สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

to suphan
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน turbo เปิดที่ speed เท่าไร

พี่ๆ plus turbo เปิดที่ speed เท่าไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: turbo เปิดที่ speed เท่าไร

2000 มั้ง เดี๋ยวรอผู้รู้ครับ อัพไว้ก่อน

น้านุกๆๆๆๆๆ เรียกไว้ครับ เดี๋ยวมา

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: turbo เปิดที่ speed เท่าไร

คำว่าเปิด คืออะไร เอาตามที่ผมเข้าใจละกัน

คำว่าเปิดของคุณ คือบูสท์เริ่มติดใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่

เทอร์โบเริ่มทำงานตั้งแต่เครื่องยนต์ทำงานและปล่อยไอเสียออกมา

ส่วนบูสท์ เทียบจากรถผมเทอร์โบเดิม และเป็นรุ่นพลัสนะครับ

ที่ 1300 RPM บูสท์จะเริ่มติดที่ 1-2 ปอนด์ ยังไม่มีผลในด้านกำลังครับ

ที่ 1600 RPM บูสท์ เริ่มมา ที่ 5ปอนด์ขึ้นไป และถ้าคุณกดคันเร่ง บูสท์จะเริ่มตวัดขึ้น
    ที่รอบนี้ ผมเรียกว่า บูสท์ติดแล้วครับ กำลังเครื่องยนต์โดยเฉพาะแรงบิดจะเพิ่มขึ้นสูง
    เพราะเทอร์โบ เริ่มอัดอากาศ ที่รอบประมาณนี้

ที่ 2000 RPM คือรอบที่มีแรงบูสท์สูงสุด ถ้าคุณเหยียบคันเร่งเรียกความเร็ว
    ที่รอบนี้ คือกำลังบูสท์จะขึ้นไปถึง 14.7 ปอนด์ (1บาร์) นี่คือบูสท์สูงสุดของไทรทันพลัสครับ

หลังรอบนี้ไปแล้ว อัตราบูสท์ยังคงเดิม อยู่ที่การเหยียบคันเร่งครับ

ถ้าถามว่า ณ รอบเครื่องเท่าไร ที่มีแรงบิดสูงสุด (และบูสท์สูงสุด) คือ 2000 RPM ครับ

และรอบที่ 4000 RPM คือรอบแรงม้าสูงสุด เหยียบไปมากกว่านี้ มีแต่สึกหรอ เปลืองน้ำมัน
    ถ้ารถคุณเดิมๆ

ส่วนรอบการขับขี่ที่เหมาะสมกับการทำความเร็วและเร่งแซง คือ 2000-4000 RPM
    เรียกว่า รอบกำลัง (Power band) ช่วงรอบนี้ จะให้กำลังต่อเนื่องไหลลื่นดี

ถ้าอยากขับแบบประหยัด ให้รักษารอบเครื่องเวลาขับขี่ ที่ 1800-2200 RPM ประหยัดสุดครับ

ถ้ารอบต่ำกว่านี้ รถไม่มีแรง แถมเทอร์โบแล๊ก เปลืองน้ำมัน วิ่งไม่ออกครับ

ขับไทรทัน ไม่เปลืองอย่างที่คิดครับ

มีทติ้งรอบล่าสุดที่พะเนินทุ่ง ผมใช้น้ำมันไปแค่ 800 บาทเองครับ

Plus-Kitty
    ผู้เยี่ยมชม

พี่ Nuk ให้ความรู้ได้สุดยอดทุกกระทู้เลย ... ขอบคุณจิงๆคับ

to suphan
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับ พี่ Nuk ที่ให้คำแนะนำ.....

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ของผมช่างที่ศูนย์เค้าเช็คให้เป็น เครื่อง ปาเจโร่ตัวเดิม ตอนนี้มันเปิดอยู่รอบที่ 1000 ครับ โดนใจมาก

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,387

ของผม ขับแบบสมูทให้รอบเครื่องที่ 1900-2200 จอมันบอกสิ้นเปลือง 11 กว่า ถ้าจะเอา 15-16 ต้องวิ่ง 60-80 เซ็งเลย ทำไมรถเรามันกินจังฟะ
    แล้วอีกเรื่องครับ ตั้งแต่เปลี่ยนมาเติม B5 มันก็ถูกดี วิ่งดี แต่รู้สึกน้ำมันหมดเร็วกว่าเดิมแฮะ เป็นกันมั้ยครับ

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

ขอบคุณสำหรับความรู้มากมาย

bigmagma
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ของผม ขับแบบสมูทให้รอบเครื่องที่ 1900-2200 จอมันบอกสิ้นเปลือง 11 กว่า ถ้าจะเอา 15-16 ต้องวิ่ง 60-80 เซ็งเลย ทำไมรถเรามันกินจังฟะ
    แล้วอีกเรื่องครับ ตั้งแต่เปลี่ยนมาเติม B5 มันก็ถูกดี วิ่งดี แต่รู้สึกน้ำมันหมดเร็วกว่าเดิมแฮะ เป็นกันมั้ยครับ
    อันนี้เพื่อนผมที่เปิดปั๊มเคยเล่าให้ฟังครับ ว่าในระยะ 1 กิโลB5 จะถูกเผาพลาญ ไปมากกว่าดีเซลธรรมดา อยากรู้ว่าน้ำมันใหนประหยัดต้องคิดเป็น บาท/กิโล ครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigmagma ดูโพส
    อันนี้เพื่อนผมที่เปิดปั๊มเคยเล่าให้ฟังครับ ว่าในระยะ 1 กิโลB5 จะถูกเผาพลาญ ไปมากกว่าดีเซลธรรมดา อยากรู้ว่าน้ำมันใหนประหยัดต้องคิดเป็น บาท/กิโล ครับ
    มาอารมณ์เดียวกับแก๊สโซฮอล์เลยนะครับ

ก็ไม่แน่นะ เพราะว่าจากข้อมูลเท่าที่ผมเคยเก็บมาปีกว่า เติมน้ำมันทุกครั้ง จดไว้และบันทึกข้อมูลเก็บในไฟล์ Excel

ตอนที่ผมคำนวนอัตราการใช้น้ำมันเชื้อเพลิง ที่ได้มากที่สุดคือ 14.1 km/ลิตร ในตอนนั้นใช้ Diesel ธรรมดา ไม่แน่ใจว่าตอน Jun-08 มันกลายเป็น B2 หรือยัง

แต่จากนั้นไม่นานเริ่มเติม B5 ตลอดและเติม V-Power ประมาณเดือนละหน ตอนเป็น B5 ได้ประหยัดสุดที่ 13.5 km/ลิตร

อย่างไรก็ดี การขับรถของผม Condition มันอาจจะไม่เหมือนกันด้วย เลยไม่อาจนำมาอ้างอิงได้ว่า B5 เปลืองกว่าจริงหรือไม่ เพราะปกติขับเร็ว ไม่ว่าน้ำมันไหนก็กินราว 10-11 km/ลิตร

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าขับแบบไม่คิดอะไรมาก พลัสผม มันจะอยู่ที่ 11 กม.ลิตร

ถ้าขับแบบคิดมาก แถมไกลๆ มันก็ได้ 13 อัพ

ถ้าขับแบบไม่สนใจใคร กับสเตปรถผมตอนนี้ อยู่ที 8 โลลิตร เองครับ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

b5จะได้11.5-b2จะได้12.5kmด้วยความเร็วที่ผมขับ110-135kmกรุงเทพ-เชียงรายคือขาไปเติมb5-ขากลับเติมb2 ผมใช้plus4x2

User ID
    2157
    Status
    โพส
    118

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    คำว่าเปิด คืออะไร เอาตามที่ผมเข้าใจละกัน

คำว่าเปิดของคุณ คือบูสท์เริ่มติดใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่

เทอร์โบเริ่มทำงานตั้งแต่เครื่องยนต์ทำงานและปล่อยไอเสียออกมา

ส่วนบูสท์ เทียบจากรถผมเทอร์โบเดิม และเป็นรุ่นพลัสนะครับ

ที่ 1300 RPM บูสท์จะเริ่มติดที่ 1-2 ปอนด์ ยังไม่มีผลในด้านกำลังครับ

ที่ 1600 RPM บูสท์ เริ่มมา ที่ 5ปอนด์ขึ้นไป และถ้าคุณกดคันเร่ง บูสท์จะเริ่มตวัดขึ้น
    ที่รอบนี้ ผมเรียกว่า บูสท์ติดแล้วครับ กำลังเครื่องยนต์โดยเฉพาะแรงบิดจะเพิ่มขึ้นสูง
    เพราะเทอร์โบ เริ่มอัดอากาศ ที่รอบประมาณนี้

ที่ 2000 RPM คือรอบที่มีแรงบูสท์สูงสุด ถ้าคุณเหยียบคันเร่งเรียกความเร็ว
    ที่รอบนี้ คือกำลังบูสท์จะขึ้นไปถึง 14.7 ปอนด์ (1บาร์) นี่คือบูสท์สูงสุดของไทรทันพลัสครับ

หลังรอบนี้ไปแล้ว อัตราบูสท์ยังคงเดิม อยู่ที่การเหยียบคันเร่งครับ

ถ้าถามว่า ณ รอบเครื่องเท่าไร ที่มีแรงบิดสูงสุด (และบูสท์สูงสุด) คือ 2000 RPM ครับ

และรอบที่ 4000 RPM คือรอบแรงม้าสูงสุด เหยียบไปมากกว่านี้ มีแต่สึกหรอ เปลืองน้ำมัน
    ถ้ารถคุณเดิมๆ

ส่วนรอบการขับขี่ที่เหมาะสมกับการทำความเร็วและเร่งแซง คือ 2000-4000 RPM
    เรียกว่า รอบกำลัง (Power band) ช่วงรอบนี้ จะให้กำลังต่อเนื่องไหลลื่นดี

ถ้าอยากขับแบบประหยัด ให้รักษารอบเครื่องเวลาขับขี่ ที่ 1800-2200 RPM ประหยัดสุดครับ

ถ้ารอบต่ำกว่านี้ รถไม่มีแรง แถมเทอร์โบแล๊ก เปลืองน้ำมัน วิ่งไม่ออกครับ

ขับไทรทัน ไม่เปลืองอย่างที่คิดครับ

มีทติ้งรอบล่าสุดที่พะเนินทุ่ง ผมใช้น้ำมันไปแค่ 800 บาทเองครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

suguz
    ผู้เยี่ยมชม

ลองฟังเสียงเครืองยนต์ที่ประมาณ 2000-2100 รอบต่อนาที จะมีเสียงหวีดของเทอร์โบที่ยินชัดเจนและการตอบสนองของกำลังเครื่องยนต์กับการเร่งเครื่องจะเต็มประสิทธิภาพมาก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ suguz ดูโพส
    ลองฟังเสียงเครืองยนต์ที่ประมาณ 2000-2100 รอบต่อนาที จะมีเสียงหวีดของเทอร์โบที่ยินชัดเจนและการตอบสนองของกำลังเครื่องยนต์กับการเร่งเครื่องจะเต็มประสิทธิภาพมาก
    รอบเครื่องยนต์ที่ให้กำลังและความประหยัดสูงสุด คือรอบแรงบิดสูงสุดครับ

pjitthan
    ผู้เยี่ยมชม

เยี่ยมจริงๆครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

ข้อมูลกระทู้