางที่นิยมใส่ ก็ 265/50r20 ครับ

ราคาประมาณ 4500-8000 บาท แล้วแต่ยี่ห้อครับ

อย่าลืมเปลียนน๊อต และฮับริงด้วยครับ

ถ้าตังเหลือ ก็เปลี่ยนช๊อคใหม่ ก็ดีครับ

รับรองได้ว่า สี่หมื่น ไม่จบหรอกครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนเรื่องการกินน้ำมันเพิ่มมั้ยนั้น

ถ้าขับในเมืองสำหรับพลัส จัดว่านรกครับ กินดุเดือดจากล้อที่หนักขึ้นพอควร

ส่วนการขับต่างจังหวัด ผมว่านิ่มดี ขับสบายกว่าล้อเดิมมากมาย

อัตราสิ้นเปลืองล่าสุด น้ำมันเต็มถัง ลดลงมาครึ่งถัง ได้ระยะทาง 420 กม.ครับ

วิ่งต่างจังหวัดไป 270 โล ที่เหลือวิ่งในเมืองครับ

การเบรคเปลี่ยนไป หยุ่นๆเท้า แต่ก็ดีครับ หนึบดี

ส่วนการซับแรง ถ้าขับเกิน 120 มีโคลงเคลงบ้างครับ

แต่การเข้าโค้งมั่นใจได้มากกว่าเดิมมากครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    มือสองพร้อมยางราคาประมาณ 28000-35000 บาท

มือหนึ่ง แม๊กซ์วงละประมาณ 7500-9000 บาท

ยางที่นิยมใส่ ก็ 265/50r20 ครับ

ราคาประมาณ 4500-8000 บาท แล้วแต่ยี่ห้อครับ

อย่าลืมเปลียนน๊อต และฮับริงด้วยครับ

ถ้าตังเหลือ ก็เปลี่ยนช๊อคใหม่ ก็ดีครับ

รับรองได้ว่า สี่หมื่น ไม่จบหรอกครับ
    โอ้ย..น้านุ๊ค..ตั้งเป้ามางี้ผมคิดไม่ตกเลยอะดิ..แล้วเมื่อไหร่จะได้หล่อกะเค้ามั่งน้อ.....

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    โอ้ย..น้านุ๊ค..ตั้งเป้ามางี้ผมคิดไม่ตกเลยอะดิ..แล้วเมื่อไหร่จะได้หล่อกะเค้ามั่งน้อ.....
    ป๋าต้องใส่ยาง MUD ครับ

ขอบยี่สิบ เส้นละ 16000 บาท

ลุยได้มันส์ กว่าเดิมเป็นแน่แท้

User ID
    4431
    Status
    โพส
    215

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ส่วนเรื่องการกินน้ำมันเพิ่มมั้ยนั้น

ถ้าขับในเมืองสำหรับพลัส จัดว่านรกครับ กินดุเดือดจากล้อที่หนักขึ้นพอควร

ส่วนการขับต่างจังหวัด ผมว่านิ่มดี ขับสบายกว่าล้อเดิมมากมาย

อัตราสิ้นเปลืองล่าสุด น้ำมันเต็มถัง ลดลงมาครึ่งถัง ได้ระยะทาง 420 กม.ครับ

วิ่งต่างจังหวัดไป 270 โล ที่เหลือวิ่งในเมืองครับ

การเบรคเปลี่ยนไป หยุ่นๆเท้า แต่ก็ดีครับ หนึบดี

ส่วนการซับแรง ถ้าขับเกิน 120 มีโคลงเคลงบ้างครับ

แต่การเข้าโค้งมั่นใจได้มากกว่าเดิมมากครับ
    แล้วถ้าขับแถวๆชลบุรีละครับ อยู่แหลมฉบัง ที่ท่าเรือแหลมฉบัง คงซดกว่าเดิมน่าดู เพราะเดิมๆ น้ำมัน1ถังผมวิ่งเกือนเดือนเลย ขับมาทำงานและนอกเส้นทางนิดหน่อย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mango339 ดูโพส
    แล้วถ้าขับแถวๆชลบุรีละครับ อยู่แหลมฉบัง ที่ท่าเรือแหลมฉบัง คงซดกว่าเดิมน่าดู เพราะเดิมๆ น้ำมัน1ถังผมวิ่งเกือนเดือนเลย ขับมาทำงานและนอกเส้นทางนิดหน่อย
    ขับแถวแหลมฉบัง ไม่ต้องกลัวค่าน้ำมันครับ

ให้ไประวัง พื้นถนนชำรุดที่สิบล้อมันทำไว้ครับ

รถคันเก่าผม เปลี่ยนยางสี่เส้น ก็เพราะที่นี่แหละครับ

กระแทกซุ้ม ยางฉีก คาตา

User ID
    4431
    Status
    โพส
    215

น้านุ๊คครับ เปรียบเทียบกันระหว่าง 20"ยาง265/50r กับแม็กเดิมเปลียนยางให้ใหญ่ขึ้น อันไหนน้ำหนักมากกว่ากัน แบบไหนคุ้มค่ากว่ากันครับน้า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mango339 ดูโพส
    น้านุ๊คครับ เปรียบเทียบกันระหว่าง 20"ยาง265/50r กับแม็กเดิมเปลียนยางให้ใหญ่ขึ้น อันไหนน้ำหนักมากกว่ากัน แบบไหนคุ้มค่ากว่ากันครับน้า
    เปลี่ยนยางใหม่ให้ใหญ่ขึ้นกับแมกซ์เดิม สิ่งที่ได้รับนะครับ

1.อัตราสิ้นเปลืองมากขึ้น จากหน้ายางที่กว้างขึ้น แต่มันจะปลิ้นๆนะครับ

เพราะว่า หน้าแม๊กซ์ มันอยู่ที่ 6.5 นิ้ว ครับ

2.ความนุ่มนวลมากขึ้น จากความสูงของยางที่มากขึ้น

และได้ความยวบยาบ เกาะถนนแย่ลงเป็นของแถมครับ

3.ลุยได้มั่นใจ กับยางที่สูง ปีนป่ายสนุก มากกว่าเดิม

ส่วนการลงล้อยางใหม่

1.อัตราสิ้นเปลืองมากขึ้น จากหน้ายางที่กว้างขึ้นจริง ประมาณ 9 นิ้ว

2.เกาะถนนมากขึ้น หน้ายางกว้าง ยางเตี้ยลง เกาะหนึบกว่า แต่ความนุ่ม

มีน้อยลง นิดนึง

3.ลุยได้นิดหน่อย ขับต้องระวังมากขึ้น เพราะยางมันบางลง

สรุป อัตราสิ้นเปลือง พอพอกัน เพราะรถเราแรงบิดสูง

การสิ้นเปลืองที่มากขึ้นนั้น ใจความหลักใหญ่ มาจาก ไมล์ที่แข็งขึ้น

จากเส้นรอบวงล้อที่มากขึ้นมากกว่าครับ

ออกตัวอืดเหมือนกัน การทรงตัวก็ตามที่กล่าว รวมถึงการลุยเช่นกันครับ

ข้อมูลกระทู้