หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 33

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

มาตรฐาน ปัญหาพวงมาลัยไว (กลุ้มใจเหลือเกินครับ)

ขอรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ
    รถผมเวลาขับที่ความเร็วประมาณ 80 km/ชม.ขึ้นไป
    รถจะมีอาการส่ายไปส่ายมาครับ พวงมาลัยไม่นิ่งเลย
    เวลาลงหลุมเล็กๆ รถแทบจะเปลี่ยนเลนเลยครับ
    ไม่ทราบว่าเป็นจากสาเหตุใดครับ
    เข้าไปแก้ทั้งใน0และนอก0ก็ไม่หายครับ
    ตั้ง0ถ่วงล้อแล้ว โช๊คก็เปลี่ยนแล้ว ก็ไม่ดีขึ้นเลย
    รบกวนให้ความกระจ่างด้วย
    จักขอบคุณอย่างยิ่งครับ
    (ไม่ทราบว่ามีใครมีปัญหาแบบนี้ด้วยรึป่าว.??)

User ID
    7121
    Status
    โพส
    3,831

มาตรฐาน Re: ปัญหาพวงมาลัยไว (กลุ้มใจเหลือเกินครับ)

ลองเปลี่ยนยางดูครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ปัญหาพวงมาลัยไว (กลุ้มใจเหลือเกินครับ)

...ของผมก็เป็นนะวิ่งทางด่วนบูรพาวิถีเมื่อเช้า เหยียบซัก140-160ได้มั้ง รู้สึกว่าพวงมาลัยจะสบัด แต่พอขับช้าๆไม่เป็นแห๊ะ พอลงมาข้างล่างก็ลองซัดใหม่ซัก140 กลับไม่เป็น พอหันไปดูต้นไม้ข้างทาง ก็เลย อ๋อ ลมพัดต้นไม้ซะเอนเลย ลมมันแรงนี่เอง...

...น้าลองเข้าศูนย์เช็คที่แกนพวงมาลัย หรือ เพลาล้อดูครับ บางทีถ้าลูกยางฉีกขาดก็มีผลได้ หรือเช็คช่วงล่างพาช่างที่ศูนย์นั่งไปด้วยเลยก็ดีจะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดครับ ...

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

ขอบคุณครับ
    คุณ ฟาร์ญัร และคุณ dsign ที่ให้คำแนะนำ
    ยางผมก็เพิ่เปลี่ยนมาครับ ของ BF
    เข้าศูนย์ที่ อ.เมืองชลบุรี
    เขาบอกว่าปกติดีครับ
    เซ็ง&กลุ้มใจจริงๆครับ

User ID
    1353
    Status
    โพส
    244

ก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรกับช่วงล่างบ้างหรือป่าวครับ เช่น โหลด-ยกสูงอะไรประมาณนี้น่ะครับ แล้วลองตั้งมุมล้อดูหรือยังหรือที่เรียกติดปากกันว่าตั้งศูนย์ คนละอย่างกับถ่วงล้อนะ เพราะมุมล้อนี้จะมีผลโดยตรงเลยครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tor_jun ดูโพส
    ก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรกับช่วงล่างบ้างหรือป่าวครับ เช่น โหลด-ยกสูงอะไรประมาณนี้น่ะครับ แล้วลองตั้งมุมล้อดูหรือยังหรือที่เรียกติดปากกันว่าตั้งศูนย์ คนละอย่างกับถ่วงล้อนะ เพราะมุมล้อนี้จะมีผลโดยตรงเลยครับ
    ช่วงล่างเปลี่ยนโช๊คหลังใหญ่ขึ้น นอกนั้นเดิมทุกอย่างครับ
    ตั้งศูนย์ดูแล้ว ไม่หายครับ
    สงสัยต้องเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ใหม่อ่ะ
    ขอบคุณนะครับที่แนะนำ คุณ tor_jun

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pound'Chonburi ดูโพส
    ขอรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ
    รถผมเวลาขับที่ความเร็วประมาณ 80 km/ชม.ขึ้นไป
    รถจะมีอาการส่ายไปส่ายมาครับ พวงมาลัยไม่นิ่งเลย
    เวลาลงหลุมเล็กๆ รถแทบจะเปลี่ยนเลนเลยครับ
    ไม่ทราบว่าเป็นจากสาเหตุใดครับ
    เข้าไปแก้ทั้งใน0และนอก0ก็ไม่หายครับ
    ตั้ง0ถ่วงล้อแล้ว โช๊คก็เปลี่ยนแล้ว ก็ไม่ดีขึ้นเลย
    รบกวนให้ความกระจ่างด้วย
    จักขอบคุณอย่างยิ่งครับ
    (ไม่ทราบว่ามีใครมีปัญหาแบบนี้ด้วยรึป่าว.??)
    ปกติแล้ว พวงมาลัยไทรทัน ตอบสนองค่อนข้างช้า ถึงช้ามาก

ถ้าคุณได้ทำการแก้ไขโดยการตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่แล้ว

ยังไม่หาย

ผมแนะนำว่า ลมยางทั้งสี่ล้อ กรณีล้อยางเดิม

ลองเติมที่ 30 ปอนด์ดูครับ อาจเจออะไรดีดี ก็ได้ครับ

รถผมเองมีปัญหาหน้าไวเหมือนกัน

ตั้งแต่เปลี่ยนล้อยางมาใหม่ ตอนนี้ ชินแล้วครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องของกระแสลมหรือป่าวครับ

เพราะส่วนตัวบนบูรพาวิถี ก็มีกระแสลมที่แรงพาสมควรแต่ทุกครั้งที่ขับ ทุกวันช่วง 07.00 และ 18.00 มักจะมีรถมาก เพราะเป็น ชมเร่งด่วน จึงใช้ความเร็วไม่ได้เต็มที่ แต่ก็มีอาการเซบ้างเล็กน้อย

ส่วนพวงมาลัยไว ที่มาจากอาการอย่างอื่น เช่น แกนพวงมาลัยหลวม , ลูกหมากเริ่มมีอาการหลวม , หรือแม้แต่ ลมยางที่แข็งเกินไปก็มีสิทธิ์ทำให้การเกาะถนนของรถด้อยคุณภาพไปนะครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ปกติแล้ว พวงมาลัยไทรทัน ตอบสนองค่อนข้างช้า ถึงช้ามาก

ถ้าคุณได้ทำการแก้ไขโดยการตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่แล้ว

ยังไม่หาย

ผมแนะนำว่า ลมยางทั้งสี่ล้อ กรณีล้อยางเดิม

ลองเติมที่ 30 ปอนด์ดูครับ อาจเจออะไรดีดี ก็ได้ครับ

รถผมเองมีปัญหาหน้าไวเหมือนกัน

ตั้งแต่เปลี่ยนล้อยางมาใหม่ ตอนนี้ ชินแล้วครับ
    ผมจะลองดูครับ
    เพราะตอนนี้ใช้ลมยางประมาณ 35-36 อยู่ครับ
    ทั้งที่ไม่ได้บรรทุกอะไรเลย
    ขอบคุณที่ให้คำแนะนำดีๆนะครับ
    (บางอย่างที่อาจมองข้ามไปจริงๆ)

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxoutda ดูโพส
    ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องของกระแสลมหรือป่าวครับ

เพราะส่วนตัวบนบูรพาวิถี ก็มีกระแสลมที่แรงพาสมควรแต่ทุกครั้งที่ขับ ทุกวันช่วง 07.00 และ 18.00 มักจะมีรถมาก เพราะเป็น ชมเร่งด่วน จึงใช้ความเร็วไม่ได้เต็มที่ แต่ก็มีอาการเซบ้างเล็กน้อย

ส่วนพวงมาลัยไว ที่มาจากอาการอย่างอื่น เช่น แกนพวงมาลัยหลวม , ลูกหมากเริ่มมีอาการหลวม , หรือแม้แต่ ลมยางที่แข็งเกินไปก็มีสิทธิ์ทำให้การเกาะถนนของรถด้อยคุณภาพไปนะครับ
    ใช่ครับ เกี่ยวกับกระแสลมอย่างมาก
    แถวบ้านผมลมแรงมาก
    รู้สึกไม่ปลอดภัยเลยครับ เวลาอยู่หลังพวงมาลัย
    สงสัยจะต้องลองเปลี่ยนร้านดูครับ
    ขอบคุณมากนะครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pound'Chonburi ดูโพส
    ช่วงล่างเปลี่ยนโช๊คหลังใหญ่ขึ้น นอกนั้นเดิมทุกอย่างครับ
    ตั้งศูนย์ดูแล้ว ไม่หายครับ
    สงสัยต้องเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ใหม่อ่ะ
    ขอบคุณนะครับที่แนะนำ คุณ tor_jun

คุณ ปอน เปลี่ยนโช๊คอะไรมาเอ่ย ราคาเท่าไรอะครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ยังไงก็ขอให้ทราบปัญหาที่แท้จริงและขอให้หายไวๆน๊ะครับ เป็นห่วงครับ อันตรายจริงๆถ้าเป็นแบบนี้

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

ขอบคุณที่ห่วงใยนะครับ
    ถึงจะยังกลุ้มใจ แต่ก็รู้สึกอบอุ่นจัง

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ขอให้เจอปัญหาเร็วๆ และก็แก้สำเร็จครับ สู้ๆ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxoutda ดูโพส
    คุณ ปอน เปลี่ยนโช๊คอะไรมาเอ่ย ราคาเท่าไรอะครับ
    เปลี่ยนของ Extream คู่หลังครับ
    ราคาพร้อมติดตั้ง 3,800 บาท
    ไม่ทราบว่าดีหรือป่าวครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้ผมกำลังเล็งอยู่หลายๆ รุ่นเหมือนกันนะครับ ว่าจะยกชุดของช่างพลตใส่ซะเลย

ว่าแต่ของคุณปอน เสาร์ อาทิตย์ ที่ผ่านมาไป แก้อาการมาหรือยังครับ อย่าลืมเรื่องลมยางนะครับ

the kit
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นที่ลมยางแน่นอนครับ 30 พอดี

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ระบบพวงมาลัยของเจ้าเหมียวจะมีระยะฟรีมากกว่ารถยี่ห้ออื่น เพื่อความปลอดภัยขณะที่เลี้ยวหรือมีการหลบหลีกกระทันหัน ผมใช้ตอนแรกก็รู้สึกว่าหน้าไวเช่นกันแต่พอใช้มาระยะหนึ่งเริ่มคุ้นเคยก็เลยไม่มีปัญหาการใช้งาน บางครั้ง(บ่อยครั้ง)จำเป็นต้องขับเร็วบ้างก็รู้สึกว่ามันวิ่งได้นิ่งมากแม้ในช่วงที่มีลมแรง แต่ถ้าใช้ยางหน้ากว้างกว่าเดิมมากก็เป็นได้กับอาการส่ายไปมาในกรณ๊พื้นถนนไม่เรียบ
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    ระบบพวงมาลัยของเจ้าเหมียวจะมีระยะฟรีมากกว่ารถยี่ห้ออื่น เพื่อความปลอดภัยขณะที่เลี้ยวหรือมีการหลบหลีกกระทันหัน ผมใช้ตอนแรกก็รู้สึกว่าหน้าไวเช่นกันแต่พอใช้มาระยะหนึ่งเริ่มคุ้นเคยก็เลยไม่มีปัญหาการใช้งาน บางครั้ง(บ่อยครั้ง)จำเป็นต้องขับเร็วบ้างก็รู้สึกว่ามันวิ่งได้นิ่งมากแม้ในช่วงที่มีลมแรง แต่ถ้าใช้ยางหน้ากว้างกว่าเดิมมากก็เป็นได้กับอาการส่ายไปมาในกรณ๊พื้นถนนไม่เรียบ
    ลมพัดแรงๆก็เซ ลงหลุมก็เซ ยิ่งถ้าเป็นทางขรุขระยิ่งเซไปเซมาเลยครับ
    เป็นไปได้ไหมครับ ว่าจะเป็นที่คอพวงมาลัย อาจจะหลวมเกินไป
    ใช้ยาง BF ปี2008 ขนาด 265 อยู่ครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

ตอนนี้ผมกำลังเล็งอยู่หลายๆ รุ่นเหมือนกันนะครับ ว่าจะยกชุดของช่างพลตใส่ซะเลย

ว่าแต่ของคุณปอน เสาร์ อาทิตย์ ที่ผ่านมาไป แก้อาการมาหรือยังครับ อย่าลืมเรื่องลมยางนะครับ
    ผมลองลดลมยางเท่ากันแล้วครับ 30 ทั้งสี่ล้อเลย
    แต่ก็ยังเหมือนเดิมเลยครับคุณ mai
    ให้ช่างเช็คลูกหมากดู ก็ปกติครับ
    หรือจะเกี่ยวกับแล็คพวงมาลัยครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้