สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

Eic-Q
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รบกวนขอคำแนะนำระหว่าง lpg,ngv

ถ้าซื้อรุ่นcngเลยกับรุ่นเบนซินแล้วให้ศูนย์ติดตั้งระบบlpg อันไหนจะดีกว่า เพราะเคยได้ยินว่าcngเครื่องจะโทรมไวกว่า แล้วมีท่านใดติดlpg จากศูนย์บ้าง ราคาเท่าไหร่ การรับประกันเหมือนเดิมใช่ไหม ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Eic-Q : 29-01-2013 เมื่อ 14:18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36401
    Status
    โพส
    267

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนขอคำแนะนำระหว่าง lpg,ngv

lpg

คนเมาแม้น 3 TTC-Member
    User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนขอคำแนะนำระหว่าง lpg,ngv

Lpg อีก 1 เสียงครับ เติมง่ายไม่ต้องรอนานครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

lpgครับ(จะได้ไม่ต้องมาแย่งผมเติมngvอิอิ)

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

Ngv ครับ จะได้ไม่ต้องแย่งโรงงานปิโตรเคมีใช้ lpg ครับ อิอิ

v
    v
    vตามลายเซ็นคร้าบบ

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

ตอบในฐานะสาวกก๊าซทั้ง 2 ประเภทครับน้า (LPG = อีคาร์,วีออส) และ (CNG = รถตู้โตโยต้าคอมมิวเตอร์ 2.7 vvti)

เทียบราคาค่าใช้จ่าย กม./ลิตร LPG - กก CNG = CNG ถูกกว่าชัวร์ ฟันธงครับ
    เทียบอัตราการสึกหรอ ผมยังไม่แน่ใจนะครับ แต่ที่แน่ๆ ค่าความร้อน CNG สูงกว่าแน่นอน ซึ่งมีผลทำให้ห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์มีความร้อนสูงตามไปด้วย อาจสันนิษฐานได้ว่าเครื่องยนต์อาจจะสึกหรอเร็วกว่าการใช้งาน LPG (แต่รถตู้ผมที่ใช้เครื่องยนต์ 2.7 vvti วิ่ง CNG ขึ้นเหนือล่องใต้ล้วนๆ วิ่ง 600,000 กว่าโล ยังไม่เคยทำเปิดฝาทำเครื่อง รอบเดินเบานิ่งปกติครับ ยืนยันได้) ซึ่งเครื่อง 2.4 เราก็เป็นระบบวาวล์ไฮโดรลิกเหมือน 2.7 พี่ต้าเช่นกัน

การเติมก๊าซ LPG เหนือกว่าทุกประตู แต่ถ้าวางแผนการเดินทางดีๆ การใช้ CNG ก็ happpy เช่นกันครับ (ต้องเป็นนักคิด นักวางแผนการเดินทางที่ดีพอสมควร)
    การรับประกัน ผมว่าไม่มีผลในแง่ ถ้าเจ้าของหมั่นดูแลเอาใจใส่รถสักนิดนึง ใช้เกืนระยะประกันแน่นอนครับ
    ราคาติดตั้ง CNG แพงกว่า LPG เป็นเท่าตัวครับ ยิ่งเพิ่มจำนวนถัง ราคาสูงขึ้นกว่าปกติแน่นอน (จุดคุ้มทุนก็ลองคำนวณจากการใช้จริงๆ ของแต่ละท่านดูครับ)

น้าต้องคิดว่า การใช้งานในชีวิตประจำวันของน้าเป็นอย่างไรครับ ไม่มีอะไรดีกว่าอะไรแน่นอนครับ (ทั้ง LPG CNG หรือดีเซล)
    ปัจจุบันผมใช้ดีเซลอยู่ครับ อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 1.9 - 2.0 บาท/กม (15.5 - 16.5 กม./ลิตร) วัดจากขนาดยาง 235/60/R17 ไมล์แข็งกว่ายางเดิมโรงงานอย่างแน่นอน

ด้วยความเคารพครับผม

User ID
    34595
    Status
    โพส
    224

Lpg ครับผม

User ID
    33915
    Status
    โพส
    74

ติดlpgที่ศูนย์ แพงกว่าข้างนอกเยอะ แถมอุปกกรณ์ไม่ดีด้วยนะครับ เพราะกินกันหลายต่อ ตั้งแต่ผู้จัดการยั้นพนักงาน ติดเองเวอร์คกว่าเยอะนะ

ข้อมูลกระทู้