สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

มาตรฐาน อาการครัช ใกล้หมดอายุ

ขอความรู้ น้าๆที่มีประสบการณ์ครับ ผมอยากรู้ว่าอาการครัช ใกล้จะหมด อาการมันจะเป็นยังไงครับ แล้วอายุการใช้งานจริงๆของมันอยู่ได้กี่โลครับ และเปลี่ยนที่ศูนย์ ยกชุดราคาเท่าไหร่ครับ มีวิธีและมีเทคนิคการขับขี่ ให้ช่วยถนอมครัชยังไงบ้างครับ ขอความรู้หน่อยครับ พลัสครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: อาการครัช ใกล้หมดอายุ

ไม่เลียครัช ไม่ออกตัวกระชาก
    แต่ก็ยังดัง ชวนเข้านี่เลยครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41451

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน ตอบ: อาการครัช ใกล้หมดอายุ

อาการคือออกตัวแล้วเหมือนคลัทช์มันไม่จากอ่ะครับ ภาษาช่างเค้าเรียกว่า คลัทช์มันอมอ่ะครับ หรือไม่ก็ลองกดตอนเกียร์ 4 ดูอ่ะครับ แล้วกดยาวๆ ถ้ารอบมันมาสูงประมาณ สามพันเกือบถึงสี่พันรอบ เสียงเครื่องมันคำรามลากยาวๆๆ แต่ล้อมันไม่หมุนตามเสียง ให้สันนิฐานไว้คร่าวๆ ได้เลยครับ ว่าคลัทช์จะหมดแล้วอ่ะครับ หรือไม่ก็ลองง่ายๆ เลยครับ จอดอยู่นิ่งๆ แล้วปั๊มออกตัวดูครับ ถ้าออกเกียร์หนึ่ง แล้วกดปั๊มออก ถ้ากดออกแล้ว ล้อไม่ฟรี ทั้งที่กดเต็มๆ นั่นก้คือผ้าคลัทช์มีอาการใกล้หมดแล้วหล่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    อาการคือออกตัวแล้วเหมือนคลัทช์มันไม่จากอ่ะครับ ภาษาช่างเค้าเรียกว่า คลัทช์มันอมอ่ะครับ หรือไม่ก็ลองกดตอนเกียร์ 4 ดูอ่ะครับ แล้วกดยาวๆ ถ้ารอบมันมาสูงประมาณ สามพันเกือบถึงสี่พันรอบ เสียงเครื่องมันคำรามลากยาวๆๆ แต่ล้อมันไม่หมุนตามเสียง ให้สันนิฐานไว้คร่าวๆ ได้เลยครับ ว่าคลัทช์จะหมดแล้วอ่ะครับ หรือไม่ก็ลองง่ายๆ เลยครับ จอดอยู่นิ่งๆ แล้วปั๊มออกตัวดูครับ ถ้าออกเกียร์หนึ่ง แล้วกดปั๊มออก ถ้ากดออกแล้ว ล้อไม่ฟรี ทั้งที่กดเต็มๆ นั่นก้คือผ้าคลัทช์มีอาการใกล้หมดแล้วหล่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

อย่ายกล้อบ่อยจิ่ ครัชจะได้ทนๆ....5555

User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

ตามนั้นครับ รอบไปแต่ล้อไม่ไป

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

รถผมที่เคยมีอาการ ตอนวิ่งเกียร์ 4 แล้วกดแซงกะทันหัน เสียงเครื่องมันเร่งขึ้นเร็วกว่าปกติ แต่ความเร็วรถไม่ขึ้นตามน่ะครับ....คลัชหมดเร็วหรือช้า น่าจะอยู่ที่การใช้งาน อุปนิสัยการขับขี่ ไม่เลียมาก ไม่กระแทกมาก การวางเท้าซ้ายในตำแหน่งที่วิศวกรเค้าจัดเตรียมไว้ให้ นะผมว่า

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส

อย่ายกล้อบ่อยจิ่ ครัชจะได้ทนๆ....5555
    55555+ ไม่ได้ยกเว๊ยยย อีเอ๋ มัวแต่ยกอย่างอื่นแทนอ่ะดิแกร กร๊ากๆๆๆๆๆๆ
    ด้วยความเคารพครับ...

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ใกล้หมดเหมือนกัน มาพร้อมรถ 360000 โล

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

โหใช้ได้ถึง สามแสนหกหมื่น โลเลยหรือครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somdach tiansoo ดูโพส
    โหใช้ได้ถึง สามแสนหกหมื่น โลเลยหรือครับ
    ของเค้าดีจริง จ้า รถเดิมๆ
    ชื่อ:  DSC08027.jpg
ครั้ง: 765
ขนาด:  82.7 กิโลไบต์

TTC-02275 TTC-Member
    User ID
    14233
    Status
    โพส
    76

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ของเค้าดีจริง จ้า รถเดิมๆ
    ชื่อ:  DSC08027.jpg
ครั้ง: 765
ขนาด:  82.7 กิโลไบต์
    ป๊าดดดด วิ่งสามแสนกว่า รถกี่ปีครับพี่

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ออกรถตุลาคม 2549 ( 4 ตู 4wd 06)

User ID
    30965
    Status
    โพส
    61

ของผมสงสัย ครัชจะหมดหรือป่าว เกียร์ 4 140 รอบ 4000 rpm พอสับเกียร์ 5 ไม่ไปต่แล้ว ใด้ 140 เอง รอบ 4000 rpm ครัช จะไปแล้วหรืป่าวครับ รถผม 100,078 โล

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เปลี่ยนสายพาน ไทม์มิ่ง มายังครับ บางทีสายพานหย่อนก็ได้ รอบวืด แสนโลคลัชน่าจะมีสภาพเดิมนะหากรถเดิมๆ ปกติคลัชกว่า 3แสนโล ครับ แต่ลูกปืนหรือองค์ประกอบอื่น อาจไม่ทน
    1.ชุดไทม์มิ่ง ทุกแสน ยืดได้กว่า 1.5แสน แล้วแต่การใช้งาน ขับเร็วไปเร็ว
    2.คลัช เป็นไปได้กรณีเดียวคือ ซีลข้อเหวี่ยงตัวหน้าหรือหลัง สึกไอน้ำมันเครื่องออก ไปเกาะแผ่นคลัช ทำให้วืดดดด ปกติทนมือทนเท้าครับ
    3.เกียร์4 พัง อันนี้ไม่อยากให้เป็น
    4.ลงโปร 3.2 มาเปล่า กล่องรวน มันวืดเหมือนเกียร์at ที่เกียร์4 คิดเอาเองไม่มีในรายงานแค่สงสัย ครับ เลินนิ่งน่าหายหากกล่องปกติดีอยู่

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witsanu06 ดูโพส
    ป๊าดดดด วิ่งสามแสนกว่า รถกี่ปีครับพี่
    คิดง่ายๆ
    น้ำมัน กิโลละ 2.5 บาท
    เป็นเงิน O_o ขนาดนั้นเลยหรอครับเนี่ย!!!

นี่ยังไม่รวมต้องเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่อีกนะครับ ^^"

เดิมๆก้อจิง แต่วิ่งสาดดดด TTC-Member
    User ID
    16585
    Status
    โพส
    270

ตอนนี้ผมเป็นอยู่คือรอบสูงเกือบ4000แต่รถยังอืดอยู่น่ะครับ แค่แสนสองเอง

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

บางทีอาการที่ว่า เสียงไปแต่ล้อไม่ไปเนี่ย
    อาจเป็นที่เจ้าของรถก็ได้นะคร้าบบบ...
    รถแรงไม่พอ ก็ต้องรอมีกะตังค์.....55555

ข้อมูลกระทู้