สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12384
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน ช่วยด้วย รถกินน้ำมันมากขึ้น

สอบถามหน่อยครับ ผมต้องตรวจสอบอะไรเพิ่มบ้างครับ รถผมอยู่ดี ๆ ก็กินน้ำมันขึ้นมาก จากปกติ 13.5 เหลือ 11.6 โลลิตร เฉยเลย (วิ่งความเร็วเฉลี่ย 90-110 , ECU v.ใหม่ up นานแล้ว ลมยาง 33-34 ถ่ายน้ำมันล่าสุดก่อนปีใหม่นี่เอง) น้า ๆ ช่วยบอกผมหน่อยครับ

User ID
    13447
    Status
    โพส
    293

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วย รถกินน้ำมันมากขึ้น

เปลียนยางเปลี่ยนแม็กมาด้วยหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนก็มีส่วน รอท่านผู้รู้มาอธิบายดีกว่า

User ID
    12384
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วย รถกินน้ำมันมากขึ้น

ยางแม็ก ของเดิมครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pangkung1 ดูโพส
    สอบถามหน่อยครับ ผมต้องตรวจสอบอะไรเพิ่มบ้างครับ รถผมอยู่ดี ๆ ก็กินน้ำมันขึ้นมาก จากปกติ 13.5 เหลือ 11.6 โลลิตร เฉยเลย (วิ่งความเร็วเฉลี่ย 90-110 , ECU v.ใหม่ up นานแล้ว ลมยาง 33-34 ถ่ายน้ำมันล่าสุดก่อนปีใหม่นี่เอง) น้า ๆ ช่วยบอกผมหน่อยครับ
    รถใช้งานกี่กิโลเมตรแล้วครับ

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

ส่วนตัวผมตอบยากจริงๆ ครับ

ลองเติมน้ำมันเต็มถัง และวิ่งไปซักระยะเพื่อทดลองหาอัตราสิ้นเปลืองอีกครั้งหนึ่งเพื่อยืนยันว่ามันผิดเพี้ยนไปจากเดิมจริง

- เช็ค Ecu อีกครั้งนึงดีไหม เพื่อความมั่นใจ
    - กรองอากาศ เป่าเป็นประจำไหมครับ
    - น้ำหนักในการบรรทุก
    - อื่นๆ (รอผู้รู้และผู้มีประสบการณ์แล้วกันครับ)

ขอให้ทราบสาเหตุและหายจากอาการนี้ไวๆ นะครับ น้ำมันยิ่งแพงๆ อยู่ด้วย

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ขอทราบวิธีการคำนวณหาค่าการกินน้ำมันซักหน่อยครับว่าคำนวณแบบไหนอย่างไร ถึงได้ค่ามาครับ

User ID
    12384
    Status
    โพส
    21

รถผมใช้งานมาประมาณ 65,000 km ครับ
    กรองอากาศทำความสะอาดครั้งล่าสุด เดือน ธค ครับ ยังไงจะลองไปทำความสะอาดดู แล้วจะเอาผลมาแจ้งให้ทราบครับ
    ส่วนวิธีคิดอัตราการใช้น้ำมัน km/จำนวนลิตรที่เติมครับ จะลองเติมเต็มถังแล้วจะลองวัดอีกรอบ
    อาทิตน์นี้จะนำรถไปเข้าให้ศูนย์ตรวจให้ แล้วจะมา update ครับ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pangkung1 ดูโพส
    รถผมใช้งานมาประมาณ 65,000 km ครับ
    กรองอากาศทำความสะอาดครั้งล่าสุด เดือน ธค ครับ ยังไงจะลองไปทำความสะอาดดู แล้วจะเอาผลมาแจ้งให้ทราบครับ
    ส่วนวิธีคิดอัตราการใช้น้ำมัน km/จำนวนลิตรที่เติมครับ จะลองเติมเต็มถังแล้วจะลองวัดอีกรอบ
    อาทิตน์นี้จะนำรถไปเข้าให้ศูนย์ตรวจให้ แล้วจะมา update ครับ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ถูกต้องครับ แล้วจะรอผลน่ะครับ

ข้อมูลกระทู้