สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    794
    Status
    โพส
    71

มาตรฐาน เบรคมีเสียงครับช่วยวิเคราะห์หน่อย

ผม 4 ประตู ขับ 2 เกียรออโต้ ไม่พลัส ครับ ตอนนี้เวลาเบรคไม่ว่าจะเบรคเบาเบรคค่อยเบรคหนัก ได้ยินเสียงอี๊ด เบาๆ ถ้า ปิดกระจก แต่ถ้าเปิดกระจก ได้ยินมากหน่อยครับ แต่ก้อไม่รุนแรง รถ 1ปี 9 เดือน 23000 โลครับ ไปเช็ครถตอนปีครึ่งเขาบอกผ้าเบรคเหลืออีก ครึ่งนึง ก็สงสัยว่ามันเป็นที่อะไร ผ้าเบรคก็ไม่หน้าหมดกลัว ว่าไปเช็คแล้วศูนย์จะบอกว่าผ้าเบรคหมด อย่างเดียวให้เปลี่ยน (แต่ถ้าหมดจริงก็ยินดีเปลี่ยน) หรือว่าอาจจะเป็นสาเหตอื่นครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

มาตรฐาน Re: เบรคมีเสียงครับช่วยวิเคราะห์หน่อย

รถผมวิ่งได้103000กม.เปลียนเมื่อวันก่อน แต่ก่อนไม่ดังครับพอเปลี่ยนแล้วดังช่างบอกต้องเจียรจานเบรค ของท่านลองถอดออกทำความสะอาดดูครับ

JADE_OKP
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เบรคมีเสียงครับช่วยวิเคราะห์หน่อย

เกียร์ A จะมีการสึกหรอของเบรคมากกว่าเกียร์ M เป็นไปได้สองอย่างครับ
    1. อาจเกิดจากผ้าเบรคใกล้หมดเหล็กเตือนจะสีกับขอบจานเบรคทำให้เกิดเสียงดังเมื่อมีการเหยียบเบรค
    2. อาจเกิดจากจานเบรคมีคราบสนิมเกาะบางๆ(เห็นกิโลน้อย)เมื่อเหยียบเบรคขอบของผ้าเบรคสีกับสนิมที่เกาะจึงเกิดเสียงดัง
    วิธีแก้
    1. ถ้าเป็นข้อ 1 แนะนำให้เปลี่ยนครับเพราะถ้าถึงจานเบรคอันตรายอาจต้องเจียร์หรือเปลี่ยนจานครับ
    2. ถ้ามีแม่แรงถอดล้อ ถอดน็อตยึดฝักเบรคเอาผ้าเบรคออกมาขัดลบมุมประมาณ 45 องศาด้วยผ้าทรายเบอร์ 0 (ผ้าทรายขัดเหล็กหาซื้อได้ทั่วไป)และขัดที่จานประกอบกลับ ถ้าให้ดีหาเลื่อยเหล็กผ่าตามขวางให้ผ้าเบรคระบายความร้อนได้มากขึ้นก็ดีครับ ลองดูนะครับ

User ID
    6004
    Status
    โพส
    152

ของผมก็ดังครับ เวลาอากาศเย็นๆ ไม่เข้าจายยยยย

ข้อมูลกระทู้